Thảo luận Một số bệnh nhỏ của Vitara

FeRAM

Xe điện
Em lại phải khai quật quả này lên. Lí do thế này ạ:

Kính sau bên phụ của VIT nhà em hôm qua lại có vấn đề. Lúc em hạ xuống thì ok nhưng lúc đóng lên thì không được. Em phải loay hoay mất gần 15p (tắt bật khóa điện, bấm lên bấm xuống) thì cuối cùng mới được. Hú vía, vì lúc đó em đang gửi xe ở siêu thị, trong xe có khá nhiều đồ.
Nói chung cái bệnh này rất khó chịu. Các cụ tư vấn cho nhà em cái.(b)
Thỉnh thoảng em vẫn bị. Kệ nó thôi. Em đoán là do một cái tiếp điểm nào đó nó tiếp xúc không tốt. Kệ nó thôi. Sửa nó thế nào thì em chịu.

Thường thì khi lên kính bằng nút cạnh ghế lái, thỉnh thoảng không được. Lúc đấy, em thường tắt khóa điện, rồi bật lại, mục đích là cho nó "reset" cái tiếp điểm bị lỗi. Nếu vẫn không được thì ... nhoài người ra sau, lên kính bằng nút ở cánh cửa. Kiểu gì cũng được. Cái nút ở cánh cửa chưa bị lỗi bao giờ cả.

tiu_tit

Xe tải
Thỉnh thoảng em vẫn bị. Kệ nó thôi. Em đoán là do một cái tiếp điểm nào đó nó tiếp xúc không tốt. Kệ nó thôi. Sửa nó thế nào thì em chịu.

Thường thì khi lên kính bằng nút cạnh ghế lái, thỉnh thoảng không được. Lúc đấy, em thường tắt khóa điện, rồi bật lại, mục đích là cho nó "reset" cái tiếp điểm bị lỗi. Nếu vẫn không được thì ... nhoài người ra sau, lên kính bằng nút ở cánh cửa. Kiểu gì cũng được. Cái nút ở cánh cửa chưa bị lỗi bao giờ cả.
Bệnh và giải pháp của bác chính xác là i chang của em. Em cám ơn bác.
Thế nói chung là vẫn phải sống chung với lũ à. Mà cái nút lên kính cạnh lái của em nó die rồi hay sao í. Hôm qua em phải dùng nút cánh cửa thì mãi mới được.

FeRAM

Xe điện
Bệnh và giải pháp của bác chính xác là i chang của em. Em cám ơn bác.
Thế nói chung là vẫn phải sống chung với lũ à. Mà cái nút lên kính cạnh lái của em nó die rồi hay sao í. Hôm qua em phải dùng nút cánh cửa thì mãi mới được.
Em nghĩ là bệnh nhỏ quá, gara họ ngại làm thôi. Còn sửa cái đấy, em nghĩ là đơn giản. Nó có mỗi mấy cái công tắc và cái mô tơ quay kính lên. Lâu ngày nó bụi bẩn, han rỉ ở một cái tiếp điểm nào đấy, đôi khi không tiếp xúc nên không cấp điện cho mô tơ ở cửa thôi.

Có khi bác cứ thử vệ sinh tiếp điểm cái nút ở cạnh ghế lái xem thế nào. Nó chưa chết hẳn nên em cũng chả muốn đụng vào. Thỉnh thoảng em mới bị thôi.

tiu_tit

Xe tải
Em nghĩ là bệnh nhỏ quá, gara họ ngại làm thôi. Còn sửa cái đấy, em nghĩ là đơn giản. Nó có mỗi mấy cái công tắc và cái mô tơ quay kính lên. Lâu ngày nó bụi bẩn, han rỉ ở một cái tiếp điểm nào đấy, đôi khi không tiếp xúc nên không cấp điện cho mô tơ ở cửa thôi.

Có khi bác cứ thử vệ sinh tiếp điểm cái nút ở cạnh ghế lái xem thế nào. Nó chưa chết hẳn nên em cũng chả muốn đụng vào. Thỉnh thoảng em mới bị thôi.
Thanks bác. Chắc chắn là em phải sửa thôi. Lỗi này khó chịu lắm. Ví dụ trong xe bác có nhiều đồ lỉnh kỉnh mà cửa kính ko đóng được thì đau tim lắm.(b)

tiu_tit

Xe tải
Tiện thể em cũng hỏi thêm 1 việc nữa. Vòi phun nước rửa kính xe em nó yếu sinh lý quá, phun nhẹ và ngắn(20-25cm). Có cách nào khắc phục không các bác nhề?

phuong_doc

Xe tải
Tiện thể em cũng hỏi thêm 1 việc nữa. Vòi phun nước rửa kính xe em nó yếu sinh lý quá, phun nhẹ và ngắn(20-25cm). Có cách nào khắc phục không các bác nhề?
thế thôi anh ơi, đòi gì nữa

tptitoe

Xe tăng
Bệnh này có thể là do ắc quy yếu, khi bác tắt động cơ.
Khắc phục: Bạn cứ để máy nổ rồi hạ kéo kính xem.
Ngày nọ nhà cháu cũng bị như thế qua 10 ngày không sử dụng xe, nhưng nổ máy thì hạ kéo kính vô tư. Chạy 1 buổi là hết hiện tượng đó do ắc quy đã "no đủ".

