Một cuộc đời thất bại.

fiatnguyenminh

Xe tải
Tự cho mình là Gái Già
Trong khi tháng vẫn "đỏ" ... dăm ba ngày
Bất hiếu đáng phải đi đày
Không thương cha - mẹ hay sao bím già???

Em còn rất trẻ cơ mà
Sao em thở những lời chao chát lòng
Nguyên nhân đâu có lòng vòng
Là do Thái Độ của em với Đời

Cuộc sống vạn điều gọi mời
Thành hay Bại chỉ có em thấu mà
Thôi em... làm thịt con gà
Luộc mà chấm muối...rồi vui nhé nàng!
thơ cụ và hay vừa chuẩn đới

Honghen2008

Xe container
Một góc lớn thôi cụ, hixxx.
Cụ mà nghĩ mình là cả cuộc đời của gấu nhà cụ thì nhầm to đấy ah :P
Em nghĩ cái này chỉ theo quan điểm riêng của Mợ thôi ạ! Vì nhiều người chồng Vợ vẫn được ưu tiên hàng đầu, chẳng nhẽ về phía phụ nữ lại khác nhiều đến thế, mà việc đó trước tiên là về phía Phụ nữ ạ:(

Chỉnh sửa cuối:

Whoknow

Xe lăn
Ngành em ko tuyển người ngoài ngành, vì là sp kỹ thuật, hixx. Nếu cụ chủ dám đi công tác xa nhà, vạ vật thì chả có gì là ko thể, nhỉ!
Cụ chủ nói về phương diện công việc, nghề nghệp và kinh tế, chả = 0 thì bằng gì hả cụ?
Em cũng là người thất bại như cụ chủ thoai, nên hiểu hơn, chia sẻ hơn (định dùng từ thông cảm, mà em đã bị một cụ chém vì cái từ này, thôi em ko dùng nữa hixx)
Vậy hả mợ, tại em có ông bạn cũng làm thức ăn chăn nuôi thấy toàn nhân viên nữ nên em tưởng nhầm, sorry mợ.
Tiêu đều thớt ở đây là "một cuộc đời thất bại" nên em mới nói đến khía cạnh gia đình chứ, ban đầu em lại tưởng mợ Bà già gì đó lập thớt nên vào xem.
Thực ra mợ chủ đã 1 phần nhận thức được những thất bại đấy là do mình thì cũng là tốt rồi, vì xác suất đi làm 5-7 công ty cả 5-7 công ty đều phải nghỉ thì rõ ràng là mình có vấn đề về năng lực, kinh nghiệm hoặc vấn đề về lựa chọn.

bach duong

Xe tải
Thất bại hay thành công thì chả ai biết thước đo nào mà đánh giá. Nhưng mà nói ngắn gọn vắn tắt để mọi người nghe và thấu hiểu mà chia sẻ thì tốt hơn là mấy cái lòng vòng mà chả có nội dung gì. Cuộc sống tập chung vào điều thấy hợp với mình thì tốt hơn là điều mình mong muốn. Thì thấy cuộc sống đủ đầy ngay.

Honghen2008

Xe container
Ah, cụ nói là một chuyện, thực tế còn là chuyện khác.
Đầy sói nói thế, tới khi ngoại tình rồi vẫn nói thế, hixx. Em hiểu!
Em không phải loại nghĩ một đằng nói một nẻo đâu ạ:) Em nghĩ cái này chỉ theo quan điểm riêng của Mợ thôi ạ! Vì nhiều người chồng Vợ vẫn được ưu tiên hàng đầu, chẳng nhẽ về phía phụ nữ lại khác nhiều đến thế, mà việc đó trước tiên là về phía Phụ nữ ạ:(

Leonardodevince

Xe tải
Cụ nói khuyết điểm người khác trước mọi người e thấy là k lên rồi. Mợ chủ thớt có những ưu điểm mà e nghĩ có nhiều nơi cần như thẳng thắn, chịu khó. Chỉ là mợ ý định hướng sai chút và gặp k may thôi. K ai nói hay đc đâu
Em nghĩ mợ Rô-Ron nói khuyết điểm là đúng vì biết đâu qua thớt này mợ chủ rút được kinh nghiệm và thành công. Nếu ai cũng biết mợ thớt là ai, chỉ ra khuyết điểm của mợ thớt thì mới sợ người tuyển dụng không tuyển mợ ý, chứ trên diễn đàn này hầu hết có ai biết mợ ấy là ai đâu, kể cả mai mợ ý có xin việc chỗ các cụ trên này thì cũng chịu không biết được nên không ảnh hưởng gì mà còn tốt ạ.

