[VHGT] Một câu chuyện đau lòng và trách nhiệm xã hội của 1 Ofers khi tham gia giao thông

buihuyentb

Xe tải
Em xem xong mà thấy thật là buồn. May mà vẫn còn những người tốt như cụ chủ thớt. Mong cho chị ấy tai qua nạn khỏi.

Vinh75

Xe tải
Cháu cũng gặp rất nhiều trường hợp như cụ chủ nhớ nhất một lần thấy tai nạn máu me be bét cháu đưa vào viện. Bác sỹ mãi mới thấy và nói" k chết được ngay đâu mà lo. Cháu điên quá quát tháo là y đức các người để đâu. tôi sẽ kiện các người thế là họ mới cho vào phòng cấp cứu. chắc bực cháu nên bắt cháu nộp tiền. cháu bảo là cháu chỉ là người đi đường. họ nói k có tiền thì cứ nằm đấy. thế là cháu rút tiền ra nộp và gọi người nhà đến. đến nơi k môt lời cảm ơn mà như mình là thằng gây tai nạn. cháu chán bỏ đi luôn.
Lần thứ 2 cháu đỗ xe để đưa đi cấp cứu thì mấy thằng nghiện ra nhận người nhà và đòi cháu tiên. cháu cũng nói là cháu là người tham gia giao thông cứu người gặp nạn thôi nhưng bọn nó vẫn xin tiền, cho cho xong chuyện.
Lần tiếp theo có một xe máy tông vào người đi bộ, xe máy chạy mất. chỉ còn lại mình cháu. Suy đi tính lại nhỡ người gây tai nạm k biết bị xe máy hay oto mình đâm thì chết, trời thì đổ mưa to ít người qua lại. để năm lại cũng k đành. thôi thì xuống bể lên xe vậy, nặng quá cháu đành nhờ ngươi đỡ lên xe. đến bện viện lấy cáng cho vào rồi lại quay về nhà người ta gọi. K một lời cảm ơn. nghĩ cũng chán nhưng lại nghĩ lúc đó gia đình người ta có chuyện nên mới thế.
Đấy chỉ là lúc đầu. khi về nhà. máu me bám đầy lên quần áo, lên xe. lên ghế. Máu bám rất chắc nên đội ngũ dọn nội thất cho hóa chất mạnh vào tẩy. kết quả là sạch nhưng ố hết bộ ghế da. nhìn trông thật chán. Làm những việc đó vì cái Tâm thôi các cụ ah. chứ thực tình cũng ngại lắm. lần sau gặp phải chắc lại tiếp tục thôi. làm phúc tích đức mà các cụ OF nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

winertakeitall

Xe máy
Kính cụ 1 ly vì hành động đẹp của cụ.

Mini_cooper

Xe hơi
Cụ ơi. Lần sau gọi 115 và 113. Sau đó chờ người đến giúp nữa nhé. Đôi khi họ làm chứng cho lòng tốt củaCụ đấy. Em bị quả làm Phúc phải tội này rồi. 4h sáng thấy có người nằm bên đường. Xuống xe gọi xe đưa đi cấp cứu. Sau đó bị người nhà ta và CA quây. Em phải nhờ cả Phòng PC21 xuống phân tích hiện trường đấy cácCụ ạ. Xã hội VN nó là thế à. Em bị phiền mất 02 ngày luôn.

namgiang10

Xe tải
Cháu đọc xong tâm sự của các cụ mà cháu cũng thấy buồn. Xã hội giờ loạn quá. cứ có tai nạn là cháu bơ. Nói thẳng là quá vô tâm nhưng xã hội nó thế các cụ ạ. Biết làm sao :(

cuhaifus

Xe container
Em cũng hay giúp người bị tai nạn và có 1 kỷ niệm cũng đau lòng lắm giờ mới kể:
Vụ tai nạn xảy ra trước cửa cty em, có 1 chú choai choai say rượu đưa đầu vào giải phân cách và lúc em bế đưa vào viện vẫn thở, sau khi làm thủ tục kiểm tra giấy tờ, tiền bạc và tài sản của nạn nhân, em phải thay mặt người nhà ký tá cam kết, cho số đt với Viện và gọi đc người nhà lên thì em về tắm giặt rửa xe. Mấy ngày sau cứ có 1 số lạ gọi liên tục, em ít nghe số lạ sau gọi nhiều quá em mới nghe thì mới biết đó là bố của nạn nhân, cứ nằng nặc đòi gặp em mà ko nói lý do. Em chột dạ bảo chết cha có khi họ tưởng mình ăn cắp tài sản gì thì bỏ bu nên hẹn ông ấy lên nhà em cho đàng hoàng. Về gặp mới té ngửa ra là ông ấy muốn cảm ơn và hỏi trước khi vào cấp cứu cháu nó có nói đc câu nào ko? hóa ra chú ấy die các cụ ạ. Ông bố có 1 thằng con duy nhất vừa đỗ ĐH Kiến trúc đi liên hoan chia tay bạn C3 thì say rồi tai nạn và đi luôn. Đúng là vừa giận vừa thương mà ko bit an ủi ông bố thế nào nữa. Sau này em ko dám để số đt của mình lại lần nào nữa vì sợ lại gặp cảnh ấy lần nữa các cụ ạ

Inova6121

Xe đạp
Bạn đã làm 1vieevj rất nghĩa hiệp.

