[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

DONALD TRAMP

Xe buýt
Ehm, sao các bác bi quan thế nhỉ, em bị chậm lương, khả năng ăn "trái đắng" của Vạn kiếp bất phục lên đến 98% mà cứ xem VTV, nghe các chuyên gia, nhà kinh tế của các tổ chức đánh giá tín nhiệm là lại thấy "nức lòng", chỉ muốn xuống đường thay áo Grab, chòa mừng vận hội mới,"bỏ lại" các quốc gia suy thoai kinh tế "ở phía sau", để phát triển bền vững.

bahongbeo

Xe tải
Website
chaca.com.vn
Em bán hàng online, khoảng 1 năm nay thì khá ok, tăng trưởng tốt so với những năm trước. Nhưng đột ngột, từ tháng 10 tới giờ doanh thu đang giảm dần đều. Lẽ ra cuối năm là mùa mua sắm nhộn nhịp, nhưng từ sau 20/10 tới nay rất ảm đạm. Khách hàng, bạn hàng của em (đều là các nhà buôn) đều kêu ế một cách khó hiểu. Dân buôn trên shopee đa phần kêu doanh thu giảm khoảng 30% so với tháng trước và giảm 50% so với cùng kỳ năm ngoái.

Suy thoái đang hiển hiện trước mắt rồi, mong nhà nước sẽ có điều hành hợp lý qua được giai đoạn này.
Mn đang thắt chặt chi tiêu, mua sắm đủ ở nhu cầu cơ bản thôi cụ. Hai là thời tiết nóng đến tận đầu tháng 12 nên mn cũng ít sắm sửa

sakai_yo

Xe lăn
cháu vừa xem bóng đá WC2022 mà không thấy có bất kỳ Clip quảng cáo nào trước trong và sau các trận bóng, không rõ vì lý do VTV báo giá quảng cáo quá cao hay do suy thoái kinh tế các hãng không mặn mà quảng cáo.
Thực ra từ kỳ trước cũng rất ít rồi cụ - nhưng vẫn có.
Kỳ này thì vtv báo giá cao ngất trong khi doanh nghiệp lại có nhiều lựa chọn chứ đâu như ngày xưa mỗi vtv. Thế nên chắc phải tới tứ kết may ra mới có qc.

helloglk

Xe máy
Kỳ này thì vtv báo giá cao ngất.
cháu nghĩ các bên tài trợ cũng ôm hết rồi. ko có brand nào khác nhảy vào được cả.

hoặc cũng có thể bản quyền free nên VTV cũng ko được khai thác quảng cáo.

sthd

Xe lăn
Kỳ này thì vtv báo giá cao ngất trong khi doanh nghiệp lại có nhiều lựa chọn chứ đâu như ngày xưa mỗi vtv. Thế nên chắc phải tới tứ kết may ra mới có qc.
thực ra pr nhiều cũng toàn những ông ăn xổi. nay đứng hình hết rồi thì còn tâm trí đâu, sức lực đâu mà pr nữa

phuongcum

Xe buýt
Em có đứa bạn công ty nó đang liên tục tuyển công nhân xây dựng ở Khánh Hòa. Nhưng đọc còm của cụ thì chắc cụ k làm được việc nặng đó đâu nhỉ.
Lương thì khá hấp dẫn. Nếu là thợ chính thì từ 17-25tr/tháng. Nếu phụ thì cũng từ 15-18tr/tháng đó ah.
Cụ cho em xin thông tin Công ty và số điện thoại liên lạc của người tuyển việc với nhé. Bọn em ở Khánh Hòa, cụ ah

trinhleminh

Xe tăng
các doanh nghiệp ngấm đòn lắm, chỉ riêng ông lớn thép Hoà Phát đang đóng cửa 4/7 lò thép, sắp đóng thêm 1 nữa thì là rõ nhu cầu thép giảm, BDS đóng băng thì kéo theo hàng chục ngành phụ trợ toi theo. Chưa năm nào sát Tết đến nơi mà ảm đạm như này. Mọi lần Bank tăng LS là hút tiền dân cư lắm, nhưng lần này tăng chậm nên chả hút được mấy, chưa kể dân tình bị dính trái phiếu nhiều nên năm nay mong các bác ở trển đừng hô tiền vàng trong dân còn nhiều :(

beloren2021

Xe buýt
các doanh nghiệp ngấm đòn lắm, chỉ riêng ông lớn thép Hoà Phát đang đóng cửa 4/7 lò thép, sắp đóng thêm 1 nữa thì là rõ nhu cầu thép giảm, BDS đóng băng thì kéo theo hàng chục ngành phụ trợ toi theo. Chưa năm nào sát Tết đến nơi mà ảm đạm như này. Mọi lần Bank tăng LS là hút tiền dân cư lắm, nhưng lần này tăng chậm nên chả hút được mấy, chưa kể dân tình bị dính trái phiếu nhiều nên năm nay mong các bác ở trển đừng hô tiền vàng trong dân còn nhiều :(
Em nghe nói Bank chưa hút được tiền mấy cũng do tiền đang kẹp trong bds và chứng nữa

