Một thoáng Nepal

katenguyen

Xe điện
Em vừa trở về từ chuyến đi Nepal cccm ạ. Chắc có nốt ruồi ở chân nên vừa về đến nhà em chỉ mơ tưởng 1 chuyến quay lại :D :D :D
Trong khi cày cuốc kiếm tiền đi tiếp thì em post vài cái ảnh cho đỡ lên cơn nghiền vậy, cccm ủng hộ em phát nhé :"> :"> :">

Tụi em đến Nepal lúc 8-9 giờ tối gì đó, ấn tượng ban đầu là nước bạn nghèo hơn em tưởng. Nhìn từ máy bay xuống, thủ đô Kathmandu tối om om, không hề có đèn đường gì hết. Sân bay bé và mọi thứ đều làm thủ công. Lúc đó khá mệt nên em chả chụp choẹt gì, chỉ lao vội đến chỗ khai hải quan, lục ví đóng lệ phí visa (mình xin visa ở sân bay). Với chuyến đi dưới 15 ngày thì phí visa là 25 usd, các cụ nhớ đổi đô lẻ từ ở nhà không thì sẽ bị mất 5usd vì "không có tiền trả lại". Thủ tục tương đối nhanh, nv hải quan chỉ hỏi vài câu kiểu đi bao nhiêu ngày, dự định ở đâu bla bla ...

Ra đến cửa sân bay là nhốn nháo hỗn loạn kinh hoàng, xe taxi thì cũ mèm chắc phải chạy đến 20 năm rồi các cụ ạ, vẫn biết Nepal là 1 nước không giàu có gì nhưng em cũng vẫn hơi shock vì nước bạn nghèo thế. Vài hình ảnh về phố phường Kathmandu

Dây điện chằng chịt

Một cửa hàng trên phố

Chó nằm la liệt

Phố phường chật chội hầu như ko có vỉa hè

Xe ô tô phổ biến nhất là Suzuki Maruti

Sau đêm đầu tiên, bọn em lên xe bus đi thành phố Pokhara, đường rất xấu, chắc giống VN 15 năm trước.

một trạm xăng

Sau 4 tiếng ngồi ê cả mông trên xe khách, cảnh sắc núi rừng dần hiện ra

Một khu chợ nhỏ

Bữa trưa

Ngày thứ 3, bọn em bắt đầu trekking. Trời trong xanh, nắng hơi gắt và rất nhanh xuống sức huhu, bù lại, có những cảnh đẹp xốn xang lòng người :)

Bọn em ở 1 cái homestay trên núi, cảnh bình minh thật và vi diệu :)

Trong top 10 ngọn núi cao nhất thế giới, Nepal có đến 8 ngọn, đặc sản nơi đây không có gì ngoài núi. Sau 7 ngày trên núi, bọn em quay lại Kathmandu đi dạo city tour và vài cái đền, cũng đẹp nhưng lời khuyên chân thành là đến Nepal chỉ nên đi trek, hãy bỏ qua hết mấy vụ đền đài, nhất là với ai ít thời gian, ít tiền. Vì một số ngày có mây, không nhìn thấy núi được, mình nên giành thời gian ở lại săn tiếp, chứ đừng như bọn em, bỏ 2 ngày ở Kath xem đền đài mà thấy tiếc nuối vì 2 hôm đấy nắng rất to, trời quang, cả lũ suýt xoa giá mà vẫn ở trên núi thì còn nhiều ảnh đẹp hơn nữa. Các cụ nhớ đấy, hãy kiên trì rình rập, chứ đừng có quay về Kath làm giề

Chỉnh sửa cuối:

scorp8x

Xe container
Ngày xưa có 3 đứa Nepal học cùng mình :D gái nhìn cũng đc nhưng hơi đen & zai xì tai nông rân. Nói chung là giống ấn & bangladesh

one

Xe điện
Nepal bé tí, lại bị kẹp giữa Ấn với Tàu, chẳng làm ăn gì được, may có cái Everest mài ra kiếm tí tiền qua ngày. Một trung niên vừa xem series Walking Himalaya trên Discovery HD cho biết.

pain

Xe ba gác
Em hóng và tích lũy cho chuyến công tác sắp tới. Cụ chủ vui lòng chia sẻ kỹ về thủ tục giấy tờ nếu muốn vào sâu và đi đơn lẻ được không ạ?