Inova6121

Xe đạp
Rất cảm phục tấm lòng của bạn.

henry tran

Xe buýt
Thực sự nể phục tinh thần Ofers nói chung và tinh thần của bác nói riêng. Thực sự cảm kích...

linhdt

Xe buýt
Phục tấm lòng của cụ, chúc cụ và gia đình bình an và hạnh phúc

linhdt

Xe buýt
Cháu cũng gặp rất nhiều trường hợp như cụ chủ nhớ nhất một lần thấy tai nạn máu me be bét cháu đưa vào viện. Bác sỹ mãi mới thấy và nói" k chết được ngay đâu mà lo. Cháu điên quá quát tháo là y đức các người để đâu. tôi sẽ kiện các người thế là họ mới cho vào phòng cấp cứu. chắc bực cháu nên bắt cháu nộp tiền. cháu bảo là cháu chỉ là người đi đường. họ nói k có tiền thì cứ nằm đấy. thế là cháu rút tiền ra nộp và gọi người nhà đến. đến nơi k môt lời cảm ơn mà như mình là thằng gây tai nạn. cháu chán bỏ đi luôn.
Lần thứ 2 cháu đỗ xe để đưa đi cấp cứu thì mấy thằng nghiện ra nhận người nhà và đòi cháu tiên. cháu cũng nói là cháu là người tham gia giao thông cứu người gặp nạn thôi nhưng bọn nó vẫn xin tiền, cho cho xong chuyện.
Lần tiếp theo có một xe máy tông vào người đi bộ, xe máy chạy mất. chỉ còn lại mình cháu. Suy đi tính lại nhỡ người gây tai nạm k biết bị xe máy hay oto mình đâm thì chết, trời thì đổ mưa to ít người qua lại. để năm lại cũng k đành. thôi thì xuống bể lên xe vậy, nặng quá cháu đành nhờ ngươi đỡ lên xe. đến bện viện lấy cáng cho vào rồi lại quay về nhà người ta gọi. K một lời cảm ơn. nghĩ cũng chán nhưng lại nghĩ lúc đó gia đình người ta có chuyện nên mới thế.
Đấy chỉ là lúc đầu. khi về nhà. máu me bám đầy lên quần áo, lên xe. lên ghế. Máu bám rất chắc nên đội ngũ dọn nội thất cho hóa chất mạnh vào tẩy. kết quả là sạch nhưng ố hết bộ ghế da. nhìn trông thật chán. Làm những việc đó vì cái Tâm thôi các cụ ah. chứ thực tình cũng ngại lắm. lần sau gặp phải chắc lại tiếp tục thôi. làm phúc tích đức mà các cụ OF nhỉ
Cụ có cái tâm thật tốt, mình giúp không phải để lấy cảm ơn, nhưng những người khác cũng nên học cách cảm ơn chứ cụ nhỉ, mong là có thêm nhiều người có tấm lòng như các cụ.

