[Funland] Một năm kinh tế buồn, và lời tiên tri chuẩn

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

banmotnucuoi

Xe lăn
không cụ ơi
Vua Tin Vịt chịu ảnh hưởng từ Tuyên Láo, nên cách đưa tin mang nặng tính mị dân, lúc nào cũng màu hồng. Cũng có thể học buộc phải làm vậy, vì đó là nhiệm vụ của họ
cá nhân e cho rằng đã lỗi thời rồi, và không thể cạnh tranh được với báo mạng, giờ cần thông tin gì chỉ cần Google là ra.
Dưới góc độ phân tích thì khủng hoảng lần này của VN nặng hơn thông thường, vì k chỉ chịu sự tác động từ suy thoái kinh tế ( đơn hàng xuất khẩu giảm mạnh) mà còn chịu ảnh hưởng của bong bóng bất động sản. Nền kinh tế mình tăng trưởng kinh tế phụ thuộc rất nhiều vào đầu tư công + bất động sản. Mà bất động sản đang xì hơi thì chu kỳ để giải quyết xong cũng cần 4-5 năm
bất động sản chết thì sắt thép chết, VLXD chết, bank cả đống nợ xấu. Cụ nhìn trên sàn chứng khoán, rường cột kinh tế là bđs, bank, thép. vlxd...mấy con này em dự trong 4-5 năm tới lao đao, nền kinh tế VN rất mệt đấy cụ, k đơn giản đâu
BĐS sẽ sống bằng việc đẩy mạnh xây nhà ở xã hội và nhà ở công nhân cụ ạ. Đầu tư công rất may có nguồn thu tăng từ thuế xăng dầu và dầu thô, nên CP cũng đang quyết tâm đẩy mạnh, FDI vào việt nam chưa nhìn thấy giảm nên ngành xây dựng cũng lay lắt được qua giai đoạn này, tất nhiên với những ông làm đc làm bằng chính thực lực của mình.
Bank thì em ko đủ trình bàn tới, nhưng với những lúc khủng hoảng thì thằng bank là thằng sống ổn nhất, lãi cao nhất vì các dịch vụ phụ thu...
Em vẫn tràn đầy tự tin vì mình đang coppy paste hoàn hảo mô hình kinh tế của anh Bạn, đầu tư hạ tầng đúng lúc, đúng chỗ chứ ko phải những dự án tràn lan mà ko có khả năng thu hồi vốn như trước đây. Nếu làm tốt thì sau cơn mưa trời sẽ sáng thôi

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cũng chả buồn lắm cho tất cả đâu. Bọn đánh bạc ck năm nay lại cười phe phé :)).

TQM 72

Xe hơi
Em hóng thôi ạ.

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
BĐS sẽ sống bằng việc đẩy mạnh xây nhà ở xã hội và nhà ở công nhân cụ ạ. Đầu tư công rất may có nguồn thu tăng từ thuế xăng dầu và dầu thô, nên CP cũng đang quyết tâm đẩy mạnh, FDI vào việt nam chưa nhìn thấy giảm nên ngành xây dựng cũng lay lắt được qua giai đoạn này, tất nhiên với những ông làm đc làm bằng chính thực lực của mình.
Bank thì em ko đủ trình bàn tới, nhưng với những lúc khủng hoảng thì thằng bank là thằng sống ổn nhất, lãi cao nhất vì các dịch vụ phụ thu...
Em vẫn tràn đầy tự tin vì mình đang coppy paste hoàn hảo mô hình kinh tế của anh Bạn, đầu tư hạ tầng đúng lúc, đúng chỗ chứ ko phải những dự án tràn lan mà ko có khả năng thu hồi vốn như trước đây. Nếu làm tốt thì sau cơn mưa trời sẽ sáng thôi
thì thằng bạn vàng nó đang khủng hoảng kinh khủng, tỷ lệ thất nghiệp bên nó đâu đó khoảng 20%, dân nó đang làm loạn biểu tình ở bển mà các báo VN có báo nào đưa tin đâu, cụ len Facebook mà đọc. VN mình là bản sao của anh bạn vàng, nó thế nào thì mình cũng gần gần như vậy

