[Funland] Một chuyện mà tưởng đơn giản nhưng khó giải quyết

theanh212

Xe điện
Hồi nhạc phụ đại nhân em mất, sau khi xong việc thì nhạc mẫu cũng bảo bọn em tiền viếng bạn của ai thì người đó cầm về, nhưng mấy ace bọn em thống nhất để bà cầm tất rồi lo mọi việc sau này, hết bảo bọn con đóng góp. Quê em Hải Dương ạ.

hairyscary

Xe điện
Em nghĩ gia đình gom hết lại để làm từ thiện nhân danh người đã khuất và nhân danh thân quyến bạn bè, và có thể dành một chút cúng dường cho nhà chùa (nếu theo đạo phật) hoặc mời nhà chùa làm lễ cầu siêu / cầu an cho chúng sinh (cái này thuộc về chuyên môn nên em ko biết gọi là lễ gì nữa). Xong rồi cũng thông báo cho thân quyến bạn bè biết và cảm ơn họ.
Làm như thế nhẹ lòng người ở mà mát lòng người đi, để người đi không bị vướng bận nợ trần nữa.

Dở người

Xe điện
Có gì khó khăn đâu nhỉ.
Nhà em, cả nội và ngoại, khi các cụ mất đều không chia tiền phúng điếu gì hết. Tiền đó để dành lo cho các cụ, xây mộ, giỗ chạp.
Còn bổn phận trả nợ 'đồng lần" của con cái thì đứa nào đứa nấy vẫn làm. Các mối quan hệ xã hội thì có hay không mình vẫn phải làm cơ mà.
Cha mẹ mất đã buồn thì chớ còn thêm mất công mất việc chia chác tiền bạc.
Hay vì nhà em nghèo nên nghĩ thế nhỉ? Nhà giàu chắc suy nghĩ khác.

TaiNon1974

Xe buýt
Bẩm CCCM chả là vừa rồi nhà cháu có về một vùng quê của người thân đang công tác và sinh sống lập nghiệp tại thủ đô đã lâu. Khi gia đình có người thân mất mọi người con cháu về lo hậu sự cho cụ thật là chu đáo và hoàn tất theo phong tục của địa phương và dòng họ nơi ấy.Nhưng có một việc xảy ra mà bạn cháu hỏi " Theo ông và quê ông thì giải quyết thế nào còn tôi đau đầu quá " nhưng cháu không có phương án nào cho người bạn thân ấy vì việc đó cháu chưa đến với cháu mặc dù bất cứ ai trên cõi đời này cũng trải qua nhiều nhất là 4 sự việc như vậy. đó là, sau khi công việc ma chay mồ mả hoàn tất tốt đẹp thì công việc kiểm đếm số tiền phúng viếng của họ hàng, làng xóm, người thân của hai cụ, và khách của các cơ quan đòan thể của các con, Trai, Gái, Dâu ,Rể đến viếng, Sau đó các con đưa cho cho cụ còn lại thì cụ tuyên bố khách của đứa nào cầm hết về đứa ấy vì cụ không muốn phiền đến các con nhưng các con thống nhất là số tiền chi ra hết bao nhiêu và tiền viếng cụ của họ hàng chi ra còn lại bao nhiêu thì chia đều cho 5 đứa con, rồi đứa nào giúp cụ còn sống thì tùy theo điều kiện từng đứa, tuy nhiên do quan hệ xã hội bên ngoài có đứa ít có đứa nhiều mặc dù không đứa nào phải bỏ tiền túi ra để đóng góp cho cụ nhưng một số đứa có nhiều hơn thì bị mang tiếng là cầm tiền phúng cha phúng mẹ , do đó nó đau đầu tâm sự với nhà cháu và hôm nay cháu mang lên đây hỏi CCCM có lời giải theo như thế nào là hợp lý để cháu còn có kinh nghiệm cho nhà mình vì các cụ cũng nhiều tuổi rồi chưa biết lúc nào nên cháu rất cảm ơn CCCM cho lời khuyên.
Em dân Truke, vợ quê Hà Nam. Đợt tang ông nội vk cũng y chang, đám xong là đến việc kiểm tiền phúng điếu, lần đầu tiên nghe tiền phúng điếu của ai chia lại cho người đó, khác quê em quá ạ.

