[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

minhstuait7

Xe buýt
Kinh tế Mỹ và Châu Âu suy thoái, tiêu thụ giảm các mặt hàng: may mặc, da giày, hàng điện tử ...và các mặt hàng sx gia công tại VN. Nên, nhiều nhà máy ở VN ko có hoặc có ít đơn hàng, phải cắt giảm công nhân, đóng cửa. Công nhân ko có lương, nhà nước thất thu thuế.

Thị trường tài chính cũng khủng hoảng. Sang năm các trái phiếu dn đến hạn thanh toán nhưng tình hình này ko ai mua trái phiếu nữa. Chứng khoán cũng suy giảm, các cty chứng khoán đang liên tục call margin và bán tháo.
Thih trường tiền tệ thì Lãi suất tăng thì chinphis lãi vay tăng cao. Ngân hàng NN ko bơm tiền thì kinh tế càng suy thoái mà bơm ra thì lạm phát và kéo theo mất giá VND thêm trầm trọng.
SX thì tiêu thụ chậm mà xăng dầu và nguyên liệu tăng giá dẫn đến chi chí sx tăng càng khó bán hàng.

Một giai đoạn khó khăn đợi các doanh nghiệp VN ở phía trước.
Năm trc, bác nào đó nói là bóng mây u ám phủ toàn thế giới nhưng mặt trời vẫn toả sáng ở VN, hy vong 2023 mặt trời vẫn toả sáng ở VN.
thách thức ở mặt này nhưng lại là cơ hội cho mặt khác

beloren2021

Xe buýt
Phát hiện của cụ rất đáng suy ngẫm. Nhưng vấn đề là tiền tài khoản chứ không phải chỉ có tiền vật chất (tiền mặt). Các ngân hàng có chức năng “tạo tiền” và “phá huỷ tiền” thông qua các hợp đồng tín dụng. Nên nếu vòng quay của tiền chậm, nợ xấu nhiều, nợ được phù phép qua các hình thức “đảo” - thì nó sẽ bị thiếu hụt trong lưu thông. Đó chính là tiền bị “kẹt” cụ ạ!
Nó lý giải cho việc: tín dụng bơm ra cạn room, trái phiếu phát hành tràn lan - mà vẫn thiếu tiền…
Nó cũng lý giải cho việc cổ cánh của các NH trên TTCK không được kì vọng.
Cụ Chymxinh giải thích rất hay và dễ hiểu. Thế mà cụ cứ đòi về hưu là xao?

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Một số cụ cho rằng: thiếu tiền là do NHNN đang tích cực “hút” tiền về. Vậy NHNN “hút” tiền về bằng cách nào? Có mấy cách:
! Tăng tỷ lệ dự trữ bắt buộc
! Nghiệp vụ Repo, bán $ dự trữ
Đây là hoạt động bình thường của NHNN và thời gian vừa qua không có gì đột biến.
Vậy, nếu có thì chỉ là NHNN không cung thêm tiền vào lưu thông.

fadco

Xe container
Cụ cứ hiểu đơn giản thế này. Giờ bds đang chững, có dấu hiệu đóng băng, khó thanh khoản thì tiền kẹp ở đó chứ đâu. Như ông anh ví dụ ở trên, bt cụ ý có 200 tỷ, giờ mắc kẹt trong bds nên tiền mặt cụ ý cầm giờ chỉ còn đôi ba tỷ. Người thu tiền của cụ ý là ông BIM, tiếp tục mở rộng xây biệt thự, công viên nước… thì tiền mặt đâu ra mà cầm, lại tiếp tục kẹp trong Bds.
Hoặc chứng khoán, cụ mua lúc giá cao, giờ giá ngày càng xuống, cụ không muốn cắt lỗ, cố gồng thì tiền cũng kẹp trong đó đấy thôi.
ối giời em làm cho ông BIM cái Intercon trong PQ ấy còn 150 củ tiền bảo hành từ 2017 đến giờ còn chả đòi được kia kìa, cdt VN tư duy chộp giật 3% bảo hành nhiều lắm

raisomoon

Xe tăng
ối giời em làm cho ông BIM cái Intercon trong PQ ấy còn 150 củ tiền bảo hành từ 2017 đến giờ còn chả đòi được kia kìa, cdt VN tư duy chộp giật 3% bảo hành nhiều lắm
Sao cụ ko làm cái bảo lãnh bảo hành, hết thời hạn bảo hành mà ko có khiếu nại từ CDT thì bank trả tiền cho cụ luôn và ngay. Ký HĐ là cụ phải yêu cầu BH nếu có thì là nộp bảo lãnh chứ, ai lại để nó om tiền thịt của mình.

fadco

Xe container
Sao cụ ko làm cái bảo lãnh bảo hành, hết thời hạn bảo hành mà ko có khiếu nại từ CDT thì bank trả tiền cho cụ luôn và ngay. Ký HĐ là cụ phải yêu cầu BH nếu có thì là nộp bảo lãnh chứ, ai lại để nó om tiền thịt của mình.
haizzz cdt kêu ko làm bảo lãnh giữ tiền mặt, ai nghĩ cdt to mà khắm thế đâu cơ chứ

raisomoon

Xe tăng
haizzz cdt kêu ko làm bảo lãnh giữ tiền mặt, ai nghĩ cdt to mà khắm thế đâu cơ chứ
Có mùi thế rồi cụ còn cố, kiểu CĐT vậy thì ngay lúc phát hiện mùi ta báo giá cộng mịa luôn 3% chi phí BH vô BG, làm đc thì làm ko đc thì nghỉ. Thời buổi khó khăn chơi vậy đi cho nó chắc cú :D

fadco

Xe container
Có mùi thế rồi cụ còn cố, kiểu CĐT vậy thì ngay lúc phát hiện mùi ta báo giá cộng mịa luôn 3% chi phí BH vô BG, làm đc thì làm ko đc thì nghỉ. Thời buổi khó khăn chơi vậy đi cho nó chắc cú :D
Từ 2017 kinh tế cũng vẫn đang phơi phới cụ ơi:)

beloren2021

Xe buýt
ko BIM này ngoài HN chuyên xây resort với chung cư, làm thủy điện cụ ạ:)
Ban đầu là Thuỷ sản đó cụ.

thanhhuan1509

Xe tải
Kẹp ở đây hiểu nôm na từ 1 người công nhân, ví dụ là công nhân may, anh thợ xây dựng
hàng ngày ảnh làm 8h/26 ngày để tạo ra tài sản, và sẽ được nhận ra 1 nguồn tiền là A
nhưng giờ ảnh kg làm đủ khoảng thời gian đó thì ảnh nhận được chỉ mức A- (nhỏ hơn A)
Vậy thì tiền sẽ tiêu các khoản khác ít lại, bị kẹp trong túi để phòng rủi ro

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Giai đoạn này khó khăn quá các cụ nhỉ, cả tháng không được hợp đồng nào.

BloodOwl87

Xe điện
Trước em tập ở đấy 1 thời gian nên có tìm hiểu :)) .Ko sợ bị bùng như chồng Jennifer Phạm.

bahongbeo

Xe tải
Website
chaca.com.vn
Toàn các cụ làm bảo hiểm vào tung hô sợ thật

tungLam.nwl

Xe tăng
Cứ tiền gửi bank lãi cao là kinh tế lại lao đao.

trinhleminh

Xe tăng
Em nghe nói Bank chưa hút được tiền mấy cũng do tiền đang kẹp trong bds và chứng nữa
Kẹp bds kiểu villa liền kề đất nền thì có chứ chung cư tầm trung thì lại chả có mà bán cho dân; chứng khoán tụt nhiều nhưng cần tiền vẫn bán được mà bác, trừ Novaland và Phát Đạt. Bác nhìn dân mình bao người đi gửi tiết kiệm thành ra mua trái phiếu giờ mới đắng cay, làm gì còn mà huy động nữa ạ