[CCCĐ] Một chuyến đi Nga

chalenvu

Xe máy
Thấy có cụ nói đang có con ở bên đó học. Sinh viên mình bên đó đối xử với nhau rất khác ở nhà. Thân thiện, giúp đỡ nhiệt tình mà ko vụ lợi. Cả đoàn đã rất cảm kích trước sự nhiệt tình của các em ấy. Không quản ngại đường xa, gió lạnh, các em ấy đều đến giúp khi mình tỏ lời. Bên Nga thì vẫn có 2 dòng sang học. Một do nhà nước đưa đi, một đi tự túc, nhưng trong ký túc xá thì không thấy phân biệt ai ở dạng nào. Có một em gái sang học tự túc, tức nhà có điều kiện, thuê chỗ ở bưen ngoài nhưng rồi thấy sự đầm ấp của các sinh viên mình nên xin vào ở trong ký túc. Mà bây giờ trong ký túc cũng không quá thiếu thốn như ngày trước. 2 người một phòng, có vệ sinh riêng, duy nhà bếp là dùng chung. Đây là ký túc của trường Mỏ & địa chất

Tác nhiều ảnh để nhỡ may cụ nào nhận ra người thân. Cũng là để có cụ nào xưa đã du học thì chắc ko thể quên đc những hình ảnh này

chalenvu

Xe máy

Đến thăm ký túc xá làm những người trong đoàn kể lại nhiều chuyện về LX ngày trước. Thế là có một buổi đi tìm những nơi còn dáng dấp ngày xưa theo ký ức. Có cụ nào đã có thời ở bên

này chưa. Cùng tìm lại nhé.
Mọi khung cảnh vẫn hệt xưa. Một cụ trong đoàn thẫn thờ thốt lên. Vẫn hàng rào sắt thấp tè, vẫn khung cửa ấy, các ngôi nhà đều thấp tầng (giờ thì cao tầng và thang máy cả rồi) dù là ban ngày và vào gần trưa nhưng các khu phố vẫn rất yên tĩnh, chỉ thỉnh thoảngmowis có người qua lại. Thấy mấy a em ngắm nhìn, người dân đi qua đã hỏi "các a muốn tìm mua nhà à" Vâng, muốn lắm. Nhưng là cho ký ức

chalenvu

Xe máy

Thỉnh thoảng vẫn thấy cảnh này, nhưng thấy đáng yêu. Nó là một phần của nước Nga đấy

mrtran84

Xe tải
Em vừa tạm biệt nước Nga bao nhiêu kỷ niệm gắn liền với em trong 12 năm. Em cũng hi vọng sớm có dịp quay trở lại nơi quê hương thứ 2 của mình. Cảm ơn cụ, nơi cụ chụp đều rất rất quen thuộc với em. Đầy kỷ niệm :-*

hongminhphat

Xe điện
em vào ngắm ảnh của cụ tý ,chưa có điều kiện đặt chân đến đây

chalenvu

Xe máy
Trời ạ. Ảnh đăng thì ko có, lại cho lặp lại đến mấy bức. Thôi thi cũng là nét đáng y... của otofun vậy. Tiếp hành trình các cụ nhé.
Ra đến nơi ngoại ô xa xôi này thì có người nêu ý kiến, tìm một cửa hàng thực phẩm nhỏ xem thế nào, nhỡ thiếu thốn mà mình ko biết thì sao. Và đi tìm. Và đây, một cửa hàng nhỏ

Vào xem trong đó có gì nào

Dung Savi

Xe tăng
Chúc cụ chuyến đi vv:)

chalenvu

Xe máy
Bỗng có ý kiến, mua đồ vào rừng cắm trại nướng thịt theo phong cách Nga xem sao. Tất cả đồng ý. Và nhờ sự giúp đỡ của các anh em bên đó, đã có một buổi cắm trại trong rừng rất hứng thú đúng theo phong cách Nga. Và...

