[CCCĐ] Một mình ở Châu Âu

ZHZ

OFer Xuất sắc
Bác có Visa vào Schengen thì có vào Istanbul thăm thú 1 đêm được không nhỉ?
Không đc bác ạ. Em transit 10 tiếng mà muốn vào Istanbul chơi vẫn phải làm visa đấy ạ.

minh1201

Đi bộ
Bác có Visa vào Schengen thì có vào Istanbul thăm thú 1 đêm được không nhỉ?
Bác có visa Schengen thì bác xin eVisa của Thổ tầm 15 phút là có bác à :D
Rồi táy máy vào Thổ chơi tý cho Passport có tý dấu mộc

minh1201

Đi bộ
Tùy theo cụ xuống sân bay lúc mấy giờ. Từ sân bay IST cụ bắt taxi ra thẳng quảng trường Hippodrome (chắc mất 30+ phút), bắt đầu đi thăm Blue Mosque, Hagia Sophia, Topkapi trong vòng 8h là thoải mái, nếu dư nhiều thời gian thì có thể đi thăm Grand Bazaar - kiểu chợ giời ( nhưng nhớ mặc cả và mấy thứ kẹo, quả sấy, mứt thì vào siêu thị mua rẻ hơn :)) ). 8h thì em nghĩ cụ ko đủ thời gian để qua thăm khu bên bờ Tây là tháp Galata, phố đi bộ, quảng trường Taksim và đặc biệt là cung điện Dolmabahce - cung điện mới của Ottoman ( em thích cái này hơn Topkapi).
Ảnh em chụp từ bờ tây sang bờ đông.
Em xuống từ 5 rưỡi sáng cụ ạ :D Đang định nhảy taxi đi 1 vòng, 10h30 có mặt ở sân bay rồi 1h40 chiều lên bay tiếp :D

crYztaL

Xe buýt
Em xuống từ 5 rưỡi sáng cụ ạ :D Đang định nhảy taxi đi 1 vòng, 10h30 có mặt ở sân bay rồi 1h40 chiều lên bay tiếp :D
Thế thì cụ có visa vào Thổ em cũng khuyên cụ ở luôn trong sân bay vì ở Thổ hàng quán cỡ 9h mới mở, cụ có chạy ra làm bữa sáng + cốc cafe rồi về sân bay thì cũng đc :)) Bạn em là Hdv bảo sân bay châu Âu dạo này hơi đông ( transit cách nhau 5 tiếng mà cũng chỉ kịp làm check in)

minh1201

Đi bộ
Thế thì cụ có visa vào Thổ em cũng khuyên cụ ở luôn trong sân bay vì ở Thổ hàng quán cỡ 9h mới mở, cụ có chạy ra làm bữa sáng + cốc cafe rồi về sân bay thì cũng đc Bạn em là Hdv bảo sân bay châu Âu dạo này hơi đông ( transit cách nhau 5 tiếng mà cũng chỉ kịp làm check in)
Vậy cơ ạ, cảm ơn cụ nhé. Thế em ở trong sân bay cho nó an toàn
Cụ có thông tin bạn HDV đó cho em xin để em hỏi mấy cái linh tinh được không ạ
Được gửi từ iPhone - Otofun

Chỉnh sửa cuối:

đixeđạp

Xe tải
Cột đá xa xa phía sau em là Tượng đài Theodosius, một tượng đài Ai Cập cổ được làm hoàn toàn bằng đá cẩm thạch hồng của Pharaoh Thutmose III được hoàng đế La Mã Theodosius I dựng lại tại quảng trường này vào thế kỷ thứ 4 sau Công nguyên.

Lúc đầu tượng đài Theodosius cao hơn 30m, nhưng do phần dưới của nó đã bị hư hại, có thể là trong quá trình vận chuyển hoặc lắp dựng lại, do vậy, ngày nay nó chỉ còn cao khoảng 18,5m hoặc 25,6m nếu tính cả phần đế.

Mỗi mặt trong số bốn mặt của nó có khắc chữ chính giữa, ghi lại kỷ niệm chiến thắng của Thutmose III trước Mitanni diễn ra trên bờ sông Euphrates vào khoảng năm 1450 trước Công nguyên.
Dáng đẹp quá.