BinHN

Xe đạp
Nhân tiện xem cái thớt này em cũng kể lại 1 chuyện cứu người, hôm đó sáng đi làm qua chỗ cổng trường ĐH Luật - Nguyễn Chí Thanh, em thấy đông nghịt, lúc đó tầm 7h sáng, nói thật là theo thói quen, em cũng định đi qua luôn vì hôm đó cũng có cuộc họp, thấy mấy bác đi đằng trước cũng lượn phải, dân vẫy taxi cũng ko xe nào dừng lại, đúng lúc em đến chỗ đó thì 1 chú xxx chỉ gậy vào đầu xe, bảo stop. Em xuống ngó, thấy 1 bà cụ nằm bất tỉnh luôn, máu me đầy đầu (cụ bị ngã đập đầu xuống), chú xxx bảo đưa vào viện để cấp cứu. Em OK, nhưng cũng từng nghe kể nhiều chuyện người nhà bệnh nhân hiểu nhầm nên bảo chú nếu tôi đưa vào tý ng nhà ng ta lại tưởng tôi gây TN thì sao? hơn nữa bây h cụ bất tỉnh thế này , tôi thì lái rồi, cần có 1 người giúp trông cụ ở đằng sau. Cú xxx bảo anh ghi số ĐT của tôi (nếu ng nhà bà cụ hiểu nhầm thì gọi tôi, tôi sẽ giải thích) và bảo 1 cô gái đi cùng. Em ok, bế bà cụ lên xe, may trên xe có cái áo của thằng con sáng vứt đó, kê đầu bà cụ vào, máu me be bét. Cô gái đi cùng thì hoảng, vừa đi vừa khóc lóc, ko hiểu cụ có ... ko anh, hóa ra cô này đi xe máy, bảo em ko hiểu sao đâm vào bà cụ, chỉ thấy nhoằng cái cụ đã ngã ra, em cũng ngã, hic. Em động viên chắc ko sao đâu, mặc dù mình cũng lo bỏ ***. Em lái đưa thẳng vào BV phụ sản HN, phòng cấp cứu (gần Nguyễn Chí Thanh nhất), gặp 1 số cô, em trình bày tôi đang đi đường gặp vụ TN, đưa người bị nạn vào, 1 cô hỏi lạnh lùng "thế bà ý có thai ko", em bảo bà cụ già rồi, cô ta bảo "vậy thì đưa vào đây làm gì", haizz. em bảo tôi ko biết, chỉ biết trong trường hợp cấp cứu thì đưa vào viện gần nhất, các chị giúp. sau các cô bảo lấy cáng, đưa BN vào. Em lại lôi cái cáng ra, cùng em kia bê bà cụ lên cáng đưa vào, ôi trời cả cái áo đang mặc dính đầy máu me luôn. Sau đó, phần vì cũng bận, phần vì có em kia ở lại nên em về thay quần áo. Sau có nhắn tin hỏi lại em kia thì được biết bà cụ chỉ bị gẫy xương vai, đầu chảy nhiều máu thế nhưng ko bị chấn thương sọ não. Sau về cũng phải tẩy rửa xe mãi, thôi cũng an ủi là mình cũng vì cứu người, mà cứu 1 người phúc đẳng hà sa...

lukytran

Xe tải
Cũng may mà xã hội còn nhiều người như cụ.
Em thì theo thói quen cứ phải cố ngó phát xem người bị nạn có là người quen hay không, vì có một lần em suýt nữa thì phải ân hận.

Hồi năm 2003 em đang làm cầu Bãi Cháy ở Hạ Long, cứ cuối tuần ở HL về HN, rồi tối CN lại HN - HL để hôm sau làm việc. Một lần đi đến đường qua Cái Dăm thì gặp 1 vụ tai nạn, thấy 1 nạn nhân thì rất nặng, đầu chảy máu me đầm đìa, bất tỉnh, mà có vẻ như đã đi rồi cơ. Người còn lại thì hoảng loạn vẫy xe để đưa đi viện nhưng không ai dừng lại.

Ông lái xe của tụi em (xe công ty) thì cũng nhất định không chịu chở nạn nhân vì sợ chết thì bị đen, cuối cùng cả công an và dân tình chặn xe lại vì xe bán tải lại không chở gì sau thùng cả. Thế là em cùng 1 cậu nữa nhảy xuống đưa nạn nhân lên thùng xe, mượn thêm mấy cái áo của người đi đường kê đầu và vài người ngồi trên thùng đỡ nạn nhân. Quả thật, khi nhìn nạn nhân thì em nghĩ cậu này đi rồi, mặt biến dạng không còn nhận dạng được vì máu me với tóc nó bện với nhau.

Hai hôm sau, em liên lạc với 1 ông bạn đang kinh doanh máy tính ở Cái Dăm, thì được tin ông bạn bị tai nạn. Hỏi thăm thì đã ngờ ngợ, đến hôm lên HN vào Việt Đức thăm thì mới đúng cậu này là nạn nhân hôm xe công ty em chở đi viện.

chutchiu

Xe hơi
Mong rằng xã hội có nhiều hơn nữa những người như các cụ.

vhv

Xe máy
Em ra đường không biết được như cụ không, dạo này em hơi vô cảm quá các cụ ạ. Tưởng tượng chiếc xe nó lăn qua mình ghê quá, không biết sau này có ảnh hưởng đến thiên chức không

thubayvn

Xe tải
Thôi cụ chủ ạ cứu đc 1 ng còn hơn xây 7 tháp chùa

29H- 55-22

Xe tăng
kính cụ

manh8900

Xe hơi
Bác nên cung cấp video cho công an để họ làm việc nguyên nhân rõ ràng, đỡ bị oan cho bác CRV, đúng là không thể tránh được. chúc chị ấy tia qua nạn khỏi.

phong_qh

Xe buýt
Dán cho mỗi offer một cái logo otofun vào mít khi nào bán xe ra ngoài phải bóc ra, đi đường gặp tai nạn phải ứng cứu thể hiện trách nhiệm của offer, cụ nào làm ngơ bỏ qua bị lộ tẩy ngay mang lên đây mà ném đá.
Em mạo muội có tí ý kiến !