k_ngan124

Xe container
Em ko quên, tất nhiên!
Nhưng em ko đánh giá cao họ - những người phụ nữ đó. Họ cũng chật vật với công việc và gia đình, em thấy tội nhiều hơn, khi nhìn lại họ. Em tránh ko lặp lại sai lầm của họ và nhưng cách hành xử của họ.
Cùng thời điểm sau đó đi học, em có gs nam mới, ông ấy cũng ko thích em, vì em hay cãi, tranh luận, hixx. Vì cũng những lẽ như gv nữ ghét em, nhưng ông ấy ko hành xử như bà gs nữ đã từng. Ông vẫn giúp em, thông cảm với cs của em phải xa gia đình và vì em đã rất cố gắng, em tốt nghiệp một cách tốt đẹp, trong khi đó với bà gs trc, em gần như trượt, tuyệt vọng tìm gs mới nếu trượt, v.v. Còn ông ko nhìn tới cái tôi và cá tính của em mà ông nhìn vào những điểm em đã làm được, cố gắng của em. Đó là sự khác biệt
Ví dụ bà sếp nữ của em, cùng là phụ nữ nhưng ko hề thông cảm với sự vất vả của phụ nữ. Em bắt đầu có bầu sau gần 10 năm sinh bé thứ 1, em từ chối đi công tác miền núi. Thay vì nói với em thì bà đi nói với sếp trực tiếp của bà ấy, haizzz. Rất cay nghiệt với phụ nữ. Vì vụ đó ko có em bà thực sự rất loay hoay nên cần có em và cái dự án đó là em viết, concept của em, bà mới chuyển sang mảng mới nên ko quen. Nếu bà nói thẳng với em thì là chuyện khác.
Còn ông sếp đó thì hiểu và thông cảm, ông bảo trong 3 tháng đầu em ko thể đi công tác xa hoàn toàn bình thường, v.v Em chả bị sao cả sau vụ đó. Khác nhau như vậy đó cụ.
Coi như số chị đen chứ đỏ quên đi
Chị ah, chị hơi thành kiến với phụ nữ. Trước : E ko dây với phụ nữ vì e ngại và e nghĩ như chị. Nhưng số e đen hơn chị : E gặp các trường hợp phụ nữ hào sảng, phóng khoáng. Còn đàn ông thì khá nhiều bẩn tính, ti tiện và keo kiệt. Thế nên từ 1 người từ đang suy nghĩ như chị e đã phải đánh giá lại, xem xét lại đó ah : Giờ e thành kiến với đàn ông con trai.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ ko đặt mình vào vị trí của chúng em rồi :(. Thất bại khi mình ko đủ khả năng nuôi sống mình, có một công việc tốt, thu nhập đủ sống - thực sự thê thảm đó cụ. Mà nếu như thế, dựa vào chồng thì thảm lắm, nguy hiểm lắm.
Nếu chồng con tử tế ko sao, chứ đấy người, vứt luôn vào thùng rác đấy ah :P
Thời giờ chồng con ko phải là tất cả của phụ nữ nữa rồi, hixx.
Qua chia sẻ của chủ thớt thì nhận xét ban đầu về chồng của chủ thớt là khá tốt (biết giúp đỡ vợ kinh doanh), k đến nỗi bất tài (kiếm tiền trả nợ cho vợ) có chồng và con như vậy thì thành công hơn vạn người rồi! Giàu nghèo có số k phải cứ muốn là được do đó k nên lấy đó làm mục tiêu để rồi thất vọng.
Còn trong công việc thì thay vì lựa chọn vị trí trưởng phòng tại sao k hạ tiêu chuẩn xuống để dễ xin? Mợ ấy nói k sợ khổ tại sao đang kinh doanh tốt lại bỏ ngang? (lấy cớ bầu bì thì k thuyết phục vì đó là khó khăn nhưng nếu cố gắng sẽ vượt qua được - trừ trường hợp sợ khó / cố phức tạp hóa vấn đề).
Tóm lại : nên điều chỉnh mục tiêu và xem lại năng lực làm việc thật sự của mình.

thich__6969

Xe tăng
E k phân biệt giới tính nhưng e thấy mợ này đang muốn làm chồng thay vì làm vợ -> XH đầy nhưng những người vợ đó phải rất bản lĩnh và tài năng.
Em thấy không riêng mợ thớt muốn làm chồng đâu ợ. ở cõi of này 99% các mợ đều cá tính rất mạnh. đôi khi cãi nham nhảm. em sợ!

