[CCCĐ] Một chuyến đi Nga

chalenvu

Xe máy
Thưa các cụ. Thật ra cũng còn nhiều ảnh độc và kích thích tò mò của các cụ nhưng muốn để các cụ thưởng thức dần, nhất là trong dịp Tết nên đành thứ lỗi với các cụ vậy. Thú thật là em cũng có học bên đó thời CCCP. Mấy chục năm rồi mới có dịp trở lại. Ngày đầu bước ra đường phố, nhìn thấy những nơi giống thời xưa, lặng người, cảm giác như về ngôi nhà xưa ấy, mãi mới dứt ra được. Mà chỉ học có mấy năm thôi. Thế mới hay, nước Nga có cái gì đó rất đặc biệt, ghi mãi vào tâm khảm con người. Và cũng lý giải được tại sao những người đã học ở Nga hay hát những bài hát Nga khi gặp mặt, những bài hát rất cũ, rất xưa, đến người Nga bây giờ còn ít hát. Cụ nào còn nhớ những bài như "Chiếc khăn xanh" "Cây tần bì" "Chiều bến cảng" hay "Tuổi thanh niên sôi nổi" cũng như "Đôi bờ" "Chiều Matscova"... Vâng, những giai điệu đó khi đứng trong nắng thu vàng với phong cảnh tuyệt vời, yên tĩnh thì nó sẽ tự vang lên đấy.

mazad3

Xe buýt
ôi mợ áo xanh đi dép kìa

Kim Sí Điểu

Xe hơi

Mấy hôm đầu có mưa lất phất, giá lạnh, nhưng sau đó thì nắng bừng lên. Mọi người hối hả rủ nhau đi thăm thú.

Đặc biệt, mùa này vịt trời rất nhiều. Lúc đầu cứ tưởng vịt nuôi, mấy anh em xua đuổi thấy chúng bay vù lên, lạo có cái đầu xanh biếc thì lại nghĩ ngay đến tiết canh, hỏng thế. Ai đời cảnh đẹp thế này mà...
Ảnh cụ chủ chụp đẹp quá

mazad3

Xe buýt
nước nga đẹp thật nhưng ở việt nam thích hơn

Lequythuan185

Xe tải
Kéo chuột mỏi tay luôn ạ, gợi ý cho các cụ nhấn nút page down cho khỏe :D Cảm ơn cụ về những hình ảnh về vùng đất mà e chưa bao giờ được đến.

Hahahaaa

Xe đạp
Đêm hôm cụ có mấy món ăn với bia gấu Nga, cụ giết em 8-}
Khó chịu khi bị chờ lâu ở sân bay cũng qua khi đặt chân vào trong nước Nga. Khác hẳn với khí nóng là một bầu không khí se lạnh. Cả đoàn lên xe và đến địa điểm đầu tiên. Trung tâm HaNoi-Mascova, một trung tâm do người việt mình xây dựng gần đây. Khá to và đồ sộ. Có cả khu văn phòng, khách sạn và căn hộ. Sát bên còn có cả khu siêu thị và các kios bán hàng cho cả người Việt và Nga

Điều làm cả đoàn khá để ý, đó là xe oto, rất nhiều xe oto, mà phần lớn là xe châu Âu và Nhật Hàn. Hình như xe nhật thì Nissan được thích hơn thì phải. Cái cảm giác nước Nga bị cấm vận nên đời sống rất khó khăn, chật vật kinh tế làm mọi người e dè và để ý quan sát nhiều hơn.
Ngày đầu tiên, một anh bạn đã ở nước Nga hơn chục năm về trước háo hức kéo mấy anh em đi chợ đồ cũ. Nơi đó xưa nổi tiếng với tên chợ Vòm. Và cảm giác khi đến là...

Giờ nó thành chợ bán đồ cũ và đồ lưu niệm. Và bên cạnh đó là chợ hoa quả

Sau khi đi một vòng, mấy anh em sà vào một hàng thịt nướng, thật ngạc nhiên là cũng không đắt, như ở Việt Nam thôi. Hơn trăm ngàn người có cả bia, đặc biệt là món sườn cừu rất ngon. Mấy người sợ mùi hôi, sau khi nếm thử thì chén rất hăng

Quay trở về cũng bằng tầu điện ngầm, lúc này mới chú ý quan sát kỹ các kiến trúc của nó. Quả thật, metro ở Mát đúng là danh bất hư truyền, giá rất rẻ, hơn 10 ngàn vnd mà đi tới bất cứ chỗ nào mình muốn dù có phải chuyển mấy chuyến đi nữa

su pham

Xe hơi
Cảnh đẹp rất đẹp

benghe

Xe điện
Em dân nhiều ân oán với Nga, nhìn ảnh cụ chủ nhớ quá... sang năm có khi lại làm chuyến cho vui :D

audi 00000

Xe tăng

Hành lang này trải bằng da thú hay thảm loại gì đẹp thế cụ chủ ??