casablamda

Xe tải
Nhìn vào báo cáo tài chính của MWG thấy sức mua trong dân giảm khá mạnh, nhất là mặt hàng điện thoại, điện máy

bing-bing

Xe buýt
Khủng hoảng chỉ ảnh hưởng mấy cty to thôi. Cty bé, cty ngách, cứ yên tâm mà làm, khéo còn ko cảm nhận khủng hoảng ở chỗ nào ấy :v
Các cụ có nghĩ như e ko

j23

Xe container
Khủng hoảng chỉ ảnh hưởng mấy cty to thôi. Cty bé, cty ngách, cứ yên tâm mà làm, khéo còn ko cảm nhận khủng hoảng ở chỗ nào ấy :v
Các cụ có nghĩ như e ko
Cực nhiều cty siêu nhỏ đã tháo ống thở rồi thì ko cảm nhận được là hợp lý ạ :(

Vova

Xe container
Em nghe nói Bank chưa hút được tiền mấy cũng do tiền đang kẹp trong bds và chứng nữa
Em thắc mắc là chỗ tiền kẹp trong bds và chứng như cụ nói được "kẹp" ở đâu ạ? Trừ khi đấy là tiền ảo, chứ tiền thật thì chắc vẫn phải có chỗ cất chứ nhỉ?

Hanh Ha

Xe tăng
Thế có nghĩa là phương pháp hút tiền, vàng trong dân đã hiệu quả cụ ah. Dồn hết tiền của ông dân vào các cty bds rồi ta dang tay ôm luôn các ông này. Thế là có tiền còn ông dân ko kêu dc j

Két Già

Xe tải
Em thắc mắc là chỗ tiền kẹp trong bds và chứng như cụ nói được "kẹp" ở đâu ạ? Trừ khi đấy là tiền ảo, chứ tiền thật thì chắc vẫn phải có chỗ cất chứ nhỉ?
Em thấy nhiều cụ cứ lạm dụng từ " kẹp " quá. Tổng tiền thì ko đổi mấy, nó chỉ chuyển từ người này sang người kia, từ chỗ này sang chỗ kia, từ nghành này sang nghành khác... Có phải tự nhiên mất đi đâu mà kẹp .
Có cái là lúc này NHNN thu hồi dòng tiền để chuẩn bị cho kế hoạch năm mới, hoặc hạn chế cho vay để đầu năm giải ngân với mặt bằng LS mới ( có thể cao hơn hiện tại 2-3% ). Đầu năm 2023 tiền lại đè chết người thôi :D

Vova

Xe container
Em thấy nhiều cụ cứ lạm dụng từ " kẹp " quá. Tổng tiền thì ko đổi mấy, nó chỉ chuyển từ người này sang người kia, từ chỗ này sang chỗ kia, từ nghành này sang nghành khác... Có phải tự nhiên mất đi đâu mà kẹp .
Có cái là lúc này NHNN thu hồi dòng tiền để chuẩn bị cho kế hoạch năm mới, hoặc hạn chế cho vay để đầu năm giải ngân với mặt bằng LS mới ( có thể cao hơn hiện tại 2-3% ). Đầu năm 2023 tiền lại đè chết người thôi :D
Thì thế nên em mới hỏi cụ ý. Chứ đi đâu cũng toàn thấy kẹp kẹp kẹp. Cứ như là nhà cửa bđs hay ck nó nuốt tiền của dân rồi cất vào bể phốt nhà vệ sinh ý :)

IP man

Tháo bánh
Thì thế nên em mới hỏi cụ ý. Chứ đi đâu cũng toàn thấy kẹp kẹp kẹp. Cứ như là nhà cửa bđs hay ck nó nuốt tiền của dân rồi cất vào bể phốt nhà vệ sinh ý :)
Chính nó là thế, nó tồn tại ở dạng hàng tồn kho dở dang, các công trình dở dang, nhà trên giấy… không thể đưa vào sử dụng.
Tổng nguồn lực xã hội có 10 đồng, nhưng thực chất nằm kẹp ở đống dở dang 5 đồng, thì chỉ có 5 đồng quay vòng tạo ra giá trị.
Cụ nghĩ là đang giàu, nhưng thực sự thì cụ chỉ giàu bằng 1/2 cái mà cụ đang nghĩ thôi :D

NHA-MINH

Xe tăng
Các cụ có nghĩ như e ko
Chết hết rồi thì ko cảm nhận dc.

IP man

Tháo bánh
“Đáng chú ý, trong 684.200 doanh nghiệp có kết quả sản xuất kinh doanh, chỉ có khoảng 39,7% làm ăn có lãi, 18,8% doanh nghiệp kinh doanh hòa vốn, 41,5% kinh doanh thua lỗ.”

Híc, chỉ 40% doanh nghiệp làm ăn có lãi, tức là tỷ lệ thua cả chơi xóc đĩa hở các cụ?