Ví dụ đi về phía Bắc giáp TQ chẳng hạn.

Reddinang

Xe điện
Cụ lại làm em nhớ đến anh Duy (+) và chị Hồng ;))

katenguyen

Xe điện
Em hóng và tích lũy cho chuyến công tác sắp tới. Cụ chủ vui lòng chia sẻ kỹ về thủ tục giấy tờ nếu muốn vào sâu và đi đơn lẻ được không ạ?

Ví dụ đi về phía Bắc giáp TQ chẳng hạn.
Đi trong nội địa Nepal thì thoải con gà mái các cụ nhé. Em đi hơi ngắn ngày, lần sau em phải đi khoảng 30 ngày mới đủ. 10 ngày không xi nhê gì cụ ơi. Cảnh rất đẹp

pain

Xe ba gác
Đi trong nội địa Nepal thì thoải con gà mái các cụ nhé. Em đi hơi ngắn ngày, lần sau em phải đi khoảng 30 ngày mới đủ. 10 ngày không xi nhê gì cụ ơi. Cảnh rất đẹp
Tks cụ! Vì em nghe nói lên vùng Tibet cũ ( gồm một phần giáp biên TQ) và một số vùng có tu viện cổ phải xin thêm giấy phép ạ.

Em chắc sang thì cũng k dài nên ưu tiên lên vùng Tibet cũ để tham quan các tu viện.

Im pọt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế tức là vẫn có thằng chưa bằng mình phỏng cụ:D

katenguyen

Xe điện
Tks cụ! Vì em nghe nói lên vùng Tibet cũ ( gồm một phần giáp biên TQ) và một số vùng có tu viện cổ phải xin thêm giấy phép ạ.

Em chắc sang thì cũng k dài nên ưu tiên lên vùng Tibet cũ để tham quan các tu viện.
Trừ khi cụ là Phật tử, còn nếu không phải thì nên đi lên núi chơi, đền đài ở Nepal không có gì đặc sắc lắm đâu. Ở đây có rất nhiều người Tibet tị nạn, mà do CP của họ rất thân TQ nên nhiều người Tạng sinh ra trên đất Nepal mà vẫn không có quốc tịch Nepal, vẫn mang kiếp tị nạn cụ ạ :(

pain

Xe ba gác
Trừ khi cụ là Phật tử, còn nếu không phải thì nên đi lên núi chơi, đền đài ở Nepal không có gì đặc sắc lắm đâu. Ở đây có rất nhiều người Tibet tị nạn, mà do CP của họ rất thân TQ nên nhiều người Tạng sinh ra trên đất Nepal mà vẫn không có quốc tịch Nepal, vẫn mang kiếp tị nạn cụ ạ :(
Em có tâm niệm gắng được chiêm bái các tu viện ở vùng Tibet cũ. Thậm chí chỉ là những hang nhỏ mà các Cao Tăng xưa ngồi Thiền định. Biết là khó và còn phụ thuộc vào nhiều điều khác xong cứ có ý chí là có con đường, phỏng cụ?

katenguyen

Xe điện
Em có tâm niệm gắng được chiêm bái các tu viện ở vùng Tibet cũ. Thậm chí chỉ là những hang nhỏ mà các Cao Tăng xưa ngồi Thiền định. Biết là khó và còn phụ thuộc vào nhiều điều khác xong cứ có ý chí là có con đường, phỏng cụ?
Em vote cụ ạ :)
Thế cụ đi Bhutan đi :D