Trungbeokaka

Xe tải
Cụ chủ ơi em thấy gần nhà em có chị đi Nga nói bên đấy họ ghét ngừoi ngoại quốc lắm phải ko cụ?

freehug

Xe hơi
Cái vụ mua sắm hay quá, sang năm em có chuyến du Nga để học hỏi, cám ợn cụ chủ cho đi du lịch

Lounge

Xe hơi
Khó chịu khi bị chờ lâu ở sân bay cũng qua khi đặt chân vào trong nước Nga. Khác hẳn với khí nóng là một bầu không khí se lạnh. Cả đoàn lên xe và đến địa điểm đầu tiên. Trung tâm HaNoi-Mascova, một trung tâm do người việt mình xây dựng gần đây. Khá to và đồ sộ. Có cả khu văn phòng, khách sạn và căn hộ. Sát bên còn có cả khu siêu thị và các kios bán hàng cho cả người Việt và Nga

Điều làm cả đoàn khá để ý, đó là xe oto, rất nhiều xe oto, mà phần lớn là xe châu Âu và Nhật Hàn. Hình như xe nhật thì Nissan được thích hơn thì phải. Cái cảm giác nước Nga bị cấm vận nên đời sống rất khó khăn, chật vật kinh tế làm mọi người e dè và để ý quan sát nhiều hơn.
Ngày đầu tiên, một anh bạn đã ở nước Nga hơn chục năm về trước háo hức kéo mấy anh em đi chợ đồ cũ. Nơi đó xưa nổi tiếng với tên chợ Vòm. Và cảm giác khi đến là...

Giờ nó thành chợ bán đồ cũ và đồ lưu niệm. Và bên cạnh đó là chợ hoa quả

Sau khi đi một vòng, mấy anh em sà vào một hàng thịt nướng, thật ngạc nhiên là cũng không đắt, như ở Việt Nam thôi. Hơn trăm ngàn người có cả bia, đặc biệt là món sườn cừu rất ngon. Mấy người sợ mùi hôi, sau khi nếm thử thì chén rất hăng

Quay trở về cũng bằng tầu điện ngầm, lúc này mới chú ý quan sát kỹ các kiến trúc của nó. Quả thật, metro ở Mát đúng là danh bất hư truyền, giá rất rẻ, hơn 10 ngàn vnd mà đi tới bất cứ chỗ nào mình muốn dù có phải chuyển mấy chuyến đi nữa

Cụ chủ là thành viên đoàn làm phim Matxcơva Mùa thay lá ạ?

Cảm ơn cụ chủ. Bài viết hay, phim cũng rất hay.

Vulq71

Xe container
Tài thật, dù chỉ post có mấy ảnh mà vẫn bị lặp lại và bỏ bớt ảnh khác đi. Thôi, cứ tiếp tục các cụ nhé.
Nơi đây cũng có cầu tình yêu và có cả cây tình yêu nữa

Cụ nào dám mang cái khoá thế này đến khoá tình yêu chưa
Cụ phải post qua trang trung gian kiểu như: flickr...chứ post trực tiếp ảnh thế này hay bị lỗi lắm.

trangdh

Xe máy
Rồi cả đoàn đi đến một tu viện có tên gọi rất đẹp là tu viên hạnh phúc (có thể ko chính xác lắm, bác nào ở Nga rồi thì xin lỗi nhé) nơi đây rất đẹp và có truyền thuyết cũng rất đẹp nói về gia đình hạnh phúc. Câu chuyện thật từ thế kỷ 13 và có cả tượng đồng về gia đình này. Mỗi người dân đi qua đều vuốt tay lên tượng để lấy may, và chỗ đó sáng bóng lên

Có bố già đang ngồi câu lục xa bờ hay sao mà đờ đẫn thế không biết nữa? Có phải không bác chủ thớt...

Macgregor

Xe điện
đi viện miễn phí mặc dù là bất hợp pháp thật là tuyệt vời và nhân văn

85982

Đi bộ
Ảnh nào cũng thấy không gian thoáng đãng .. ko chen chúc xô bồ như ở mình..

zonet

Xe tăng
Với dân 7x trở về trước, nước Nga có ảnh hưởng khá rõ rệt. Hồi bé em cứ nghĩ nước Nga dân họ sống như ở thiên đường, sung sướng, k có áp bức bóc lột...