Thảo luận Một số bệnh nhỏ của Vitara

Maybach Tàu

Xe container
Lịch kịch hay lục cục khả năng là do cái khớp tì chân côn nó bị mòn, VIT côn nặng nên cái khớp đấy nó chịu lực khá lớn, cụ đem ra gara kiểm tra. Còn nếu đạp hết nó mới khịch một cái, đặc biệt là lúc đề pa thì lại do bi Tê, cái ý thì ... kệ nó, đợi đến lúc nào làm côn thì thay luôn thể trừ khi nó tệ quá.
Bi Tê mới thay xong, chắc tại cái vụ cái khớp, bi giờ phải làm dư lào hả cụ?

À mà khoe với các cụ là Vịt nhà em vừa nhỏ lông xanh đi rồi, đang chờ mọc lông đỏ lên các cụ ợ(b)

huytq1975

Xe hơi
Các cụ cho em xin địa chỉ của cụ HUNGISU ạ. THANKS các bác ạ.
Địa chỉ của cụ Hungisu là ở Isuzu Việt Hải - Km 10 đường Nguyễn Trãi - Hà Đông. Cụ đi theo hướng Ngã tư sở - Hà Đông (cách Hà Đông 1km) thấy Học viện công nghệ Bưu chính viễn thông bên tay phải thì Isuzu Việt Hải đối diện bên tay trái.

Nhân tiện cho em hỏi các cụ, cái đầu KTS của xe em tự nhiên chẳng dò được kênh TV nào cả??? Các cụ biết nguyên nhân và cách xử lý xin chỉ giáo. Thanks

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hùng Pirelli

Xe buýt
Chào các cụ,

Trong phần này, em thấy các cụ có nhiều thớt trao đổi về từng bệnh cụ thể của Vịt roài. Tuy nhiên, em thấy nó hơi tản mát và mọi người còn trao đổi bệnh khác trong thớt đó nữa. Bởi vậy, em lập thớt này để mình cùng trao đổi các bệnh thường gặp của Vịt nhá:

Em xin hỏi trước: con vịt nhà iem từ hôm qua có hiện tượng sau;

1- Thỉnh thoảng, đạp côn thì vòng tua nó lại vọt lên 1500 (rất khó chịu và tốn xăng??)

2- Còi xe em tự nhiên kêu nhỏ và có tiếng tạch tạch ở vô lăng khi bấm;

3- Đạp côn, phanh nó không mịn màng mà có tiếng rít nhỏ nhỏ như kiểu cọ xát vào cái gì đó.

4- Lốp phải của em khi chạy có tiếng kêu theo vòng quay. Kích lên và quay tay thì không thấy có chạm gì bên ngoài và vẫn có tiếng kêu. Ko biết có phải vấn đề của vòng bi ko??

Các cụ đã từng gặp bệnh nhỏ này, chia sẻ em với. Chứ mỗi bệnh bé tí mà lại lôi ra gara thì tốn thời gian quá.

Cảm ơn các cụ.

P/S. Mà cụ Nam Vũ ơi - lâu quá rồi hội vịt không tụ tập tí nhẩy????

Mục thứ 4 Bác nói Em biết. :)):)):)).

CuaCon

Xe máy
Em chào các bác,

Em mới tậu VỊT, hôm trước thằng bạn em mượn xe đi Vĩnh Yên mà phải thuê kéo về, đen nó thật :). Nguyên nhân là không vào được số. Khi kéo về thì mấy đồng chí thợ phán là bị hỏng côn mặc dù xe đi được 5 vạn, thay quả côn Valeo xong bảo ok. Em lấy xe đưa con vào viện khám may là vừa vào viện thì cũng phải đưa xe vào Gara vì cứ nổ máy là không vào được số :(.

Gara bảo hỏng dây côn --> thay dây côn. Nhưng không hiểu sao em đi thấy nó yếu yếu, ga lên thì máy kêu to, vậy là bị sao các bác ơi :102:. Em mới đi xe nên không hiểu tại sao nữa, chắc phải đưa ra hãng check mới được. Chỗ đại lý Nisu ở Đức Giang có ổn ko các bác ơi?

Túm lại nguyên nhân là gì, các bác phân tích giúp em với.

