Một chuyến săn trên rừng Trường Sơn - Hay là bỏ phố lên rừng chạy trốn Đại lễ !

babetnhe

Xe điện
HI_CLASS: "Dưới góc độ bảo vệ và quản lý môi trường, thiên nhiên em kịch liệt phê phán chuyến đi săn của các bác. Các bác có biết nhà nước đang kêu gọi mọi người cố gắng giữ gìn an toàn đa dạng sinh học ko? (1) thế mà các bác lại mang súng đi săn thú rừng như thế? Các bác có thấy mình giống bọn lâm tặc ko?(2) hay ho lắm mà các bác lại còn khoe lên OF thế này--> đó là đôi lời em muốn nói, dù có bác nào VODKA trừ em, em cũng ko sợ khi em kịch liệt phê phán hành động phá hoại môi trường, thiên nhiên của các bác "(3)

He he bác cứ bình tĩnh, làm gì mà nọng trong ngừi thế, em mời 1 ly Đốc tờ Thanh để bác giải nhiệt nhé !
Bác có đọc kỹ những gì em viết không hay chỉ xem ảnh thôi ?

"Lại nhân tiện trà dư tửu hậu có ông bạn rủ về quê đi săn và nhân tiện tìm hiểu công tác quy hoạch rừng của các quan chức địa phương cũng như phong trào thanh niên lập nghiệp của tuổi trẻ địa phương."

Thế bác thích nghe em viết ra sự thật hay là thích nghe kiểu mà đài , báo , TV vẫn lên án lâm tặc phá rừng này nọ.
Cũng vì muốn tìm hiểu cái đậm 1 của bác nên em phải là cái đậm 2 của bác đấy ạ. Chư bác nghĩ em mặc đồng phục OF cầm máy ảnh đi vào rừng rồi chụp ảnh, hỏi han linh tinh thì còn ngồi trên OF này mà chém gió được nữa lay không ???
Kiểu như là để tìm hiểu TNXH thì phải vào vai khách làng chơi ý mà .
Còn cái đậm 3 của bác thì bác yên tâm đi khẩu Nikon của em bắn chỉ gái nó chết thôi chứ thú rừng nó khoẻ re.
Còn mấy ông lâm tặc đường nhựa bạn em thì cũng chỉ là đi hít thở không khí của rừng trước khi nó biến mất và hành xác 1 chút cho nó xoá béo giảm phì thôi chứ thợ săn mà vào rừng còn đốt xì gà và xịt softfel chống muỗi thì phá hoại được là bao .

Và sự thật thì Rừng đang bị mất đi như thế nào ??? Ai là thủ phạm thực sự ???

Thôi nào, lại tiếp tục câu chuyện nhé :)

babetnhe

Xe điện
Tiếp tục câu chuyện nhé.
Chúng tôi tiếp tục đi sâu vào rừng, cứ đi, đi mãi đến những nơi không còn cả đưòng mòn nữa phải vạch cây mà đi hay lội theo những khe nước dưới những tán là um tùm có lúc nước ngập cả cờ him
với bác thợ rừng này hôm nay quả là một ngày đen đủi

LuckyCar

Xe container
Hay quá, em cũng khoái có chuyến đi dư lày. Hồi bé em sống trong rừng mà. Nhưng mà cầm súng chỉ nên bắn vào bia thôi là được rồi. Chơi vui là chính thôi.

babetnhe

Xe điện
Vào tít trong sâu này lại gặp 1 lán của những người gác rừng , họ nhìn tôi với con mắt nghi ngờ và nói rằng tôi chắc là nhà báo chứ săn siếc gì mặc dù bác thợ rừng đi cùng giói thiệu tôi là em nhà ở ngay ngoài thị trấn đi săn cùng, cầm máy ảnh chẳng qua là để chụp lại thành tích mang khoe với gái thôi.

