[Funland] Một số lưu ý khi chia thưởng bằng cổ phiếu

Broker11

Xe hơi
Một số lưu ý khi chia thưởng bằng cổ phiếu 👈

Một số anh chị em mới còn chưa hiểu cụ thể việc chia cổ phiếu này như nào? Cầm đến hôm nào thì có quyền, khi nào cổ về, nhận không hay là gì....vv thì mình giải đáp 1 số ý chính như sau:

1. Chia thưởng bằng cổ phiếu khác với việc phát hành mua thêm giá xxx. Chia thưởng là mình cứ hold và có thêm cổ về, không phải bỏ thêm tiền để mua.

2. Chia thưởng thì mình không "ăn không", tức là không phải như nhiều người lầm tưởng rằng thưởng = "nhận thêm cổ mà không mất gì"? Có giá hết cả đó. Nôm na là thêm cổ thì giá giảm bù.
Bởi tại ngày chốt ấy, được thêm cổ thì giá tham chiếu phiên đó bị điều chỉnh giảm tương ứng rồi (còn phiên đó cổ tăng hay giảm so với tham chiếu là việc của nó và phụ thuộc theo thị trường chung nữa). Sau chia thì HAH tăng, CTG chia xong giảm....
Ví dụ: REE hôm 16/5/2022 atc là 75.4, chia 15% cổ phiếu thì sáng nay 17/5 thì giá tham chiếu chỉ còn 75.4 : 1,15 = 65.6 thôi. Đóng phiên REE trần lên 70.1 là việc của phiên nay.

3. Khi nào thì cái phần cổ thưởng kia về?
Tại ngày lăn chốt, không thể biết chính xác khi nào cổ kia về. Thường là tầm 2 tháng, khi nào doanh nghiệp công bố thì mình biết. Thường trước khi cổ về và được bán, họ sẽ báo trước 5-10 phiên cho cổ đông lưu ý.

4. Nhiều người sợ bán cổ thì sẽ không được nhận thưởng nữa, nên ôm luôn cổ đã mua đợi đến khi cổ thưởng về mới dám bán?
Thế là sai. Như REE thì 17/5 là ngày không hưởng quyền, tức ai đến tối ngày 16/5 còn sở hữu cổ REE là được (chứ sáng 16/5 bán ree đi là không còn quyền nha). Kể cả sáng 16/5 mới mua, 17/5 đang trên đường về T+1 vẫn có quyền. Hoặc ai sáng 17/5 bán vẫn hưởng quyền nha (chốt sổ vào cuối ngày 16/5 thôi).

Đó là 1 số lưu ý cho anh chị em mới còn chưa rõ. Ai thắc mắc gì cứ comment, em giải thích thêm.
Nếu sai sót ở đâu mọi người góp ý để tôi chỉnh sửa.
CHÚC ANH CHỊ ĐẦU TƯ HIỆU QUẢ VÀ MAY MẮN!

Sht712

Xe hơi
Kinh nghiem của em là đáp hết trước ngày chia cổ tức bằng cp, vì sau thế nào cũng mua dc rẻ hơn , quan trọng là luôn có tiền tươi, ko bị găm ở cổ chờ về

Broker11

Xe hơi
Kinh nghiem của em là đáp hết trước ngày chia cổ tức bằng cp, vì sau thế nào cũng mua dc rẻ hơn , quan trọng là luôn có tiền tươi, ko bị găm ở cổ chờ về
Hi. Tuỳ giai đoạn cụ ơi. Năm ngoái uptrend chia xong nhiều con tăng bốc mà. HPG thì có truyền thông lăn chốt là ăn không quyền nhiều lần. Còn CTG chia xong 38 thì tụt về 2x thì cả nhóm bank downtrend chung. Nên cụ nói chia xong mới mua rẻ hơn thì tuỳ lần, tuỳ thị trường.

Ryan848

Xe container
Hi. Tuỳ giai đoạn cụ ơi. Năm ngoái uptrend chia xong nhiều con tăng bốc mà. HPG thì có truyền thông lăn chốt là ăn không quyền nhiều lần. Còn CTG chia xong 38 thì tụt về 2x thì cả nhóm bank downtrend chung. Nên cụ nói chia xong mới mua rẻ hơn thì tuỳ lần, tuỳ thị trường.
E cũng đồng quan điểm vs cụ, tùy mã và tùy thời điểm tt thôi. Như hiện tại thì nhiều mã sau lăn chốt (quyền mua giá 10k hay chia ct...) còn giảm kinh hoàng hơn thậm chí dưới 10k, trong khi đó lăn chốt bị chôn vốn, chưa về tk ko thể xử lý dc.

Lthanhthe5s

Xe tải
Có vấn đề quan trọng là cổ chia có bị đánh thuế thu nhập 5% không thì không thấy bác nói. Em cũng lơ tơ mơ đoạn này.

Ryan848

Xe container
Có vấn đề quan trọng là cổ chia có bị đánh thuế thu nhập 5% không thì không thấy bác nói. Em cũng lơ tơ mơ đoạn này.
Tiền thì chịu, giấy thì ko cụ ạ, theo như hiểu biết của em.

Broker11

Xe hơi
Ok. Em sẽ bổ sung, nhưng các vấn đề trên cũng là quan trọng mà :D
Tiền thì chịu, giấy thì ko cụ ạ, theo như hiểu biết của em.
Về thuế khi lăn cổ tức:
- Tiền bị đánh thuế 5% từ lâu rồi chứ không phải mới mẻ gì, ví dụ chia cổ tức tiền 10% tức là 1000đ/cp thì bác chỉ nhận về tài khoản 950đ thôi. 50đ kia là ctck tự trích lại nộp thuế ở tk bác, bác ko cần phải làm gì hết.
- Cổ tức bằng cổ phiếu. Trước 2021 thì không bị nhưng từ 2021 trở đi cũng bị nhé bác. Khi nào bác bán thì sẽ bị trích lại 5% giá trị bán. Cụ thể hơn nữa:
Nếu bán với giá dưới 10 thì thuế = 5% x số lượng cổ x giá bán
Nếu bán với giá trên 10 thì thuế = 5% x số lượng cổ x mệnh giá 10.
Ví dụ bác chia REE, nhận cổ xong bán thì tính thuế theo giá 10 thôi, ko phải thuế theo giá 70 như trên sàn. Còn nếu bán giá 8 thì thuế tính theo giá 8, không phải giá 10.

Chúc các cụ ngày mới tốt lành.

Ryan848

Xe container
Ok. Em sẽ bổ sung, nhưng các vấn đề trên cũng là quan trọng mà :D

Về thuế khi lăn cổ tức:
- Tiền bị đánh thuế 5% từ lâu rồi chứ không phải mới mẻ gì, ví dụ chia cổ tức tiền 10% tức là 1000đ/cp thì bác chỉ nhận về tài khoản 950đ thôi. 50đ kia là ctck tự trích lại nộp thuế ở tk bác, bác ko cần phải làm gì hết.
- Cổ tức bằng cổ phiếu. Trước 2021 thì không bị nhưng từ 2021 trở đi cũng bị nhé bác. Khi nào bác bán thì sẽ bị trích lại 5% giá trị bán. Cụ thể hơn nữa:
Nếu bán với giá dưới 10 thì thuế = 5% x số lượng cổ x giá bán
Nếu bán với giá trên 10 thì thuế = 5% x số lượng cổ x mệnh giá 10.
Ví dụ bác chia REE, nhận cổ xong bán thì tính thuế theo giá 10 thôi, ko phải thuế theo giá 70 như trên sàn. Còn nếu bán giá 8 thì thuế tính theo giá 8, không phải giá 10.

Chúc các cụ ngày mới tốt lành.
Đúng là e ko để ý thật, ko nghĩ ct giấy mà cũng bị mất xiền 😢

cadan

Xe container
E cũng đồng quan điểm vs cụ, tùy mã và tùy thời điểm tt thôi. Như hiện tại thì nhiều mã sau lăn chốt (quyền mua giá 10k hay chia ct...) còn giảm kinh hoàng hơn thậm chí dưới 10k, trong khi đó lăn chốt bị chôn vốn, chưa về tk ko thể xử lý dc.
Như HAH vừa rồi, chưa chia là 9x

Chia xong về 6x

Cứ tưởng down theo thị trường

Xong nó lại lên 8x

Tức là ai cầm 9x ko bán là lời hơn vì có số cp tăng (e là người bán hết đây, hu hu)