Tks các bác

longbe

Xe tải
khổ thân bác em nghĩ bác phải vào hãng làm lại côn thôi vì côn Vit kén hàng lắm , lắp côn linh tinh ko đi đươc đâu .lần trước em đi bảo dưỡng thấy có bác thay cả bộ côn hình như 4tr (b)(b)(b)(b)Bạn bác đi chắc lười về số cứ ép côn đi là teo thôi mà:77:

TunaPR

Xe đạp
Cho tôi tham gia hội Vịt với nhé. Nhà tôi có một con Vịt nhập khẩu tuổi teen (1995). Lúc đầu đi rất thích nhưng bây giờ cũng bị hiện tượng khi cắt côn, nhả côn rất nặng và có tiếng kêu lịch kịch. Tôi cũng đã thay dây côn nhưng các gara đều chỉ thay ruột côn. Thiển ý của tôi là phải thay cả vỏ dây côn vì có thể vỏ đã bị lão hoá, bị xơ nên sẽ bị vấp khi kéo nhả côn. Không biết có đúng không?

Conbano

Đi bộ
xe em dạo trước cũng bị không vào được số, thằng bạn em đem về chỉnh lại đi khá ngọt, tuy nhiên khoảng cách đạp côn hình như xa hơn một chút.

em thấy nó nói là có 4 mức gì đó ở cái côn xe Vịt, cụ nào rành kỹ thuật giải thích cho em biết với?

Viking

Xe điện
Em chào các bác,

Em mới tậu VỊT, hôm trước thằng bạn em mượn xe đi Vĩnh Yên mà phải thuê kéo về, đen nó thật :). Nguyên nhân là không vào được số. Khi kéo về thì mấy đồng chí thợ phán là bị hỏng côn mặc dù xe đi được 5 vạn, thay quả côn Valeo xong bảo ok. Em lấy xe đưa con vào viện khám may là vừa vào viện thì cũng phải đưa xe vào Gara vì cứ nổ máy là không vào được số :(.

Gara bảo hỏng dây côn --> thay dây côn. Nhưng không hiểu sao em đi thấy nó yếu yếu, ga lên thì máy kêu to, vậy là bị sao các bác ơi :102:. Em mới đi xe nên không hiểu tại sao nữa, chắc phải đưa ra hãng check mới được. Chỗ đại lý Nisu ở Đức Giang có ổn ko các bác ơi?

Túm lại nguyên nhân là gì, các bác phân tích giúp em với.

Tks các bác
Nghe cái đậm đậm kia khoai nhỉ, cụ đạp thử côn xem nó có cắt ngay không?? Nếu đạp nhẹ đã cắt côn rồi thì khả năng dây côn căng quá, chui xuống gầm xe chỉnh lại tí là xong, nó gần giống chỉnh phanh xe máy :69::69::69::69:

CuaCon

Xe máy
Bác Viking nói đúng đấy ạ, em ra hãng chỉnh phát là ok ngay. Công nhận đi VIT phê thật :)

CuaCon

Xe máy
Hôm nay VIT nhà em tự dưng cứ bị lịm đi :(, các bác cho em hỏi chỉnh garanty của VIT là chỉnh ở chỗ nào nhỉ, em tìm mãi chẳng thấy đâu.

Viking

Xe điện
Hôm nay VIT nhà em tự dưng cứ bị lịm đi :(, các bác cho em hỏi chỉnh garanty của VIT là chỉnh ở chỗ nào nhỉ, em tìm mãi chẳng thấy đâu.
Hô hô hô !!!!!!
Bác gặp đúng bệnh kinh niên của VIT rồi, xe nào cũng bị, xe nào cũng không chữa dứt được :21::21::21::21::21:.
Bác mang qua Gara Việt Hải gặp bác Hưng ISU nhé, dứt cơn liền, bao giờ bị lại thì hên xui :P:P

SuzukiVitara

Xe đạp
Trước em đổ xăng A95 cũng bị như này . Mấy tháng nay toàn dùng A92 thì không thấy bị nũa. Không biết có phải tại xăng không :^)

Vitara-29U....

Xe hơi
Trước em đổ xăng A95 cũng bị như này . Mấy tháng nay toàn dùng A92 thì không thấy bị nũa. Không biết có phải tại xăng không :^)
Xe nhà em thì chưa bị hiện tượng lịm máy như các cụ nhưng 1 đợt em đổ A95 để xe chạy ko tải có bật điệu hòa thì thấy khói xe hơi có muội :102: thế rồi đổ A92 thì ko thấy muội nữa, ko hiểu tại sao các cụ ợ :^), em nghĩ A95 phải tốt hơn 92 chứ nhỉ??*-)

backhung

Xe tải
Các bác mang vào xưởng sửa chữa đối diện tòa nhà 23 PhanChuTrinh HN (em ko nhớ địa chỉ số nhà). Chỗ đấy sửa được lắm, hình như gọi là Xưởng cơ khí Ngô Gia Tự thì phải.

huytq1975

Xe hơi
Chào các bác,

Em lại ôn nghèo kể khổ tiếp 2 bệnh nhỏ của em Vitara nhà em:

(1). Cái đầu KTS tự nhiên chẳng dò được kênh nào cả?

