[CCCĐ] Một thoáng Bình Liêu

tvdung

Xe điện
Em kể tiếp ợ, gần Tết nên táo hơn bình thường :))
Sáng hôm sau, lịch trình bọn em là lượn loanh quanh chợ Bình Liêu buổi sáng xem có gì mua về làm quà được không

Chợ khá to, bên ngoài thì bà con bày bán đủ các thể loại nông sản, rau củ quả, đồ ngâm rượu, ... hàng Ta hàng Tàu đủ cả, mấy món này em không rành nên cũng chả biết thật giả thế nào

Đây là Ba Kích thì phải

Bà cụ người dân tộc Dao ở Bình Liêu

Bên ngoài chợ thì nhộn nhịp, trong chợ thì đìu hiu toàn đồ điện tử, gia dụng, ... của Tàu, tầng 2 thì đồ quần áo cũng của Tàu nốt, em ngó phát rồi té luôn vì không có gì hay cả

Em lại mò ra ngoài chợ ngó nghiêng :)

Món bánh gì đó em không nhớ tên

tvdung

Xe điện
Chợ búa xong, bọn em xuất phát đi thác Khe Vằn (cách nhà nghỉ khoảng 15km), dự định tham quan ở đây hết buổi sáng rồi té về Hà Nội
Đường đi thác Khe Vằn khá đẹp, oto có thể vào gần đến nơi (gửi xe đi bộ khoảng 200m là đến)

Trên đường đi, bắt gặp loài hoa đặc trưng của Bình Liêu là hoa Sở (bọn em hay gọi vui là hoa Sở khanh :)) )
Mới trước thời điểm bọn em đi tầm 1 - 2 tuần, ở BL mới tổ chức ngày hội hoa Sở.
Hoa Sở nhìn hơi giống hoa Trà, nhưng to hơn và không có mùi (hay mũi em điếc không ngửi thấy)

Bọn em đi đúng mùa hoa Sở nở rộ, nên bắt gặp rất nhiều trên đường đến thác Khe Vằn, có chỗ trồng cả 1 rừng hoa :)

Đường đi men theo con suối, mùa này cạn nước nên có thể lội suống nghịch ngợm, bên suối là những thửa ruộng bậc thang tuy không nhiều như MCC nhưng cũng có những nét đẹp riêng nếu đi vào mùa lúa

Đường đi thì thế này

Vào thác thì có nhiều đường, nhưng các cụ cứ theo biển chỉ dẫn mà đi thì là đường đẹp nhất, đến đoạn này thì oto là không đi được nữa, chỉ có xe máy phi qua suối thì vào được

"Offroad" tầm hơn trăm mét vào đến chân thác, ngồi sau xe máy cũng kinh phết vì toàn đá lởm chởm xung quanh

tvdung

Xe điện
Thác Khe Vằn đây ợ, mùa này mùa khô nên hơi ít nước, nhưng thác cũng khá lớn

Các chị em máy móc sẵn sàng chuẩn bị tự sướng

Bọn em mò lên tận đỉnh thác, dày dép vứt hết bên dưới nên cứ chân đất mà lên :)

Bị cái quả khỉ gió này nó đâm cho đau hết cả chân

Lên đây lại gặp rất nhiều hoa Sở

Nhìn tiếp lên phía đầu nguồn

Nhìn xuống phía dưới trông bao la hơn :)

thành đông

Xe điện
Em kể tiếp ợ, gần Tết nên táo hơn bình thường :))
Sáng hôm sau, lịch trình bọn em là lượn loanh quanh chợ Bình Liêu buổi sáng xem có gì mua về làm quà được không

Chợ khá to, bên ngoài thì bà con bày bán đủ các thể loại nông sản, rau củ quả, đồ ngâm rượu, ... hàng Ta hàng Tàu đủ cả, mấy món này em không rành nên cũng chả biết thật giả thế nào

Đây là Ba Kích thì phải

Bà cụ người dân tộc Dao ở Bình Liêu

Bên ngoài chợ thì nhộn nhịp, trong chợ thì đìu hiu toàn đồ điện tử, gia dụng, ... của Tàu, tầng 2 thì đồ quần áo cũng của Tàu nốt, em ngó phát rồi té luôn vì không có gì hay cả

Em lại mò ra ngoài chợ ngó nghiêng :)

Món bánh gì đó em không nhớ tên

Sao Ba Kích mà to như củ sắn vậy nhỉ

tvdung

Xe điện
Ngắm nghía thác nước chán rồi, bắt đầu đói, bọn em mò xuống xem gà qué chín chưa, chả là trước khi đến phát là đã vào đặt ngay mấy con gà bản nướng nhồi lá móc mật, xơi ngay tại thác, lòng mề thì nấu miến dong đặc sản BL :)

Có đồ ăn rồi, không thể thiếu đồ uống, giữa cái nơi khỉ ho cò gáy này mua mãi được 1 túi bia, toàn bia nóng nên phải dùng đến cái tủ lạnh thiên nhiên này ợ, cũng lạnh ra phết, bọn em thò chân suống lội mà cũng đã hơi sun một số thứ rồi, mùa hè mà tắm ở đây thì khoái phải biết

Do nước chảy mạnh quá, trôi cả cái túi bia này từ trên thác xuống dưới, vỡ tung (may chỉ vỡ bao chứ không vỡ hàng) :))

Thế là cứ ngồi dưới thác mà hóng từng lon bia thế này đây, cảm giác khoái như câu cá

Cá cứ lững lờ mà bơi

Rồi cũng bị tóm hết

Bọn em lên mâm ngay tại thác

Bia hơi méo tí nhưng uốn vẫn ngon

Oánh chén xong 4 con gà với nồi miến này là bọn em no đến cổ

Xong xuôi, thu dọn đồ đạc, trả lại sự trong sạch cho thiên nhiên, bọn em cắp mít về Hà Nội, kết thúc chuyến đi nhiều kỷ niệm tại đây.
Cảm ơn các cụ, mợ đã theo dõi :)

hieutcnd

Xe điện

Sau 1 hồi leo trèo, đôi bạn trẻ này đã quyết định dừng lại ngắm núi đồi chờ mọi người quay lại :))

Tầm này cũng đã bắt đầu thấy muộn (đã hơn 4h chiều), quãng đường về cửa khẩu Hoành Mô vẫn còn khá xa nên em quyết định là chỉ leo đến "sống khủng long" rồi quay lại, đây cũng là địa điểm cả đoàn hướng tới từ đầu (do bức ảnh ở trang 1).

Gần 4h30 bọn em cũng mò đến chỗ gọi là "sống khủng long", chính là chỗ này đây ợ

Ảnh đẹp quá, thật là hùng vĩ. Em lại lên lịch từ giờ :)

tvdung

Xe điện
H
Cận cảnh cái đầu hồi nhà kia, và cái cây trước mặt
Có vẻ lảng vảng bóng con nghệ thụt :)

Em cũng có tí nghệ thuật, nhưng là nghệ thuật .............. hứng sóng của anh chủ nhà :))

Cảm ơn cụ đã đồng hành cùng em :)

Thêm tí nước trong vắt của thác nước nữa ợ

tvdung

Xe điện
Anh lại tưởng chú vớ được Ba kích "tông dật" nên nó to thế
To thế thì em đã làm vài bó, về uốn 1 người khỏe cả nhà vui :))

Ảnh đẹp quá, thật là hùng vĩ. Em lại lên lịch từ giờ :)
Cảm ơn cụ, cụ định đi mấy vùng biên giới nhớ tránh dịp gần Tết nhá, dịp này tình hình biên giới căng thẳng hơn (chắc do buôn lậu) nên biên phòng họ không cho lên cột mốc (hoặc lên cũng kiểm tra kỹ lắm).

cardreamer

Xe điện
Cuộc sống bình dị bên chân thác Khe Vằn... Miến dong đặc sản Bình liêu làm từ cái củ này đây :)

tvdung

Xe điện
Cuộc sống bình dị bên chân thác Khe Vằn... Miến dong đặc sản Bình liêu làm từ cái củ này đây :)

Bọn em cũng tiếc là không có nhiều thời gian để đi sâu, đi sát vào quần chúng nên chưa thấy cái mông, cái mênh như cụ :)