[CCCĐ] Một mình ở Iran

ZHZ

OFer Xuất sắc
Vào một ngày đẹp trời năm 2018, em vô tình đọc được một bài báo của một phượt thủ viết về Iran, thấy hay hay, thế là em nghĩ sao mình không làm một chuyến nhỉ 🤔 Và em quyết định luôn. Vậy đó, giống như một kiểu trúng phải “tiếng sét ái tình” vậy :D .
Tuy nhiên, điều khó khăn khi chuẩn bị đi Iran không phải là yếu tố tiền bạc, mà là thông tin. Bài viết ấy chỉ ca ngợi cảnh đẹp, còn thì hầu như không cung cấp được điều gì thực tế hữu ích để em bắt đầu chuyến đi của mình cả. Iran không bí ẩn, khép kín như kiểu Triều Tiên, nhưng vì không có nhiều người Việt Nam chọn đi Iran du lịch nên thông tin về mảnh đất này rất sơ sài và thiếu thốn. Các chuyên trang du lịch của Việt Nam nói thật là chả tham khảo được cái khỉ gì. Cuối cùng vẫn phải là dựa vào các website du lịch nước ngoài mới có một vài infor để em đủ tự tin lên đường.
Em book vé khứ hồi Hà Nội (HAN) – Tehran (IKA) của Thai Airways trước 3 tháng vì giá vé rất hợp lý và còn được bay thẳng. Không may, trước khi khởi hành 10 ngày, nhân viên phòng vé ở Hà Nội điện thoại cho em thông báo: “Đường bay bị hủy, hoàn lại quý khách toàn bộ tiền”. Chấm hết. Không xin lỗi, không bồi thường mà đặt lại vé khác bằng giá nhưng chỉ đủ từ Hà Nội đến Dubai, còn từ Dubai đi Tehran thì quý khách tự lo. Trường hợp em không lấy vé thì tiền họ hoàn vào 2 tháng sau. Vậy là toàn bộ lịch trình chuyến đi của em bị đảo lộn. Bởi thời gian sát giờ khởi hành không còn nhiều, nếu em vẫn book ngày đó thì giá vé hãng khác sẽ tăng gấp đôi. Em chấp nhận lùi lại ngày bay mấy ngày, đặt của Air Asia giá vé tuy cao hơn và phải transit qua Kualar Lumpur nhưng vẫn tạm chấp nhận được.
Tương tự, em cũng book trước một chặng bay nội địa từ Tehran đi Shiraz của hãng Iran Aseman Airlines. Vì ngày bay từ Hà Nội thay đổi nên em phải hủy cả chặng bay này. Điều kiện vé có ghi rõ hoàn hủy không hoàn phí nên em hoàn toàn không có gì để thắc mắc. Vậy mà sau khi mail qua mail lại để xác định hủy vé xong nhân viên của hãng Iran Aseman Airlines (cũng là hãng hàng không giá rẻ của Iran) đã cất công gọi cho em một cú điện thoại đường dài từ bên đó sang Việt Nam chỉ để xin lỗi và rất tiếc về việc vé của em sẽ được hủy nhưng không thể hoàn tiền. Cùng một sự việc, một đằng lỗi của hãng và một đằng lỗi của mình, thế nhưng rõ ràng thái độ hai hãng khác hẳn nhau. Đó là điểm cộng đầu tiên em vote cho Iran trước khi đi 😍

Chỉnh sửa cuối:

ZHZ

OFer Xuất sắc
Xong vé thì đến visa. Thông tin trên mạng Việt Nam có ghi hộ chiếu phổ thông Việt Nam có thể lấy visa tại cửa khẩu Iran có giá trị lưu trú 17 ngày với lệ phí 50 USD, nhưng chả có bài nào hướng dẫn cụ thể, nên vốn tính hay lo xa, em quyết định xin visa ở Hà Nội trước khi đi cho chắc ăn.
May mắn là Iran có ĐSQ ở 54 Trần Phú, Hà Nội. Bình thường em hay làm visa thông qua dịch vụ nhưng lần nay em quyết định tự xin. Em đến ĐSQ vào buổi sáng để xin tờ khai (hình như buổi chiều họ không phát). Cô nhân viên phát tờ khai hơi chảnh chọe tí nhưng chỉ lúc nộp thôi, còn hôm em đến lấy visa thì rất vui vẻ. Về khai xong thì hôm sau lên nộp. Nói chung quan trọng nhất là mục điền tờ khai, ở mục đã đi những nước nào, bác nào đã đi Ai Cập, Jordan và Israel rồi thì lưu ý (hình như đi Mỹ nữa) sẽ không xin đc visa Iran đâu ạ. Hôm đó em quên không điền đã đi Ai Cập sau mới biết là may vì nếu điền thì không xin được.
Hồ sơ chủ yếu họ cần là vé máy bay, lịch trình và booking khách sạn, những cái này thì em đặt thật luôn (còn bác nào không muốn chắc làm dỏm cũng được, cái này em không đảm bảo nha). Về phần chứng minh tài chính có vẻ họ không yêu cầu bắt buộc như xin visa Schengen, nhưng em vẫn cẩn thận kẹp vào. Tóm lại hồ sơ của em nộp một phát ăn liền luôn. ĐSQ không thu phí trực tiếp mà yêu cầu mình phải ra đúng Vietcombank chi nhánh ở đầu phố Đội Cấn (bên hông Lăng Bác) nộp 85E thì phải (nhớ là nộp bằng Euro nhé các bác), rồi cầm tờ biên lai quay lại ĐSQ kèm hồ sơ là xong. Khi nào có visa thì họ gọi điện cho mình. Nói chung dễ lắm.
À, còn một chi tiết nữa, họ không cấp visa sớm cho mình. Tức là mình dự định đi ngày nào (căn cứ theo booking vé máy bay) thì họ sẽ cấp cho mình trước ngày khởi hành khoảng 2 tuần thôi vì thời hạn visa chỉ có 1 tháng. Cô nhân viên ĐSQ nói thế nên em phải căn thời gian trước khi bay hai tuần mới lên nộp và sau 1 tuần thì có visa.

Chỉnh sửa cuối:

ROW

Xe tải
Em hóng bài cụ

• Vodka
Reactions: ZHZ

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Em chui vào topic của mợ để hóng chuyến đi nào. Mợ viết chi tiết lắm, câu chữ cũng chỉn chu. Em thích đọc những bài viết như này - ☘🌹☘

Civic TN

Xe lăn
E vào xem chuyện 34

• Vodka

thuyphongthanh

Xe lăn
Mợ này dạng nghiện xê dịch nên không để mông ở yên một chỗ được.Giỏi thật, em nể.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Em chui vào topic của mợ để hóng chuyến đi nào. Mợ viết chi tiết lắm, câu chữ cũng chỉn chu. Em thích đọc những bài viết như này - ☘🌹☘
Cám ơn mợ nhiều nhiều!

demax

Xe tăng
Hóng trải nghiệm của mợ.

• Vodka

Kangaro

Xe hơi
E đặt gạch để hóng

• Vodka

euro_2021

Xe đạp
Em vào hóng bài về chuyến đi của mợ

• Vodka

DidiLe

Xe container
Người OF
Mợ đi nhiều.
Thật thú vị.

• Vodka

Quỳnh hp

Xe tăng
Nể mợ thật sự luôn. Nhiều Thng đàn ông như e ko làm đc những điều mợ làm
Chúc mợ luôn luôn mạnh khỏe và may mắn

• Vodka

vutuanlong

Xe điện
em kê gạch hóng mợ, em đàn ông con rai mà chả dám đi như mợ, một phần vì tiếng Anh bập bẹ quá

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka

dd_thuan

Xe tải
lót dép hóng, du lịch qua màn ảnh nhỏ

• Vodka

Ka_nhep

Xe tăng
Vào hóng thêm cả ảnh thực tế đất nước Iran

• Vodka
Ah, hờn ghen với mợ vụ này. Em cũng đã lên kế hoạch đi I ran, đã ra gặp một đồng chí người I ran để làm cái thư mời nhưng đùng cái khủng hoảng hạt nhân xảy ra nên em phải rẽ hướng đi Pakistan.

• Vodka
Reactions: ITI

MrHummer

Xe tải
Điểm đến chưa từng có trên OF, e oánh dấu hóng

• Vodka

Bánh Xe Mòn

Xe tải
Em rót cho mợ 1 chén, chúc mợ nhiều sức khỏe. Cứ vi vu thế này biết đâu mợ lại gặp dc ý chung nhân.

• Vodka