lutulata

Xe đạp
sao xe nhà các cụ nó lắm bệnh nhỏ thế nhẩy?Nhà cháu chạy Daihatsu mà cấm thấy bệnh lặt vặt:)).Các cụ nào chạy Daihatsu Ter và Charade cũng vào tổng hợp bệnh lặt vặt đi ạ.:P

phuong_doc

Xe tải
sao xe nhà các cụ nó lắm bệnh nhỏ thế nhẩy?Nhà cháu chạy Daihatsu mà cấm thấy bệnh lặt vặt:)).Các cụ nào chạy Daihatsu Ter và Charade cũng vào tổng hợp bệnh lặt vặt đi ạ.:P
em lại đâm cho cụ phát h, xe ng ta suốt ngày nhảy nhót nên để ý từng tý. xe cụ chỉ chở vợ đi hóng gió thôi(b)

Gõ kiến

Xe buýt
Các cụ Vit kính mến,xe của em cũng bị chập chờn kính cửa bên phụ ạ,một hôm em rách việc lọ mọ tháo cả cụm công tắc ở cửa lái ra xem rồi tự sướng luôn. Nó cũng đơn giản thôi ạ nhưng lúc tháo lắp các cụ phải chú ý các chi tiết vì nó nhỏ và nhiều thành phần lắm,đặc biệt chú ý đến viên bi nhỏ và cái lò xo đẩy viên bi ạ.Em chỉ làm sạch các tiếp điểm,có cái của cửa lái là em phải chỉnh thêm bằng kìm mỏ nhọn vì nó hơi bị xa tiếp điểm ạ. Thêm tí ạ,trong các chi tiết đó có mỡ nên phải lau sạch rồi mới thi công ạ. Ngon choét!!!!!!!!!!!Chúc các cụ phá xe ngày càng có nhiều kinh nhiệm!!!!!!!!Hị hị...(b)(b):41::41:Cụ nào ngại"bò lành>bò què" thì alo cho em 0904194306.

Chỉnh sửa cuối:

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Bác thử lấy cái kim khâu chọc vào lỗ phun rồi ngoáy 1 tí xem nhé (b)(b)

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Bác nên kiểm tra lại đường nước rửa kính.
Có đợt em không đi mất độ 3 tháng. Lúc sờ đến, nó còn tịt luôn.
Xem ra bên trong nó toàn là kiến kim gây tắc.

tiu_tit

Xe tải
@Nam Vũ + Vịt con: cảm ơn 2 bác. E sẽ thử đúng như thế xem sao.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Bác nên kiểm tra lại đường nước rửa kính.
Có đợt em không đi mất độ 3 tháng. Lúc sờ đến, nó còn tịt luôn.
Xem ra bên trong nó toàn là kiến kim gây tắc.
Hình như là vào mùa khô nay bọn kiến nó toàn kiếm chỗ có nước để làm tổ hay sao í.
Cái bàn là nước nhà em, để không cũng đầy kiến.
Hóa ra lũ kiến chúng nó khôn ra phết. Sợ khát, sợ nẻ nên mò đến làm tổ ở những chố có nước í.

phuong_doc

Xe tải
em suốt ngày sịt nước. nếu em đi xe 1 tuần liên tục là hết sạch bình nước rửa kính nên chả khi nào thấy yếu cả

EZdong

Xe điện
Ngoài ý kiến các bác, em bổ sung thêm là nhớ cho dung dịch rửa kính vào bình chứa nước rửa kính bác ạ. Dung dịch này cũng góp phần thông rửa đường ống mà.:41::41::41:

tiu_tit

Xe tải
Em thử làm đủ mọi cách rồi nhưng tình hình là Nguyễn Y Vân. Chắc do cái bơm nước nó hơi già.

@EZdong: Em vẫn trộn nước rửa kính với nước Cest La Vie đấy ợ.

EZdong

Xe điện
em suốt ngày sịt nước. nếu em đi xe 1 tuần liên tục là hết sạch bình nước rửa kính nên chả khi nào thấy yếu cả

Em đọc báo thấy Khu đô thị Bắc Linh Đàm được công nhận là khu đô thị kiểu mẫu rồi cơ mà!!!! Làm gì có nhiều bụi. Cụ đi làm hay đi đâu mà suốt ngày phải xịt nhiều thế??????????????:21::21::21:

linhken2229

Xe đạp
Cho cháu hỏi ngu tí. Vịt nhà cháu gặp bệnh vào số khó vào gara thì bảo thay. Cơ mà sau khi thay côn xong máy móc mượt nhưng lại xuất hiện tiếng hú ở số 123 và số 5 mang qua thì bên gara bẩu phải thay vòng bi hộp số. Không biết bắt bệnh thế chuẩn chưa mong các cụ chỉ giáo

4banh_2xe

Xe tăng
Cụ này đúng là tổ trưởng tổ bốc mộ. Thớt từ 2009 mà cụ vẫn lôi được lên. Cụ vào hẳn chi hội vit hỏi cụ nam vũ, cụ viking, cụ viper007 hay mấy cao thủ thì mới biết được ạ.