Chỉnh sửa cuối:

KIST

Xe tải
Lại nhân tiện trà dư tửu hậu có ông bạn rủ về quê đi săn và nhân tiện tìm hiểu công tác quy hoạch rừng của các quan chức địa phương cũng như phong trào quy thanh niên lập nghiệp của tuổi trẻ địa phương.
Thế là đồng ý cái rụp, xách xe lên đường.
Nói gì thì nói, em hiểu chuyến đi của bác chủ thớt lần này với mục tiêu số 1 là đi săn, ngoài ra còn có mục tiêu số 2 (tìm hiểu công tác quy hoạch rừng), mục tiêu số 3 (phong trào quy thanh niên lập nghiệp???).... Cơ mà vào rừng bị són thế này chắc còn lâu mới hết được chuyến đi bác chủ thớt nhỉ.

babetnhe

Xe điện
Đến giữa trưa trời tiếp tục đổ mưa, chúng tôi lộn trở lại con đường cũ trở về điểm hẹn, những người bạn của tôi thì đã ra từ lâu rồi vì họ sợ lạc đường nên chỉ loanh quanh phí ngoài thôi he he.
Cả đội quay ra ngồi nhờ trong lán của những người gác rừng, họ nói chuyện rất cởi mở và thân thiện, lại còn mang cơm, rượu thịt ra mời.
Những người đi rừng có một nguyên tắc là bất kỳ ai đi rừng thấy lán thì nếu đói, mệt cứ vào kể cả không có chủ ở đó, có thể lấy gạo, thức ăn ra nấu ăn miễn sao đừng có lấy cắp đồ mang đi là được.
Qua câu chuyện của họ tôi đã hiểu được 1 quy trình khép kín về việc "Quy hoạch và bảo vệ rừng" của chính quyền địa phương như thế này:
Tất cả những khu rừng này đã được quy hoạch , chia lô, đánh dấu mốc phân định và chia chác hết rồi toàn quan huyện và quan tỉnh nhé, dân đen không có cửa đâu "Không được đâu sói à !"
Các lô phân định được đánh dấu C1, C3, C8.... D1, D2,... Dn.
Sau đó các quan - là chủ rừng mới thuê người để trông giữ: Không cho lâm tặc còi chặt trộm.
Sau đó bán lại cho những đội quân khai thác 1 cách quy mô công nghiệp.
Tiếp đến là phát quang, đốt nưong làm rẫy trở thành vườn tạp.
Sau đó mở đường quy hoạch lại thành nông trường trồng sắn, mía, cao su...
Thôi tạm thế đã nhé em đi làm vài choác rồi chiều về post ảnh minh hoạ hầu các cụ sau !

calibrationwater

Xe điện
Đến giữa trưa trời tiếp tục đổ mưa, chúng tôi lộn trở lại con đường cũ trở về điểm hẹn, những người bạn của tôi thì đã ra từ lâu rồi vì họ sợ lạc đường nên chỉ loanh quanh phí ngoài thôi he he.
Cả đội quay ra ngồi nhờ trong lán của những người gác rừng, họ nói chuyện rất cởi mở và thân thiện, lại còn mang cơm, rượu thịt ra mời.
Những người đi rừng có một nguyên tắc là bất kỳ ai đi rừng thấy lán thì nếu đói, mệt cứ vào kể cả không có chủ ở đó, có thể lấy gạo, thức ăn ra nấu ăn miễn sao đừng có lấy cắp đồ mang đi là được.
Qua câu chuyện của họ tôi đã hiểu được 1 quy trình khép kín về việc "Quy hoạch và bảo vệ rừng" của chính quyền địa phương như thế này:
Tất cả những khu rừng này đã được quy hoạch , chia lô, đánh dấu mốc phân định và chia chác hết rồi toàn quan huyện và quan tỉnh nhé, dân đen không có cửa đâu "Không được đâu sói à !"
Sau đó các quan - là chủ rừng mới thuê người để trông giữ: Không cho lâm tặc còi chặt trộm.
Sau đó bán lại cho những đội quân khai thác 1 cách quy mô công nghiệp.
Sau đó mở đường quy hoạch lại thành nông trường trồng sắn, mía, cao su...

Thôi tạm thế đã nhé em đi làm vài choác rồi chiều về post ảnh minh hoạ hầu các cụ sau !
Đây mới là con thú lớn ! Săn con này kg cẩn thận nó cắn bỏ mợ ! ........

Các bác chưa chi đã nhắng cả lên .....Tiếp đi cụ chủ thớt ơi !

lucky-luke

Xe buýt
Đây mới là con thú lớn ! Săn con này kg cẩn thận nó cắn bỏ mợ ! ........

Các bác chưa chi đã nhắng cả lên .....Tiếp đi cụ chủ thớt ơi !
E đã bẩu là e rõ lắm mừ! Quê e có câu: Cuốc xẻng chia dưới chia lên, đường sữa chia trên chia xuống!