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Coi như số chị đen chứ đỏ quên đi
Chị ah, chị hơi thành kiến với phụ nữ. Trước : E ko dây với phụ nữ vì e ngại và e nghĩ như chị. Nhưng số e đen hơn chị : E gặp các trường hợp phụ nữ hào sảng, phóng khoáng. Còn đàn ông thì khá nhiều bẩn tính, ti tiện và keo kiệt. Thế nên từ 1 người từ đang suy nghĩ như chị e đã phải đánh giá lại, xem xét lại đó ah : Giờ e thành kiến với đàn ông con trai.
Vậy số mợ đen hay làm ác gì rồi chứ sao lại thế - hay tiêu chuẩn hào sảng, phóng khoáng của cụ phải cỡ "soái ca"?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vậy hả mợ, tại em có ông bạn cũng làm thức ăn chăn nuôi thấy toàn nhân viên nữ nên em tưởng nhầm, sorry mợ.
Tiêu đều thớt ở đây là "một cuộc đời thất bại" nên em mới nói đến khía cạnh gia đình chứ, ban đầu em lại tưởng mợ Bà già gì đó lập thớt nên vào xem.
Thực ra mợ chủ đã 1 phần nhận thức được những thất bại đấy là do mình thì cũng là tốt rồi, vì xác suất đi làm 5-7 công ty cả 5-7 công ty đều phải nghỉ thì rõ ràng là mình có vấn đề về năng lực, kinh nghiệm hoặc vấn đề về lựa chọn.
Sales bên nguyên liệu thức ăn chăn nuôi thì toàn nữ cụ ah :P, vì chủ doanh nghiệp TACN toàn nam :D. Còn sales bên thức ăn chăn nuôi thì 99.9% toàn nam, có vài nữ, toàn loại tanh tưởi, hihi. Thực sự giỏi đó!
Nhiều khi còn là sự kém may mắn cụ ah, như trò đùa của số phận. Như em đi học đi làm toàn làm với đa số là sếp nữ, gv nữ ý, ghét lắm luôn hixxx.

k_ngan124

Xe container
Em thấy không riêng mợ thớt muốn làm chồng đâu ợ. ở cõi of này 99% các mợ đều cá tính rất mạnh. đôi khi cãi nham nhảm. em sợ!
chắc e ở số 1% còn lại.
Mà cũng ko phải, dù sao e cũng ko tính OFer, cơ mà e thấy OF Woman các chị ý thấu tình đạt lí mà, nói chuyện lí lẽ được lại có cái mềm mỏng của phụ nữ. Chẹp

k_ngan124

Xe container
Vậy số mợ đen hay làm ác gì rồi chứ sao lại thế - hay tiêu chuẩn hào sảng, phóng khoáng của cụ phải cỡ "soái ca"?
Haizz, tiểu chuẩn của e cũng chỉ cần : Ko làm hại gì em là người tốt rồi.
E chỉ cần thế
Cụ nói xem với tiêu chuẩn đó : Có phải là quá cao hay e sống quá ác ko ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Qua chia sẻ của chủ thớt thì nhận xét ban đầu về chồng của chủ thớt là khá tốt (biết giúp đỡ vợ kinh doanh), k đến nỗi bất tài (kiếm tiền trả nợ cho vợ) có chồng và con như vậy thì thành công hơn vạn người rồi! Giàu nghèo có số k phải cứ muốn là được do đó k nên lấy đó làm mục tiêu để rồi thất vọng.
Còn trong công việc thì thay vì lựa chọn vị trí trưởng phòng tại sao k hạ tiêu chuẩn xuống để dễ xin? Mợ ấy nói k sợ khổ tại sao đang kinh doanh tốt lại bỏ ngang? (lấy cớ bầu bì thì k thuyết phục vì đó là khó khăn nhưng nếu cố gắng sẽ vượt qua được - trừ trường hợp sợ khó / cố phức tạp hóa vấn đề).
Tóm lại : nên điều chỉnh mục tiêu và xem lại năng lực làm việc thật sự của mình.
Tóm lại là dù chấp nhận làm nhân viên, lương thấp cũng bi jđuổi việc mà cụ, hixx.
Em nghĩ nhiều khi cái số phận nó cứ đeo đẳng vậy.
Mà ko ai thích ăn bám chồng con, thảm họa, hixx.
Trc đây với nam giới, công việc là cả cuộc đời, còn phụ nữ thì ngược lại. Nhưng với cuộc sống bi giờ, thì phụ nữ cũng coi công việc rất quan trọng, hixx.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Có cá tính thì tốt nhưng phải đi kèm với tài năng hoặc ưu điểm nào vượt trội nào đó chứ băng k là hỏng:))

