[Funland] Một năm kinh tế buồn, và lời tiên tri chuẩn

vt0806

Xe tăng
Đấy là e nghĩ về phục hồi kt với công ăn việc làm nói chung. Còn để mà tăng tốc đầu tư đc thì chắc cũng phải ngoài 3 năm..:))
em dự là đợt khủng hoảng này tầm 2027 mới thấy ánh sáng được cụ ạ
căng hơn truyên thông tô vẽ mị dân nhiều

red_dragon88

Xe buýt
Kệ thôi các cụ, lựa theo tình hình mà thích nghi.
Bản thân kinh tế Mỹ hay châu Âu cũng có những chu kỳ như vậy, mình tích cốc phòng cơ chứ lo thế cũng làm sao thay đổi xu thế của thời đại được

Batman

Xe điện
Người OF
Xưởng bê tông cạnh cháu, 5 xe thì 3 xe nghỉ về Tết 10 ngày rồi. Chủ trạm trộn vừa ngồi chè cháo cùng bảo nay mai AE nghỉ hết. Buồn quá
Nhà cháu cũng không rõ có thể chống đỡ được bao lâu nữa (kinh tế gia đình), còn khoản công ty thì cũng đang khó chung do thị trường nó thế. Giờ thì cứ phải lạc quan mà nghĩ việc thôi Cụ.

vt0806

Xe tăng
Bao giờ mà ko vậy? Năm nào cứ đất cát giật đùng đùng là năm sau và vài năm sau nữa kinh tế buồn.
Doanh nghiệp đầu tắt mặt tối 6h phải dậy, khách khứa chào giá, hồ sơ thanh toán, nhập xuất hàng tới 11-12h đêm là bình thường, lãi cả năm chưa bằng nhanh tay cafe cà pháo chốt lô đất. Dân thì cày cuốc cả năm ko đc 1tr/sào đất canh tác, có ông bụng phệ về trả luôn 500-1 tỷ cho mảnh vườn. Thôi tiêu đã, tính sau.
Người Việt mình giống em thôi, chưa giầu nhưng muốn hưởng thụ, chứ chả ông nào muốn tích tiền về hưu sớm cả
năm nay ko phải giật vài năm mà phải tầm 5-7 năm cụ ạ, vì hậu covid và kinh tế thế giới bước vào chu kỳ suy thoái kéo dài chưa từng có
cứ nhìn bên Tàu suy thoái ntn, thì VN cũng sẽ thế ấy và mức độ ảnh hưởng của VN còn nặng nề hơn, vì nội lực của mình còn kém Tàu nhiều

banmotnucuoi

Xe lăn
năm nay ko phải giật vài năm mà phải tầm 5-7 năm cụ ạ, vì hậu covid và kinh tế thế giới bước vào chu kỳ suy thoái kéo dài chưa từng có
cứ nhìn bên Tàu suy thoái ntn, thì VN cũng sẽ thế ấy và mức độ ảnh hưởng của VN còn nặng nề hơn, vì nội lực của mình còn kém Tàu nhiều
Em thì tin tưởng vào các phân tích của chuyên gia theo hướng tích cực hơn, kinh tế sẽ khó khăn trong năm 2023-2024 và hồi phục mạnh mẽ trong 2025 và quay lại đà phát triển trong 2026. Việt nam mình dân chưa sướng được bao lâu nên khổ mấy hôm rồi quen thôi, dự kiến sẽ bùng phát vào 2025

sskkb

Xe tăng
:-B Hóng các cụ bàn chuyện kình tế buồn,

Dưng cơ mờ em hay nghe được,... là chưa bao giờ có cơ đồ, vị thế, tiềm lực,.... nhưu ngày nay, và thế giới âm u chứ VN thì mặt trời vẫn tỏa sáng,...

Và gần đây còn Anh nào đó bảo là kg cần giàu, chỉ cần vừa vừa,...
Nhà em vẫn chưa phải chặt củi để sưởi, nên chắc là do Mặt Trời tỏa sáng thật ;))

Fraternité

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbieu.vn
Tùy ngành nghề, tùy lĩnh vực thôi các cụ các mợ ạ. Lĩnh vực của cháu vẫn ổn như năm ngoái. Cháu bán trà đá, trà nóng vỉa hè.

banmotnucuoi

Xe lăn
Tùy ngành nghề, tùy lĩnh vực thôi các cụ các mợ ạ. Lĩnh vực của cháu vẫn ổn như năm ngoái. Cháu bán trà đá, trà nóng vỉa hè.
Môn phái này không có cái bút với quyển sổ thì không ăn thua đâu, đông khách cái là tiền "thuê" mặt bằng tăng vọt ngay

vt0806

Xe tăng
Em nghĩ chỉ 2 năm, đến 2025 bắt đầu sáng dần
khủng hoảng lần này tệ hơn 2008 mấy lần cụ ạ
2008 chỉ là Lehman phá sản và kéo theo 1 cuộc khủng hoảng về tài chính, chỉ gói gọn trong phạm vi tài chính

còn lần này là khủng khoảng của sự tổng hợp nhiều yếu tố: hậu covid + tổng cầu toàn thế giới giảm + chi tiêu giảm + sản xuất giảm + lạm phát cao + lãi suất cao +căng thẳng chiến tranh + mối bất hòa giữa các quốc gia lớn
có thể nói là sự đình đốn nghiêm trọng nên 2 năm vẫn còn chưa đủ thời gian để dò đáy đâu, đừng nói là sáng dần

vt0806

Xe tăng
Em thì tin tưởng vào các phân tích của chuyên gia theo hướng tích cực hơn, kinh tế sẽ khó khăn trong năm 2023-2024 và hồi phục mạnh mẽ trong 2025 và quay lại đà phát triển trong 2026. Việt nam mình dân chưa sướng được bao lâu nên khổ mấy hôm rồi quen thôi, dự kiến sẽ bùng phát vào 2025
nghe lời các chiên gia thì cạp đất mà ăn cụ à, chỉ còn cái nịt
chịu khó đọc báo tiếng anh , đọc các bài phân tích bằng tiếng Anh thì cụ sẽ thấy tình hình kinh khủng hơn Vua Tin Vịt ra rả mị dân hàng ngày
kể cũng lạ, thời nay có phải là thời những năm 80-90 nữa đâu mà TV cho dân ăn cái gì dân biết cái ấy, bảo dân sao thì dân phải nghe cái đó. em ghét bọn Vua Tin Vịt vì nó nghĩ dân thời nay ngu lắm ko bằng. Bảo sao rating ngày càng giảm, ko cạnh tranh được với báo mạng. WC đợt này chả có ma nào quảng cáo, VTV6 thì phải đóng cửa...

vt0806

Xe tăng
Nhiều thớt kêu khóc về kinh thế buồn.
Em thì buồn vì nhiều việc quá, làm mãi chả hết mà lương vẫn vậy. Nhưng nhìn quanh thấy nhiều cụ mợ mất việc, lại AQ an ủi mình rồi cắm đầu làm tiếp.
Người mất việc vẫn mất nhưng người thiếu vẫn thiếu, em tuyển mãi 1 vài vị trí mà không được, khi phỏng vấn thì ai cũng nói hay, lao vào việc thì thiếu quá nhiều kỹ năng: có vị trí quản lý làm 2 tháng rồi, không đạt cả kỹ năng quản lý và kết quả còn bảo em chưa làm được vì chưa được đào tạo kỹ!
khủng hoảng toàn cầu và khủng hoảng nặng cụ ạ: nguyên nhân từ con covid và giờ mới ngấm + chiến tranh + xung đột + cuộc chiến phe phái các nước lớn

còn về tuyên dụng, gì chứ bộ phân sales chỗ nào cũng tuyển hết cụ, có khi nào k tuyển đâu
nhưng tín hiệu ngành sản xuất cắt giảm nhân sự mạnh và chỉ số sản xuất lao dốc + giá dầu thế giới giảm mạnh thì chắc chắn đó là chu kỳ suy thoái dài, e dự tầm 5-7 năm

banmotnucuoi

Xe lăn
nghe lời các chiên gia thì cạp đất mà ăn cụ à, chỉ còn cái nịt
chịu khó đọc báo tiếng anh , đọc các bài phân tích bằng tiếng Anh thì cụ sẽ thấy tình hình kinh khủng hơn Vua Tin Vịt ra rả mị dân hàng ngày
kể cũng lạ, thời nay có phải là thời những năm 80-90 nữa đâu mà TV cho dân ăn cái gì dân biết cái ấy, bảo dân sao thì dân phải nghe cái đó. em ghét bọn Vua Tin Vịt vì nó nghĩ dân thời nay ngu lắm ko bằng. Bảo sao rating ngày càng giảm, ko cạnh tranh được với báo mạng. WC đợt này chả có ma nào quảng cáo, VTV6 thì phải đóng cửa...
Thì nó cũng dịch từ các báo tiếng anh ra mà cụ nhưng mỗi chuyên gia một ý kiến, nó chọn ý kiến tươi sáng nhất rồi dịch thôi. Trình độ dân trí mình chưa cao nên chọn cái sáng nhất cũng là hợp lý

Fraternité

[Tịch thu bằng lái]
Website
thietbieu.vn
Mấy ngành bđs hay hay gia công may giầy da mới suy thoái thôi, các ngành sản xuất, công nghệ, công nghiệp vẫn phát triển ầm ầm. Vinfast lập thêm vài nhà máy sản xuất pin. FDI vẫn đang vào nhiều. Ngành IT lương cực cao (toàn 10 k) mà tuyển không được người. Lạc quan lên các mợ các cụ ạ. Nếu suy thoái hãy trách mình trước.

Trongxanh2022

Xe buýt
Mấy ngành bđs hay hay gia công may giầy da mới suy thoái thôi, các ngành sản xuất, công nghệ, công nghiệp vẫn phát triển ầm ầm. Vinfast lập thêm vài nhà máy sản xuất pin. FDI vẫn đang vào nhiều. Ngành IT lương cực cao (toàn 10 k) mà tuyển không được người. Lạc quan lên các mợ các cụ ạ. Nếu suy thoái hãy trách mình trước.
It nào lương 10k?

vt0806

Xe tăng
Thì nó cũng dịch từ các báo tiếng anh ra mà cụ nhưng mỗi chuyên gia một ý kiến, nó chọn ý kiến tươi sáng nhất rồi dịch thôi. Trình độ dân trí mình chưa cao nên chọn cái sáng nhất cũng là hợp lý
không cụ ơi
Vua Tin Vịt chịu ảnh hưởng từ Tuyên Láo, nên cách đưa tin mang nặng tính mị dân, lúc nào cũng màu hồng. Cũng có thể học buộc phải làm vậy, vì đó là nhiệm vụ của họ
cá nhân e cho rằng đã lỗi thời rồi, và không thể cạnh tranh được với báo mạng, giờ cần thông tin gì chỉ cần Google là ra.
Dưới góc độ phân tích thì khủng hoảng lần này của VN nặng hơn thông thường, vì k chỉ chịu sự tác động từ suy thoái kinh tế ( đơn hàng xuất khẩu giảm mạnh) mà còn chịu ảnh hưởng của bong bóng bất động sản. Nền kinh tế mình tăng trưởng kinh tế phụ thuộc rất nhiều vào đầu tư công + bất động sản. Mà bất động sản đang xì hơi thì chu kỳ để giải quyết xong cũng cần 4-5 năm
bất động sản chết thì sắt thép chết, VLXD chết, bank cả đống nợ xấu. Cụ nhìn trên sàn chứng khoán, rường cột kinh tế là bđs, bank, thép. vlxd...mấy con này em dự trong 4-5 năm tới lao đao, nền kinh tế VN rất mệt đấy cụ, k đơn giản đâu