ĐỨC HIỂN

Xe hơi
Nhà cháu sơ qua là bít các bác săn gì ,chứ mà săn 4 chân nhé phải anh hùng (núp) cơ còn cưỡi bộ xem cây thế thì săn quy hoạch với 108 thôi .Cảm ơn các bác cho rửa mắt quá tốt

bau67

Xe container
Ngay từ những năm 80, khi vân chuyển gỗ cây từ Quy Nhơn vào Cần Thơ, hoàn toàn đầy đủ thủ tục hợp pháp. Nhưng khi chủ hàng nhận hàng đều phải đo lại kích thước để tính thể tích thật của cây, so với dấu búa của kiển lâm đều lớn gấp đôi. Ngay từ hồi đó bọn Cháu đã biết lâm tặc thực chất là ai.

babetnhe

Xe điện
Giờ em minh hoạ bằng hình ảnh quy trình khép kín về việc "Quy hoạch và bảo vệ rừng" của chính quyền địa phương nhé:
Rừng che bộ đội rừng vây quân thù , rồi là đa dạng sinh học abc xyz hiện tại đang như thế này

Tất cả những khu rừng này đã được quy hoạch , chia lô, đánh dấu mốc phân định và chia chác hết rồi đây là của tri huyện, kia là của tuần phủ đại nhân, kia nữa là quan án sát...

Sau đó các quan - là chủ rừng mới thuê người để trông giữ: Không cho lâm tặc còi chặt trộm lẻ tẻ kiểu du kích như thế này

Mỗi lán coi rừng thưòng có 3-4 người đóng tại những điểm then chốt hưởng lương 4tr/tháng hàng ngày phải đi tuần rừng ngăn chặn việc các lâm tặc lẻ tẻ đánh du kích, nếu mất cây nào phải báo cáo giải trình ngay không thì bị trừ lương. Vài tháng sau bàn giao lại cho bêb khai thác. Họ chỉ ngăn chặn việc khai thác gỗ trái phép thôi chứ săn bắn thì thoải mái đi vì đó không phải là tài sản trên đất của các ông chủ và họ cũng không có chức năng như kiểm lâm. Họ cũng hiểu rằng chỉ vài tháng nữa thôi thì chim cũng khó lòng có chỗ mà đậu chứ nói gì đến thú.

Sau đó bán lại cho những đội quân khai thác 1 cách quy mô công nghiệp. Hay gọi là phong trào thanh niên lập nghiệp đấy ạ.

Sau đó mở đường quy hoạch lại thành nông trường trồng sắn, mía, keo lá chàm, bạch đàn, cao su...

Chỉnh sửa cuối:

babetnhe

Xe điện
Thành tích của em trong ngày đi săn đầu tiên và loài động vật hoang dã duy nhất mà em hạ sát không thương tiếc là Muỗi vằn có tên khoa học là: Aedes aegypty.
Muỗi trong rừng nhiều như ném chấu, liên tục xuất chiêu : 1 đòn chết 7 mà vẫn chẳng ăn thua gì !

Chỉnh sửa cuối:

babetnhe

Xe điện
Ông bạn em xịt hết nửa lọ softfel vẫn chẳng ăn thua gì muỗi vẫn đốt cho sưng hết mặt

Thằng cha này chỉ cầm súng tạo dáng tạo hình để hù gái thôi he he

babetnhe

Xe điện
Chiều đến mọi người lại tiếp tục trở lại rừng, xẩm tối thú ra kiếm ăn khá nhiều nhảy rào rào trên các tán lá và đu trên các cành cây cao.
Đa phần là các loài thú họ nhà Sóc mà theo tiếng địa phương gọi là : Căn cắn, Đỏ Đương, Năm Nắm, rồi Cầy bay, Cầy Cun, Chim Cu xanh, Gà Lôi ...
(Không biết có nên post ảnh không đây )

Còn em thì lang thang ngoài bìa rừng bắt được 1 số con như thế này:
Tiếng địa phương gọi là con Nồm Nồm

Con này thì là Cua Đá

Luộc lên chấm muối tiêu thì cũng uống được kha khá

babetnhe

Xe điện
Vài hình ảnh minh hoạ:
Cu xanh

Năm nắp

Cu xanh, nặc nẻ và năm nắp

Gà rừng

Hình ảnh chỉ mang tính chất minh hoạ, tên nạn nhân có thể đã không được thay đổi.
Trong phóng sự có sử dụng tư liệu của 1 số đồng bọn. \:D/

Chỉnh sửa cuối: