[Funland] Một số phát hiện thú vị khi đi dưới trời nắng đỉnh điểm trưa 20.6.2021

TNLak

Xe điện
Cái nhiệt độ bề ngoài này cũng là để phục vụ cho tham khảo thôi mà. Nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa. Như bề mặt của yên xe máy nóng thế nhưng mà sâu xuống dưới thì lại không được cao. Nhưng bê tông lại khác là vì nó dẫn nhiệt tốt hơn nhiều. Nhiệt độ ở cả khối bê tông cao hơn rất nhiều so với cái yên xe máy.
Bề mặt cái xe sơn đen có thể cao hơn cái xe sơn trắng nhưng bên trong thế nào thì còn phải xem lại.
Chắc là rất nhiều người công nhận là mặc áo trắng sẽ mát mẻ hơn áo đen nhưng mà điều này có lẽ cũng nên xem xét lại. Dễ dàng thấy được nhất là kính. Phía sau kính trong, kính màu, kính đen, ta thấy kính nào mát mẻ hơn? Điều đó phụ thuộc vào khả năng chống bức xạ nhiệt của kính.
Về kính thì hình như liên quan đến chiết suất quang học ah Cụ, tức là kính râm hoặc đen sẽ lọc bỏ bớt 1 số tia trong những tia có thể nhìn thấy, làm cho mắt đỡ chói, còn chưa chắc đã mát hơn, do vẫn có những tia mắt thường ko nhìn thấy được những vẫn xuyên qua kính, chống chói

Còn về bức xạ nhiệt, chống nóng thì phải nhờ các Cụ có chuyên môn vào phán

Chỉnh sửa cuối:

BuiAnhTu

Xe buýt
Khỏi cần dẫn chứng, giữa trưa nắng em vẫn có thể chân đất chạy trên sân cỏ nhân tạo. Chứ mặt đường nhựa thì ối giời ơi luôn.
Bác lại quên kiến thức vật lý rồi. Đường nhựa nó bằng phẳng nên diện tích tiếp xúc với bề mặt lòng bàn chân nhiều hơn thảm cỏ nhân tạo. Diện tích tiếp xúc nhiều nên nó truyền nhiệt nhanh hơn.

acjs

Xe tăng
Trời nóng quá, tự nhiên em lại muốn ra đường làm chút nghiên cứu khoa học hầu các cụ. Thí nghiệm khá đơn giản, em dùng máy đo nhiệt đo một số bề mặt tiếp xúc trực tiếp ánh sáng mặt trời tại thời điểm nắng nóng nhất ngày 20.6.2021 tại Hà Nội (thời tiết dự báo nhiệt độ không khí là 40°C.
Sau buổi khảo sát, em thu được 1 số kết quả khá thú vị:
  • Bề mặt đường nhựa Asphalt 70°C >< Bê tông xi măng 60°C => Đi đường nhựa lúc nào cũng hầm hập hơn đường bê tông xi măng.
  • Bề mặt thảm cỏ tự nhiên 43°C >< nhân tạo 82°C => Đồ thật bao giờ cũng thích hơn đồ giả.
  • Bề mặt yên xe máy 82°C => Không nênngồi yên xe phơi nắng, rất dễ thâm nhiều thứ.
  • Bề mặt ô tô trắng 59°C >< ô tô đen 87°C => Nên chăng mua xe ô tô màu sáng?
  • Bề mặt vỉa hè 61°C
Chi tiết buổi khảo sát:
Bề mặt đường nhựa Asphalt
View attachment 6287625
Yên xe máy
View attachment 6287631
Ô tô sơn đen
View attachment 6287633
Ô tô sơn trắng
View attachment 6287634
Vỉa hè gạch
View attachment 6287626
View attachment 6287654
Thảm cỏ tự nhiên
View attachment 6287627
Thảm cỏ nhân tạo
View attachment 6287629

E nghĩ cụ thớt relax chút xíu thôi mà. Các cụ mang ông Vật lý ra vật lên vật xuống thế này cũng nóng lắm:))

Nhân tiện ý này của cụ:
  • Bề mặt yên xe máy 82°C => Không nênngồi yên xe phơi nắng, rất dễ thâm nhiều thứ.
=> Em đề nghị cụ thớt khảo sát kỹ sự khác nhau giữa tiếp xúc với "giả da" (yên xe) với trên "da thật" nó khác nhau như nào? e sợ trên da thật còn nóng hơn ấy chứ =))

tienaka

Xe điện
Em cũng thấy khá ưng cây này ti nhiên ko rõ rễ có đảm bảo an toàn và giá thành có hạt dẻ ko
giá cũng rẻ thôi cụ tầm 4,5tr với đường kính từ 20-25cm, rễ thì hno em xem đào thử một cây rồi cũng sâu phết, dạng này thấy rễ chùm, tuy nhiên trồng vỉa HN em không rõ có đủ đất cho nó lên không.

congthuong

Xe điện
Cái rặng cây cao to, xanh mát ngày xưa, ngoài bóng râm nó còn chức năng cực quan trọng là "lá phổi", điều hòa và hạ nhiệt không khí, cụ ạ.
Chứ rặng bê tông kia thì, ĐCM...tốn bao tiền với giấy mực ^:)^
Ngày xưa chỉ có 1 rặng cây 1 bên, trời sắp báo là phải đi chặt cây, gây tắc đường . Giờ 2 rặng cây xanh um cả 2 đường, thêm rặng cây giải phân cách giữa đường mà cụ còn chê ?

PS: Không chặt hàng xà cừ đi thì làm sao mở đường to như hiện nay được.

Chỉnh sửa cuối:

boyboy1990

Xe điện
giá cũng rẻ thôi cụ tầm 4,5tr với đường kính từ 20-25cm, rễ thì hno em xem đào thử một cây rồi cũng sâu phết, dạng này thấy rễ chùm, tuy nhiên trồng vỉa HN em không rõ có đủ đất cho nó lên không.
Giá đấy có vẻ hơi đắt với cây đường phố. Em thấy bàng Đài Loan cũng là 1 lựa chọn tốt, giá rẻ, sống dai sống khỏe, tuy nhiên như em đã nói ở các post trên, loại cây ko quá quan trọng, quan trọng là cách thức trồng và chăm sóc:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cách nhau 5m nhiệt độ chênh nhau tầm 5 độ. Kinh nghiệm là trời nóng cứ pha trà nóng chờ ấm ấm uống thì thấy mát hơn nước đá tu ừng ực. Em trưa nào cũng đi bộ loanh quan nhà việc nọ việc kia không thấy nóng, chính ra đeo khẩu trang cũng là 1 lợi thế.

TNLak

Xe điện
Giá đấy em cũng ko có ý kiến gì, tuy nhiên như Cụ trên nói cách thức trồng và chăm sóc, cũng như so sánh yếu tố chuyên môn với các loại cây khác như bàng ... thì ko rõ như thế nào

tienaka

Xe điện
Giá đấy có vẻ hơi đắt với cây đường phố. Em thấy bàng Đài Loan cũng là 1 lựa chọn tốt, giá rẻ, sống dai sống khỏe, tuy nhiên như em đã nói ở các post trên, loại cây ko quá quan trọng, quan trọng là cách thức trồng và chăm sóc:

đúng rồi cụ, đặc biệt với cây xanh, chỗ nào được chăm bón, cắt tỉa nó khác hoàn toàn. cây xanh đường phố ở ta thì như cây bụi trồng cho có, trồng cũng chẳng có chuyên môn gì, tầm vài năm lại đây mới có tý gọi là thiết kế cảnh quan.

Kia_fote

Xe điện
View attachment 6290573

có cụ nào ra đo xem thiên đường với địa ngục cách nhau bao độ. em đoán có khi còn mát hơn cả bóng cây.
Em khẳng định với cụ, nếu bóng cây đủ dày và cho bóng râm sẫm màu như nhau, thì chắc chắn mát hơn bóng râm của tường bê tông.

Mặt trăng

Xe hơi
Em cho rằng nghiên cứu của cụ chính xác theo môn vật lý mà em đã học. Chả có gì thắc mắc!