Khu rừng để cắm trại và đồ nướng

chalenvu

Xe máy

Đồ nướng đây. Mãi mới post lên đc. Rừng bị cấm xả rác và đốt lửa nhưng họ lại có chỗ riêng cho những người thích nướng thịt. Phong cảnh thì tuyệt vời. Có lẽ chẳng bao giờ có đc cảm giác này nữa. Yên bình và vô cùng nhẹ nhõm. Và ở rừng này cũng có vịt trời. Người dân yêu thiên nhiên, có ý thức bảo vệ thiên nhiên. Họ đem bánh mỳ ra cho chim và vịt ăn

1081982

Xe buýt

Điểm đầu tiên khi tới nước Nga mà có lẽ ai cũng thấy khó chịu, đó là nhập cảnh. Chờ ở sân bay Seremenchievo đến 3 tiếng, cả đoàn mới qua được cửa an ninh. Thật mệt... Hỏi các anh em đã đi thì mới biết, đó là chuyện thường ngày rồi.
việc kiểm tra visa tại các sân bay của nga đối với người việt là khá lâu vì ở nga rất nhiều cty ma nên khó chịu là đương nhiên rồi

1081982

Xe buýt

Điểm đầu tiên khi tới nước Nga mà có lẽ ai cũng thấy khó chịu, đó là nhập cảnh. Chờ ở sân bay Seremenchievo đến 3 tiếng, cả đoàn mới qua được cửa an ninh. Thật mệt... Hỏi các anh em đã đi thì mới biết, đó là chuyện thường ngày rồi.
việc kiểm tra visa tại các sân bay của nga đối với người việt là khá lâu vì ở nga rất nhiều cty ma nên khó chịu là đương nhiên rồi

Nga có khá nhiều thớt, thậm chí là thớt rất hay như của tay TungNguyenMD . Nhưng e vẫn háo hức đọc các thớt mới về Nga vì mỗi chuyến đi mỗi con người có một góc nhìn khác nhau, ko ai giống ai và bởi vậy nó vẫn luôn cuốn hút người đọc như thường. E chỉ cảnh báo cụ chủ mà ko chăm chút bỏ bê thớt là uống vang no đấy ;)

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ảnh nào cũng thấy không gian thoáng đãng .. ko chen chúc xô bồ như ở mình..

DUY JOJO

Xe máy
Ôi, tầm này 8 năm trước em cũng có 1 chuyến đi MOSCOW và ST PETERSBUR ... thời tiết hơi xe lạnh.....Em ké nhờ Cụ Chủ vài bức góp vui nhé.

son.dz

Xe tải
E cũng mới được sang đây dịp cuối tháng 6 vừa rồi. Nhưng do không biết tiếng nên sự bất đồng ngôn ngữ đôi khi làm e thấy hơi ngại ngùng và bất tiện... Nhưng dù sao thì nhìn nước Nga rất thanh bình và êm ả. Không như những gì e nghe kể từ ngày e còn ngồi ghế sinh viên. Có thể là vì giờ mọi thứ thân thiện hơn và bọn đầu trọc bị truy quét triệt để hơn.
Cái khoản lên rừng và nướng thịt cùng mọi người thật đầm ấm và thú vị...
Dù mới đc đặt chân ở đây 1 lần nhưng đọc review của cụ làm trong lòng e lại thấy xao xuyến 1 cách lạ thường... Cám ơn cụ rất nhiều ạ.

mrtran84

Xe tải
Thấy có cụ nói đang có con ở bên đó học. Sinh viên mình bên đó đối xử với nhau rất khác ở nhà. Thân thiện, giúp đỡ nhiệt tình mà ko vụ lợi. Cả đoàn đã rất cảm kích trước sự nhiệt tình của các em ấy. Không quản ngại đường xa, gió lạnh, các em ấy đều đến giúp khi mình tỏ lời. Bên Nga thì vẫn có 2 dòng sang học. Một do nhà nước đưa đi, một đi tự túc, nhưng trong ký túc xá thì không thấy phân biệt ai ở dạng nào. Có một em gái sang học tự túc, tức nhà có điều kiện, thuê chỗ ở bưen ngoài nhưng rồi thấy sự đầm ấp của các sinh viên mình nên xin vào ở trong ký túc. Mà bây giờ trong ký túc cũng không quá thiếu thốn như ngày trước. 2 người một phòng, có vệ sinh riêng, duy nhà bếp là dùng chung. Đây là ký túc của trường Mỏ & địa chất

Tác nhiều ảnh để nhỡ may cụ nào nhận ra người thân. Cũng là để có cụ nào xưa đã du học thì chắc ko thể quên đc những hình ảnh này
Nhìn hành lang giống trường Năng lượng Mei quá

chalenvu

Xe máy
Vâng có lẽ cụ đúng vì cụ đã học ở đây. Người thì bảo trường năng lượng, người thì bảo mỏ địa chất nên em cứ ghi bừa. Nó vốn là nơi xây dựng cho các vận động viên của Olimpic 1982 thù phải. Sau mới chuyển thành ký túc xá. Xin lỗi các cụ vì bận chưa viét tiếp được. Lát xong việc sẽ hầu các cụ tiếp. Tấp nhiên, otofun phải có mục nhỏ về oto rồi.