datld

Xe tải
Nhà em thì chỉ để lại tiền viếng của họ hàng, làng xóm. Số tiền này sẽ chi tiêu cho các giỗ sau này cho đến hết.
Còn tiền của cơ quan, bạn bè ai thì trả cho người đó chứ không chia đều vì người quan hệ nhiều, người quan hệ ít.
Các cụ chú ý tiền phúng viếng cụ chủ muốn hỏi là khá lớn (có thể lên đến tiền tỷ), nên em thấy cụ Daisynguyen78 trả lời là chuẩn nhất ạ. Chứ nếu để làm sổ để làm 49 hay 100 ngày hay sang cát thì vẫn còn thừa nhiều lắm ạ. Còn tiền lo cho các cụ thì đổ đầu theo các con cháu là chuẩn nhất (mặc dù trong anh em có người giàu người nghèo).

wae alpha

Xe tải
Cái vụ này ở miền Bắc phức tạp hơn trong Nam. Trong Nam thì nhiều đám ghi rõ k nhận tiền phúng điếu. Ở miền Bắc là cái lệ rồi, khó xử nhất là các gia đình có con cháu làm quan chức nhiều bổng lộc, ma chay giỗ chạp có mà thu vài tỷ. Sau khi khách khứa về rồi, nhiều nhà cãi nhau ỏm tỏi.
chủ thớt hỏi khó vãi, việc này chỉ có nội bộ gq với nhau, tốt nhất là dâu rể đừng có tham gia vào. Còn ông bà, bố mẹ thì ngưới lớn quyết, k thì ông trưởng phải có ý kiến. Tiền phúng là cái nợ đồng lần, ứng xử cho phải đạo, cái này tuỳ từng nhà
Chính xác cụ à gia đình là một vùng quê đồng bằng bắc bộ phong tục tập quán địa phương lâu đời rồi biết là hủ tục đấy nhưng không xóa bỏ được. đám hiếu còn tổ chức theo tục lệ địa phương là phải làm cỗ như là đám cưới nơi khác ấy.Rồi ban hậu cần mổ lợn, gà ...

sakai_yo

Xe lăn
Nhà em thì chỉ để lại tiền viếng của họ hàng, làng xóm. Số tiền này sẽ chi tiêu cho các giỗ sau này cho đến hết.
Còn tiền của cơ quan, bạn bè ai thì trả cho người đó chứ không chia đều vì người quan hệ nhiều, người quan hệ ít.
Người có quan hệ nhiều thì cũng phải đi trả nợ lại nhiều. Như nhà bà em thì sau khi trừ hết chi phí, để lại 50tr làm 49, 100, làm 1 sổ 100tr cho cụ còn lại. còn bao nhiêu thì chia theo tỷ lệ phong bì. Mọi người đều hài hòa không ai ý kiến gì

samoclan

Xe điện
Hợp lý nhất vãn là : khách ai trả người đó, vì họ phải đi “trả nợ”. Còn dân làng, thông gia thì giữ lại. Chi tiêu thì các con cùng đong góp, nếu anh em hoà thận thì ko sao, tuỳ điều kiện mỗi đứa nhưng mà ông cầm “chương” phải có. Còn không chia đều.

comiki

Xe lăn

fantasy0178

Xe tăng
Bà chị họ e mới mất, vừa nghỉ hưu thì phát hiện ung thư nên xin lấy luơng hưu một cục đâu đc hơn tỷ. Làm ma chay xong ô a họ gọi hai thằng con trai lại cho hết chúng nó với tiền phúng viếng, ô ấy bảo mẹ để lại thì bố cho chúng mày hết, bố bây h chả cần j đến tiền cả.

bluemoon1974

Xe buýt
Việc nội bộ nhà bạn cụ, miễn tham gia, tự anh em họ bảo nhau. Nhà em, ông bố vợ mất, bà ngoại muốn của ai trả về nhà đó, em là rể lớn đi làm về thấy bà gọi sang, cùng các con nữa ... Để trả. Em chốt luôn việc của ông chia đều 3 anh em, vợ em là cả và 2 em cậu. Tiền kia bà giữ toàn bộ để hương khói, ngày 1, rằm, giỗ chạp ko đứa nào phải góp. Thế là xong.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Người thân mất đi đã đau lắm rồi, lại còn đau đầu vì cách xử lý tiền phúng viếng như vậy thì tốt nhất bỏ việc phúng viếng bằng tiền đi thôi, đến thắp hương viếng cành hoa và dành chút thời gian tiễn người thân-quen về nơi an nghỉ cuối cùng là phù hợp với xh tiên tiến.

Người thân mất đi rồi như một vết cứa trên bàn tay lúc ban đầu thì đau rỉ máu nhưng mãi sau là vết sẹo, đừng làm vết sẹo đau thêm một lần nữa
Bác chưa dự cái gọi là "Tang vui" hay "Hồng tang" à??
Với Bà nội tôi là 1 vụ như thế, dù nhiều người chảy nước mắt, có cả tôi.

Bà mất lúc mới có 99 tuổi, nằm liệt 6 tháng.

Xe bọ xít

Xe container
Bẩm CCCM chả là vừa rồi nhà cháu có về một vùng quê của người thân đang công tác và sinh sống lập nghiệp tại thủ đô đã lâu. Khi gia đình có người thân mất mọi người con cháu về lo hậu sự cho cụ thật là chu đáo và hoàn tất theo phong tục của địa phương và dòng họ nơi ấy.Nhưng có một việc xảy ra mà bạn cháu hỏi " Theo ông và quê ông thì giải quyết thế nào còn tôi đau đầu quá " nhưng cháu không có phương án nào cho người bạn thân ấy vì việc đó cháu chưa đến với cháu mặc dù bất cứ ai trên cõi đời này cũng trải qua nhiều nhất là 4 sự việc như vậy. đó là, sau khi công việc ma chay mồ mả hoàn tất tốt đẹp thì công việc kiểm đếm số tiền phúng viếng của họ hàng, làng xóm, người thân của hai cụ, và khách của các cơ quan đòan thể của các con, Trai, Gái, Dâu ,Rể đến viếng, Sau đó các con đưa cho cho cụ còn lại thì cụ tuyên bố khách của đứa nào cầm hết về đứa ấy vì cụ không muốn phiền đến các con nhưng các con thống nhất là số tiền chi ra hết bao nhiêu và tiền viếng cụ của họ hàng chi ra còn lại bao nhiêu thì chia đều cho 5 đứa con, rồi đứa nào giúp cụ còn sống thì tùy theo điều kiện từng đứa, tuy nhiên do quan hệ xã hội bên ngoài có đứa ít có đứa nhiều mặc dù không đứa nào phải bỏ tiền túi ra để đóng góp cho cụ nhưng một số đứa có nhiều hơn thì bị mang tiếng là cầm tiền phúng cha phúng mẹ , do đó nó đau đầu tâm sự với nhà cháu và hôm nay cháu mang lên đây hỏi CCCM có lời giải theo như thế nào là hợp lý để cháu còn có kinh nghiệm cho nhà mình vì các cụ cũng nhiều tuổi rồi chưa biết lúc nào nên cháu rất cảm ơn CCCM cho lời khuyên.
Tiền phúng quan hệ của 2 cụ đưa cho 2 cụ, còn tiền phúng của đứa nào trả cho đứa ấy. Sau đó làm đám hết bao nhiêu thì tự nguyện đóng góp, nếu ko đủ thì bổ đầu từng đứa.

ubisapro

Xe trâu
Tiền ai người nấy cầm. Done

Cuccung_20

Xe tải
Việc này cũng khó, tùy thuộc hoàn cảnh của mỗi gđ
Nhà em cũng giống nhiều cụ ở trên, khách của con cháu dâu rể thì trả lại để cũng phải đi gọi là trả lại họ khi có công việc. Còn của hàng xóm họ hàng thì để cụ giữ lại, một phần là sau còn đi trả nghĩa, phần còn lại để làm giỗ chạp cho cụ

jazzzzz

Xe lăn
Còn lại tập trung một mối lo hướng khói, tư sửa nơi thờ cúng...

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Tiền phúng là dành cho người đã mất chi tiêu vào việc tang lễ, xây mộ, giỗ chạp, hương khói và đi phúng những mối quan hệ của người đó sau này, làm cái sổ TK cho món tiền đó, con nào quản lý và chi như thế nào thì thống nhất trong nội bộ gia đình.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Bước 1: Chi phí ma chay do 1 người ứng ra trước.

Bước 2: Phong bì phân loại, khách của ai trả cho người đó. Chưa cần bóc làm gì, mỗi người tự biết số tiền của riêng mình.

Bước 3: Công bố chi phí. Mỗi người đóng góp vào trả chi phí cho người đã ứng trước. Chia đều hoặc tùy tâm.

Bước 4: Người nào thu đc nhìu phong bì có thể góp thêm cho các việc sau này như tu sửa, xây mộ,..... Ai góp cũng đc, anh nào mạnh kinh tế có thể góp nhìu hơn...

Nhà em sau thì ghi chép đầy đủ của từng chi, rồi trừ đi chi phí ma chay, số còn lại trả đủ các chi. Tuy nhiên các chi đều thống nhất gửi lại người ở quê để sau này làm giỗ bàn.