[Funland] Một năm kinh tế buồn, và lời tiên tri chuẩn

dheIa

Xe điện
Em điểm báo:

Vụ trưởng Vụ Chính sách tiền tệ Phạm Chí Quang cũng dự báo, năm 2023, kinh tế toàn cầu có khả năng suy thoái. Dự kiến, Fed sẽ còn duy trì lãi suất ở mức cao cho đến cuối 2024. Như vậy, mặt bằng lạm phát cao còn tiếp tục duy trì, kéo theo xu hướng lãi suất cao và dịch chuyển dòng vốn trên toàn cầu.

Cũng theo ông Phạm Chí Quang, trong nước, lạm phát lõi có dấu hiệu đáng quan ngại, mức tăng liên tục, mạnh. Lạm phát cơ bản tháng 12-2022 dự báo tăng trên 5,2%, điều này tạo mặt bằng lạm phát lớn cho năm 2023. Đây là mức tăng cao nhất trong 10 năm trở lại đây. Điều này thể hiện sức ép lạm phát rất lớn, vì vậy định hướng điều hành chính sách tiền tệ đối với năm 2023 là không thể chủ quan với lạm phát. Khả năng điều hành tín dụng, tỷ giá, lãi suất còn nhiều khó khăn, thách thức...

bintao

Xe tải
Sáng nay em mới ngã giá ls bạn em làm CBbank. Ls 12 tháng là 13%, 6 tháng là 12,4%. À tất nhiên là số tiền lớn trên 2 tỷ, tiền nhỏ thì em ko rõ

Giảm lãi trên tivi

bintao

Xe tải
Cụ lộ tên Bank bạn cụ thế là họ bị thanh tra đấy :|
Các ngân hàng chỉ cam kết giữ và giảm ls đến hết tháng 12 thôi. Qua 2023 khi có room mới thì cầu tiền tăng tất nhiên ls sẽ tăng. Ko thì ls tiền đâu mà cho vay

bintao

Xe tải
Việc ls huy động bn, ls cho vay bao nhiều đó là cung cầu thì trường. Quan điểm của em là với tình hình lạm phát ntn thì muốn ls giảm thig phải có ng thiệt hại chứ. Là ng gửi tiền. Sao bắt ng gửi tiền thiệt để nuôi bọn tài phiệt ăn chơi đú đởn đc.

Em đồ chừng cái room tín dụng này giỏi lắm thì cuối tháng 2 là hết sạch như đầu 2022 rồi. Vì các ngân hàng sẽ cho các công ty sân sau vay đáo hạn trái phiếu. Số tiền đáo hạn rất lớn nên mấy anh vay nhỏ nhỏ cơ hội vay đc là khó.

dheIa

Xe điện
Việc ls huy động bn, ls cho vay bao nhiều đó là cung cầu thì trường. Quan điểm của em là với tình hình lạm phát ntn thì muốn ls giảm thig phải có ng thiệt hại chứ. Là ng gửi tiền. Sao bắt ng gửi tiền thiệt để nuôi bọn tài phiệt ăn chơi đú đởn đc.

Em đồ chừng cái room tín dụng này giỏi lắm thì cuối tháng 2 là hết sạch như đầu 2022 rồi. Vì các ngân hàng sẽ cho các công ty sân sau vay đáo hạn trái phiếu. Số tiền đáo hạn rất lớn nên mấy anh vay nhỏ nhỏ cơ hội vay đc là khó.
Chứng bỏn đang đẩy lên để xả đặng còn moi xèng về.
Chứ tình hình đen như cái tiền đồ chị Dạu mà chứng vẫn lên đc thì lạ quá :D

BMW R60

Xe tăng
Sáng nay em mới ngã giá ls bạn em làm CBbank. Ls 12 tháng là 13%, 6 tháng là 12,4%. À tất nhiên là số tiền lớn trên 2 tỷ, tiền nhỏ thì em ko rõ

Giảm lãi trên tivi
Kỳ hạn 6 tháng mà ls 12,4 % là cao đấy. Vào thôi cụ. BIDV online có 7,9% thì phải.

bintao

Xe tải
Kỳ hạn 6 tháng mà ls 12,4 % là cao đấy. Vào thôi cụ. BIDV online có 7,9% thì phải.
Lãi trên 12% 6 tháng mấy trang trước nhiều cụ gửi được mà. Thấy bảo SHB..... Nói chung thì tiền gửi lớn thì sẽ đc đàm phán ls. Ls niêm yết chỉ cho đại trà thôi. Giờ có từ 1 tỷ trở lên thì đc gọi là lớn, tiền thiếu quá mà.

Ban đầu bên ngân hàng chào em ls 6 tháng có 11% thôi. Rằng ls sắp tới sẽ giảm. Em bảo ls giảm thì ta ko gửi, ko tương xứng giá trị nhận được, ta mang tiền đó mua vàng. Từ chối thẳng thì nó mới nâng ls lên. Chứ ko phải hỏi là cái đùng nó báo ls cho mình đâu

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Lãi trên 12% 6 tháng mấy trang trước nhiều cụ gửi được mà. Thấy bảo SHB..... Nói chung thì tiền gửi lớn thì sẽ đc đàm phán ls. Ls niêm yết chỉ cho đại trà thôi. Giờ có từ 1 tỷ trở lên thì đc gọi là lớn, tiền thiếu quá mà.

Ban đầu bên ngân hàng chào em ls 6 tháng có 11% thôi. Em bảo ls thấp quá ta ko gửi, ko tương xứng giá trị nhận được, ta mang tiền đó mua vàng. Kì kèo thì nó mới nâng ls lên. Chứ ko phải hỏi là cái đùng nó báo ls cho mình đâu
Sao bạn cụ mà cũng phải mặc cả? Tưởng nó đưa mức cao nhất chứ.

bintao

Xe tải
Sao bạn cụ mà cũng phải mặc cả? Tưởng nó đưa mức cao nhất chứ.
Ăn chơi ra ăn chơi mà làm ăn ra làm ăn chứ bác.
Thay vì gửi ngân hàng đó thì sang ngân hàng khác cũng mặc cả đc mà. Gửi là ủng hộ nhau rồi.

thichlexus

Xe điện
Chứng bỏn đang đẩy lên để xả đặng còn moi xèng về.
Chứ tình hình đen như cái tiền đồ chị Dạu mà chứng vẫn lên đc thì lạ quá :D
Chứng khoán là kỳ vọng và dòng tiền, phản ánh kinh tế thì chứng khoán thường đi trước.

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
Đúng như lời cụ nói, quá buồn cho đất nước 100 triệu dân. Người ngừoi nhà nhà quan tâm đến đất cát
Bao giờ mà ko vậy? Năm nào cứ đất cát giật đùng đùng là năm sau và vài năm sau nữa kinh tế buồn.
Doanh nghiệp đầu tắt mặt tối 6h phải dậy, khách khứa chào giá, hồ sơ thanh toán, nhập xuất hàng tới 11-12h đêm là bình thường, lãi cả năm chưa bằng nhanh tay cafe cà pháo chốt lô đất. Dân thì cày cuốc cả năm ko đc 1tr/sào đất canh tác, có ông bụng phệ về trả luôn 500-1 tỷ cho mảnh vườn. Thôi tiêu đã, tính sau.
Người Việt mình giống em thôi, chưa giầu nhưng muốn hưởng thụ, chứ chả ông nào muốn tích tiền về hưu sớm cả

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
Tùy ngành nghề, tùy lĩnh vực thôi các cụ các mợ ạ. Lĩnh vực của cháu vẫn ổn như năm ngoái. Cháu bán trà đá, trà nóng vỉa hè.
Cuk bán trà đá trộn cái giề vào mà bị tịch thu bằng thế?

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
không cụ ơi
Vua Tin Vịt chịu ảnh hưởng từ Tuyên Láo, nên cách đưa tin mang nặng tính mị dân, lúc nào cũng màu hồng. Cũng có thể học buộc phải làm vậy, vì đó là nhiệm vụ của họ
cá nhân e cho rằng đã lỗi thời rồi, và không thể cạnh tranh được với báo mạng, giờ cần thông tin gì chỉ cần Google là ra.
Dưới góc độ phân tích thì khủng hoảng lần này của VN nặng hơn thông thường, vì k chỉ chịu sự tác động từ suy thoái kinh tế ( đơn hàng xuất khẩu giảm mạnh) mà còn chịu ảnh hưởng của bong bóng bất động sản. Nền kinh tế mình tăng trưởng kinh tế phụ thuộc rất nhiều vào đầu tư công + bất động sản. Mà bất động sản đang xì hơi thì chu kỳ để giải quyết xong cũng cần 4-5 năm
bất động sản chết thì sắt thép chết, VLXD chết, bank cả đống nợ xấu. Cụ nhìn trên sàn chứng khoán, rường cột kinh tế là bđs, bank, thép. vlxd...mấy con này em dự trong 4-5 năm tới lao đao, nền kinh tế VN rất mệt đấy cụ, k đơn giản đâu
E cũng nghĩ vậy tuy nhiên xét địa chính trị thế giứoi và khu vực thì Việt Nam ta đang có cái mà Thế giới cần nên chắc cũng ko quá bi đát lâu như vậy. Nhưng 2023 thì e nghĩ vẫn còn khó khăn hơn 2022 ạ

dheIa

Xe điện
Chứng khoán là kỳ vọng và dòng tiền, phản ánh kinh tế thì chứng khoán thường đi trước.
Chứng khoán Việt Nam giảm mạnh trong năm 2022, hàng loạt “cá mập” chìm trong thua lỗ

Các ảnh đang tranh thủ tin TQ mở cửa, đánh lên ít hàng sắt thép nông sản để hồi xèng đấy. Kệ các anh í thịt nhau :D

Dân nhỏ lẻ thì cứ từ từ. Vẫn chưa hết năm, phía trước còn cái Tết Âm nữa ^^

Khi nào bỏ cái trò ATO, ATC với T+ thì mới công bằng văn minh đc :)

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Ăn chơi ra ăn chơi mà làm ăn ra làm ăn chứ bác.
Thay vì gửi ngân hàng đó thì sang ngân hàng khác cũng mặc cả đc mà. Gửi là ủng hộ nhau rồi.
Gửi bank thì ăn gì của nhau đâu cụ. Về phía banker có mất j đâu.