quystyle2007

Xe hơi
Thực ra, với tính cách của cụ chủ thớt. Cụ nên ra ngoài làm riêng, sẽ rất khó khăn cho lứa tuổi này, nhưng ko phải là ko đc cụ ạ. E cũng đã từng rơi vào hòan cảnh như cụ. E cũng có 1 số tính cách trong các tính cách của cụ kể trên... Cụ thảm hơn em, vì cụ nhảy việc quá nhiều. Ở môi trường thứ 2, tức là Tổng công ty ..... Hà Nội đấy, đáng ra cụ nên biết điểm dừng, chịu khó ở lại để có thêm sự tích lũy. Tích lũy ở đây ko bao gồm là tiền bạc, mà chủ yếu là vốn sống, khả năng giao tiếp, các mối quan hệ. Cụ nhảy việc nhiều quá, ngồi chưa ấm chỗ thì lấy đâu ra bạn bè thân để sẻ chia những lúc khó khăn, bế tắc. Cũng ko đủ các mối quan hệ, hiểu biết cần có để phát triển nghề nghiệp. Lỗi cũng do cụ định hướng ban đầu ko đúng, ko biết mình thích gì, phù hợp với gì để đi theo con đg đã chọn.
Em ví dụ nhé, nếu cụ đánh máy thạo, cụ hướng đến nghề hành chính nhân sự, thì cụ phải học nâng cao để tăng level cái nghề này lên, trao dồi ngoại ngữ, hòng xin đc vào các cty nước ngoài, các tập đoàn lớn (nếu cụ chọn hướng đi làm thuê)...
Còn nếu ko, 30tuổi cụ vẫn chưa có gì trong tay thì phải rút ngay nếu xác định hướng mình đi ko đúng với thực lực, và ko phát triển đc. Đằng này em thấy mỗi cty cụ chọn một nghề khác nhau (cái này người ta bảo 1 nghề thì sống đống nghề thì chết đấy) lúc thì kế toán, lúc thì xuất nk, lúc lại sales,. hành chính...vv Nghề nào cũng trải qua 1 tí, rồi chả giỏi cái nào sất. Dẫn đến 40 tuổi mà đi thử việc chỗ nào cũng như mới tập sự, chứ cụ mà giỏi chuyên môn thì có mà đầy cty tập đoàn lớn nó mời cụ,...
Nhưng thôi, nói lại một chút để cụ hiểu và rút kinh nghiệm cho bản thân mình thôi chứ cụ đừng quá bế tắc, cụ hãy mua quyển " Quẳng gánh lo đi mà sống" đọc sẽ thấy thanh thản hơn rất nhiều. E đã thoát ra khỏi gđoạn này bằng chính quyển sách này- vì em cũng sống nội tâm, cũng đau khổ, dằn vặt mà ko dám chia sẻ với ai....
Cụ Lại phải bắt đầu lại, bắt đầu từ đâu thì phải do chính cụ, vì em ko hiểu hết sở trường của cụ nên ko tư vấn chi tiết đc.
Cụ dù sao cũng ko đến nỗi số 0 đâu, vì em vẫn thấy cụ còn có người chồng tốt, có đứa con khỏe mạnh, ngoan ngoãn, hãy nghĩ đến những phụ nữ bệnh tât nằm trong bv mà còn bị chồng bỏ, gd hắt hủi - họ mới đang ở số 0.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Haizz, tiểu chuẩn của e cũng chỉ cần : Ko làm hại gì em là người tốt rồi.
E chỉ cần thế
Cụ nói xem với tiêu chuẩn đó : Có phải là quá cao hay e sống quá ác ko ?
Vậy mợ đen thôi chứ e thấy đa số đàn ông k giúp được thì thôi chớ chả ai đi hại phụ nữ làm gì.