(2). Kính sau bên phải tự nhiên bấm chẳng lên/xuống gì cả? (em đã kiểm tra ko bấm nút khóa kính.

Các bác nào có kinh nghiệm gì thì chỉ bảo em nhá. (đừng khuyên em mang ra Gara nhé)

Cảm ơn

EZdong

Xe điện
Chào các bác,

Em lại ôn nghèo kể khổ tiếp 2 bệnh nhỏ của em Vitara nhà em:

(1). Cái đầu KTS tự nhiên chẳng dò được kênh nào cả?

(2). Kính sau bên phải tự nhiên bấm chẳng lên/xuống gì cả? (em đã kiểm tra ko bấm nút khóa kính.

Các bác nào có kinh nghiệm gì thì chỉ bảo em nhá. (đừng khuyên em mang ra Gara nhé)

Cảm ơn
Bác để ý cái công tắc khóa 3 cửa xem, nó nằm ở cửa lái, cái cuối cùng ấy. Em có lần cứ tưởng hệ thống đóng mở cửa hỏng - vì mở được có mỗi cửa lái - té ra là tí toáy nhấn vào cái công tắc đó bác ạ.:21::21::21:

tiu_tit

Xe tải
Bác để ý cái công tắc khóa 3 cửa xem, nó nằm ở cửa lái, cái cuối cùng ấy. Em có lần cứ tưởng hệ thống đóng mở cửa hỏng - vì mở được có mỗi cửa lái - té ra là tí toáy nhấn vào cái công tắc đó bác ạ.:21::21::21:
Chắc chắn không phải bác ợ. Cái này em bị rồi, ngay tháng trước thôi. Cái kính sau bên phải bị liệt sau khi em hạ nó xuống 1 chút, sau đó không tài nào lên được nhưng xuống thì vô tư. Báo hại em phải chạy khoảng 20km trong điều kiện dở khóc dở cười: bên trong xe bật điều hòa hết cỡ + kính sau bên phải hạ hết cỡ + bên ngoài trời nắng chang chang. Sau đó em nghỉ khoảng 15p thì cái cửa kính lại điều khiển được. Từ đó trở đi em không dám đả động gì đến nó nữa, sợ quá.:102:

EZdong

Xe điện
Chắc chắn không phải bác ợ. Cái này em bị rồi, ngay tháng trước thôi. Cái kính sau bên phải bị liệt sau khi em hạ nó xuống 1 chút, sau đó không tài nào lên được nhưng xuống thì vô tư. Báo hại em phải chạy khoảng 20km trong điều kiện dở khóc dở cười: bên trong xe bật điều hòa hết cỡ + kính sau bên phải hạ hết cỡ + bên ngoài trời nắng chang chang. Sau đó em nghỉ khoảng 15p thì cái cửa kính lại điều khiển được. Từ đó trở đi em không dám đả động gì đến nó nữa, sợ quá.:102:
Thế thì xe bác thiết kế để dùng ở Âu Châu rồi.
Trường hợp hết kế sách thì tốt nhất đem VIT vào gara thôi bác ơi:21::21::21:

tiu_tit

Xe tải
Em lại phải khai quật quả này lên. Lí do thế này ạ:

Kính sau bên phụ của VIT nhà em hôm qua lại có vấn đề. Lúc em hạ xuống thì ok nhưng lúc đóng lên thì không được. Em phải loay hoay mất gần 15p (tắt bật khóa điện, bấm lên bấm xuống) thì cuối cùng mới được. Hú vía, vì lúc đó em đang gửi xe ở siêu thị, trong xe có khá nhiều đồ.
Nói chung cái bệnh này rất khó chịu. Các cụ tư vấn cho nhà em cái.(b)

EZdong

Xe điện
Em lại phải khai quật quả này lên. Lí do thế này ạ:

Kính sau bên phụ của VIT nhà em hôm qua lại có vấn đề. Lúc em hạ xuống thì ok nhưng lúc đóng lên thì không được. Em phải loay hoay mất gần 15p (tắt bật khóa điện, bấm lên bấm xuống) thì cuối cùng mới được. Hú vía, vì lúc đó em đang gửi xe ở siêu thị, trong xe có khá nhiều đồ.
Nói chung cái bệnh này rất khó chịu. Các cụ tư vấn cho nhà em cái.(b)

Gay nhể, VIT nhà em chưa bị bệnh này. Nhờ các cụ chạy VIT lâu năm cho ý kiến.
Qua đây, cái ý tưởng ngăn hộp cho khoang phía sau nên bố trí khóa cho nó chắc các cụ nhể?:21::21::21: