[Thảo luận] Một hiện tượng nguy hiểm khi lái xe - CẦN CHÚ Ý

A380

Xe tăng
Bác nào bị vụ này nên hỏi kinh nghiệm của mấy bác chạy xe tải là OK liền

Schumacher

Xe buýt
Em cũng đã nói là đây là một điều rất KHÓ CHIA XẺ ! Vì đa số đều cho hiện tượng này là do mới lái xe nên thao tác nhầm hoặc là do cuống mà nhầm chân phanh với chân ga.

Em xin nhắc lại với các cụ là hiện tượng này đã xảy ra với rất nhiều bác tài có kinh nghiệm lái xe nhiều năm rồi. Có khi xe chạy cả một đoạn dài mà bác tài không có phản xạ gì cả đến khi xe đâm vào đâu đó :77: Nó khó giải thích lắm ạ. Em cũng chỉ hy vọng là nó sẽ không bao giờ xảy ra với các bác thôi ạ.

vudinhquang

Xe container
chẳng hiẻu chủ thớt nói gì

vietran

Xe ba gác
Cháu có ông bạn vô cùng điềm đạm, vô cùng cẩn thận, không uống tí rượu nào. Thế mà hôm rồi lái 4b bị ma làm dẫm chết một mạng. Đúng là cầu trời phật thôi chứ không thể nào mà nói mạnh được.:ohmy:

Laceti2010

Xe tăng
Vừa có vụ mondeo bị ma làm rồi mà các bác:'(

the tai

Xe tải
như đã có bác nói ở trên, kinh nghiệm của em là khi đi xe mới e rất cẩn thận, đầu tiên chỉnh ghế lái, kính trong xe và kinh hông, xem chân côn, ga, và thắng, chậm chí đèn rồi mới chạy, lúc đề máy thì đạp ga vài cái xem thế nào rồi bắt đầu lăn bánh ko bao giờ để chân lên ga ( đề hờ giữa chân thắng với chân ga) rồi nhả côn từ từ cho xe lăn bánh rồi mới thêm tí ga ( bảo đảm không có hiện tượng xe chồm lên đâu trừ phi xe đó chân ga bị kẹt thôi ) vài điều chia sẽ cùng các bác.

tranhainam

Xe điện
hay là nên bỏ hẳn 1 trong 2 loại AT hoặc MT đi nhỉ, cấm lưu hành 1 trong 2 loại trên, đỡ phải nhầm (b)(b)

xecakho

Xe tải
Xe AT thì em nghĩ có thể xảy ra với cụ nào thiếu cẩn thận nhung xe MT em nghĩ khi lên xe - đạp côn-vào số 1-nhả côn từ từ ==> chả bao giờ bị mất kiểm soát đâu ạ.

thichlexus

Xe điện
Em thì lại nghĩ đi AT đúng thao tác đi một chân đã ga là nhả phanh và ngược lại nhả ga thì đạp phanh chẳng bao giờ nhầm được trừ khi là lái mới.

roadbuilder

Xe hơi
Em thì không sợ ma làm cứng đơ, chỉ sợ người làm thôi:'(
@ bác chủ thớt: Đúng là em có nghe hiện tượng này rồi từ một số anh em lx chuyên nghiệp, cám ơn bác :41:

@ Bác namcùi: không biết em có hiểu đúng ý bác không? chứ vụ người làm cho cứng...em lại thấy thích ợ :6::6::6::P

Viking

Xe điện
Chiện nhỏ. Đi quen xe thì có thể vừa đi vừa nhắn tin bằng điện thoại dùng bút (2 tay). Rơi bút xuống sán cúi xuống tìm nhặt lên đi tiếp, lại vừa đi vừa nhắn. Giờ bay nhiều, các phản xạ sẽ thuần thục. Cảm giác khoảng cách, tốc độ sẽ chính xác.
Bác này rất hay có những sáng kiến kiểu xe châu Âu tự động tắt máy khi về N, nhả côn hay đi đườg dài buồn ngủ thì lách trái lượn phải cho nó đỡ buồn ngủ :'(
Ngông cuồng và ngớ ngẩn.

Chỉnh sửa cuối:

LeTai1979

Xe cút kít
Khả năng bây giờ em nhảy lên con Mẹc S55 là bị đơ ngay :21::21::21: Vì em đi con chuồng gà quen rồi :21::21::21:

dinhman2209

Xe hơi
Em thỉnh thoảng cũng cứng đơ người khi bị ma làm. Cám ơn bác về thông tin hữu ích

Longhoaviet

Xe hơi
Cám ơn bác chủ thớt về kinh nghiệm lái xe bổ ích. Em cũng thấy một tình huống đôi khi làm mình giật mình khi lái xe. Em xin mô tả với các bác như sau:
- Hiện tượng này xảy ra khi đường tắc đông, các xe đi thành nhiều làn hoặc đi vòng qua các bùng binh lớn (như tại ngã tư Big C). Khi đường đông xe bác phanh lại nhưng các xe khác ở làn bên cạnh vẫn di chuyển, lúc đó em không có cảm giác về không gian nữa xe mình như đang trôi tự do mất cảm giác, cảm tưởng như xe sẽ xẩy ra va chạm.
- Đây chỉ là cảm giác ảo tuy nhiên nếu không bình tĩnh mà nhả phanh thì rất dễ xảy ra va chạm với xe khác.
Đây chỉ là một hiện tượng mà em đã từng trải qua, em muốn chia xẻ với các bác để có thêm kinh nghiệm khi lái xe trên đường.

Lacet_ti

Xe container
Cám ơn bác chủ thớt về kinh nghiệm lái xe bổ ích. Em cũng thấy một tình huống đôi khi làm mình giật mình khi lái xe. Em xin mô tả với các bác như sau:
- Hiện tượng này xảy ra khi đường tắc đông, các xe đi thành nhiều làn hoặc đi vòng qua các bùng binh lớn (như tại ngã tư Big C). Khi đường đông xe bác phanh lại nhưng các xe khác ở làn bên cạnh vẫn di chuyển, lúc đó em không có cảm giác về không gian nữa xe mình như đang trôi tự do mất cảm giác, cảm tưởng như xe sẽ xẩy ra va chạm.
- Đây chỉ là cảm giác ảo tuy nhiên nếu không bình tĩnh mà nhả phanh thì rất dễ xảy ra va chạm với xe khác.
Đây chỉ là một hiện tượng mà em đã từng trải qua, em muốn chia xẻ với các bác để có thêm kinh nghiệm khi lái xe trên đường.
Em cũng hay bị thế này, cảm giác rất là ghê. Cứ như mình bị trôi giật lùi, lúc này em toàn phanh chắc chân, chờ hết cảm giác mới đi tiếp, kệ các xe xung quanh
Còn chuyện của bác chủ thớt ,em cũng rơi vào rồi. Tuy nhiên tình huống hơi khác, em xin kể, hơi dài dòng
Đó là khi bốc mộ cho bố vợ em - Nghe cũng ghê rồi đây:'(
Lúc đó vừa mới kéo nắp quan tài lên. Bình thường thì xuơng cốt nằm ở dưới, nhưng cụ nhà em thì lại theo dính vào tấm áo quan trên. Theo như mọi người ở đó thì là mả kết. Sau khi tắm rửa xong cho cụ, chuẩn bị nhập vào tiểu, ông anh vợ mới bảo cháu đánh xe nổ máy, chiếu đèn ra ruộng để sáng đường- Vì từ chỗ bốc mộ lên khu gò táng là phải đi qua ruộng ạ
Thời gian đó - cuối năm 2008, cháu cũng đã có bằng hơn 2 năm, cũng tự hào là lái cứng- M, thế mới chết.
Thực ra hôm đó cháu lái Civic 1,8 AT, nhưng hôm đó đông người về, nen ông anh thuê thêm xe Kia CD5 đuôi cộc- Xe Civic thì ở phía sau, thế là cháu leo lên lái CD5
Sau khi gây ra, hay đến tận bây giờ, cháu cũng chả biết là thế nào- Tự dưng cái xe cứ lừ lừ tiến lên. Trước mặt là 1 đám toàn các cụ đi xem bốc mộ, thế là xe cứ lao vào, mọi người càng kêu, nó càng tiến - chỉ chịu dừng khi đâm 3 xe máy, đâm vào một số người trong họ.
Hậu quả
- Xe oto ko sao
- Vỡ đuôi 1 xe máy- đèn 200k
- Xước chân bag chị vợ - Sau này mọi ngừoi trêu chị là ko chịu xuống bốc mộ nên cụ trêu
- 1 số người thương tích nhẹ
Sau đó mọi người luận nguyên nhân,
1 - Xe đi thue, chưa thử lái đã leo lên
2 Bốc mộ - gây tâm lý ko ổn định
3- trời tối, rét nên cà cuống
4- Bố vợ trêu:'(

Furious

Xe điện
Do quen xe và lạ xe thôi, xe của em em gắn bó từ lâu nên chưa bị "Ma làm" như cụ chủ thớt miêu tả bao giờ. Còn cảm giác như cụ Longhoaviet thì em có bị, nhất là những lúc đi vòng qua bùng binh cỡ lớn, đầu óc căng thẳng vì tắc đường.. Em dự là do ngồi trong chuồng nên em phát sinh cảm giác này. Nếu cụ nào đi mui trần chắc không có cảm giác như vậy :6: Chốt lại là nguyên tắc trước khi lái xe đi mượn (thuê) ta nên kiểm tra chân ga, côn, phanh.. cho xác suất lái xe an toàn được cao hơn :)

Payroll

Xe điện
Vụ này em gặp rồi, lúc mới lái sau khi dừng đèn đỏ để đi tiếp thì xe bị chồm lên, may mà không để lại hậu quả nhưng nhớ đời luôn. Lúc đó tự dưng không có cảm giác gì cả, rất sợ.

khongan

Xe buýt
Tình huống rất hay và bổ ích (b)

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
những bác đi mượn xe la hay bị dính chân ga, nên vấn đề là phải lái thường xuyên và phải quen xe, qua trọng hơn là ko nên mượn xe của người khác:)):)):))