Tung Của sẽ còn khủng hoàng sâu và nặng vì phát triển chủ yếu là do đầu tư công bơm tiền là chính, chứ phát triển không dựa váo tiêu dùng nội địa + savings như Âu Mỹ, nên nhìn GDP thì nó to nhưng thực chất nội lực rất yếu, chỉ cần chính phủ đột ngột giảm đầu tư công, khóa van tín dụng ngân hàng là nền kinh tế đi viện ngay lập tức.

còn bất động sản mà sống đc bằng nhà ở xã hội thì chắc nó là chuyện tiếu lâm thôi cụ. Nhưng có 1 điều giá bđs sẽ điều chỉnh sâu chứ k điên khùng bong bóng như mấy năm qua nữa.

banmotnucuoi

Xe lăn
thì thằng bạn vàng nó đang khủng hoảng kinh khủng, tỷ lệ thất nghiệp bên nó đâu đó khoảng 20%, dân nó đang làm loạn biểu tình ở bển mà các báo VN có báo nào đưa tin đâu, cụ len Facebook mà đọc. VN mình là bản sao của anh bạn vàng, nó thế nào thì mình cũng gần gần như vậy

Tung Của sẽ còn khủng hoàng sâu và nặng vì phát triển chủ yếu là do đầu tư công bơm tiền là chính, chứ phát triển không dựa váo tiêu dùng nội địa + savings như Âu Mỹ, nên nhìn GDP thì nó to nhưng thực chất nội lực rất yếu, chỉ cần chính phủ đột ngột giảm đầu tư công, khóa van tín dụng ngân hàng là nền kinh tế đi viện ngay lập tức.

còn bất động sản mà sống đc bằng nhà ở xã hội thì chắc nó là chuyện tiếu lâm thôi cụ. Nhưng có 1 điều giá bđs sẽ điều chỉnh sâu chứ k điên khùng bong bóng như mấy năm qua nữa.
Mấy thằng giẫy chết lúc nào mà ko bôi bác, nói xấu triều tiên Cu ba, Việt nam và TQ cụ, bên Âu Mỹ cũng đang loai hoai, dân nó cũng đang nghi ngờ cái gọi là CNTB, thần thánh khi TQ sớm muộn cũng vươn lên thành nền kinh tế số 1 thế giới, dân Tàu mua sắm BĐS hay các công ty từng là niềm tự hào của Châu âu, Mỹ..
Cụ đọc tiếng anh sẽ thấy dân Thái, phi... đang hỏi sao nó có nhiều chỉ số thua việt nam thế

piano

Xe điện

Tầm như cụ vs em mà đánh giá nổi nội lực của 1 Qg à :)

Duchai80

Xe buýt
Mấy ngành bđs hay hay gia công may giầy da mới suy thoái thôi, các ngành sản xuất, công nghệ, công nghiệp vẫn phát triển ầm ầm. Vinfast lập thêm vài nhà máy sản xuất pin. FDI vẫn đang vào nhiều. Ngành IT lương cực cao (toàn 10 k) mà tuyển không được người. Lạc quan lên các mợ các cụ ạ. Nếu suy thoái hãy trách mình trước.
IT nào 10k mà ko tuyển được vậy Cụ, em thầu giới thiệu

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ. Mấy đứa em cháu làm IT hơn chục năm cỡ Giám đốc khối ở FPT cũng chả được nổi 5k đâu :)
IT bên FPT phổ biến là 60-70 tr/ th, đó là bạn em bảo vậy, không rõ như nào. Đi làm thuê như này là cũng ổn rồi.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
không cụ ơi
Vua Tin Vịt chịu ảnh hưởng từ Tuyên Láo, nên cách đưa tin mang nặng tính mị dân, lúc nào cũng màu hồng. Cũng có thể học buộc phải làm vậy, vì đó là nhiệm vụ của họ
cá nhân e cho rằng đã lỗi thời rồi, và không thể cạnh tranh được với báo mạng, giờ cần thông tin gì chỉ cần Google là ra.
Dưới góc độ phân tích thì khủng hoảng lần này của VN nặng hơn thông thường, vì k chỉ chịu sự tác động từ suy thoái kinh tế ( đơn hàng xuất khẩu giảm mạnh) mà còn chịu ảnh hưởng của bong bóng bất động sản. Nền kinh tế mình tăng trưởng kinh tế phụ thuộc rất nhiều vào đầu tư công + bất động sản. Mà bất động sản đang xì hơi thì chu kỳ để giải quyết xong cũng cần 4-5 năm
bất động sản chết thì sắt thép chết, VLXD chết, bank cả đống nợ xấu. Cụ nhìn trên sàn chứng khoán, rường cột kinh tế là bđs, bank, thép. vlxd...mấy con này em dự trong 4-5 năm tới lao đao, nền kinh tế VN rất mệt đấy cụ, k đơn giản đâu
Nếu là cụ đứng đầu, dẫn dắt, định hướng đất nước, cụ có để báo chí, truyền hình viết toàn tin tiêu cực, bi quan không ?. Việc này của VTV là bình thường. Mà tất cả cũng chỉ là dự đoán, cũng chẳng rõ đúng - sai, phục hồi lâu hay nhanh.

cào cào

Xe hơi
Các cụ cứ đem 2008 rồi sốt đất này nọ ra so sánh nó ko đúng lắm
Tiền trong dân giờ nhiều lắm, xã hội đã phân hoá mạnh, ng có tiền họ vẫn sống khoẻ và có khi còn nhìn thấy cơ hội mới hoặc đang chuẩn bị cho trận đánh mới lúc media ùm tý tỏi về khủng hoảng
Ngược lại ng chưa kịp tích luỹ, ng lao động lại cảm thấy như vừa bị ăn cắp mất tiền
Đó là quy luật và nó ngày càng khắc nghiệt, hãy nhìn lại 10 năm qua xem những mảng ăn theo thời kỳ bùng nổ về CNTT có sống khoẻ ko? Các chuỗi điện máy smart phone đều bắt đầu từ cửa hàng nhỏ của những năm khủng hoảng 2012-2013
Nên nhìn theo hướng tích cực và tất nhiên mỗi ng mỗi vị thế mỗi số dư tài khoản khác nhau nên sau pha khủng hoảng này lại thấy khoảng cách giãn ra giữa ng tiêu cực và tích cực

wildcat74

Xe điện
Cứ mua miếng đất xong rồi chờ ông khác đến mua giá gấp đôi. Tạo ra của cải vật chất kiểu như thế, nhân loại đã trải qua từ TK 17 rồi cơ!

vt0806

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là cụ đứng đầu, dẫn dắt, định hướng đất nước, cụ có để báo chí, truyền hình viết toàn tin tiêu cực, bi quan không ?. Việc này của VTV là bình thường. Mà tất cả cũng chỉ là dự đoán, cũng chẳng rõ đúng - sai, phục hồi lâu hay nhanh.
thì e có nói là học buộc phải làm vậy, hoặc đứng dưới sự chỉ đạo của Tuyên Láo rồi mà cụ
tự do ngôn luận là phạm trù e k muồn bàn luận tại đây vì thớt này chỉ nói về kinh tế

uchihafuurin

Xe buýt
Cái bài Lụt từ ngã tư đường phố có từ năm 2009 mà đến giờ vẫn còn đúng nữa là bài này. Em phải công nhận táo quân cho ra lắm nhạc phẩm bất hủ thật

dattuyet_sghn

Xe điện
Tết này quê em nhà nào cũng có ít nhất 1 con 4 bánh. Chả thấy suy thoái gì cả :D

Vomoicuoi

Xe tăng
Khó khăn thế này ko nghĩ ra được cách để tăng thêm thu nhập thì cố gắng tiết kiệm vậy. Cá nhân em thì nghĩ vậy. Còn các cty , tập đoàn to đùng thì họ có nhiều cách