Một thoáng nước Mỹ

Đồi Capitol cụ ạ. Cách phát âm giống capital.
Thanks cụ. Hình như cụ cũng ở Mỹ rất lâu nên xem comment của cụ ở mấy thớt khác thấy cụ nắm rất rõ về Mỹ. Cụ có hình ảnh hay thông tin thì share cho mọi người cùng xem

vutran897

Xe đạp
61 page rồi cụ ơi...e đọc hết 61 page như leo 61 tầng trung cư vất vả quá vì vừa leo vừa ngắm cảnh các cụ chụp, nước Mỹ thật đẹp. E kính các cụ một ly ạ...

Ivory

Xe hơi
Thanks cụ. Hình như cụ cũng ở Mỹ rất lâu nên xem comment của cụ ở mấy thớt khác thấy cụ nắm rất rõ về Mỹ. Cụ có hình ảnh hay thông tin thì share cho mọi người cùng xem
Vâng, em ở vài năm thôi. Để em tìm xem còn anh nào thì chia sẻ với các cụ. Nhưng để em thuyết minh thêm một số ảnh của cụ đã.

Chỉnh sửa cuối:

Ivory

Xe hơi
Sau một chuyến bay dài 13 tiếng vượt qua Thái bình dương nhà em đáp xuống phi trường mang tên vị tổng thống đào hoa nhưng bạc mệnh của Mỹ J.F Kenerdy

Những hình ảnh đầu tiên về nước Mỹ

Một em Cadilac

Taxi vàng là loại chạy lông nhông trên đường. Muốn đi phải gặp và vẫy (không có tổng đài để mà gọi đâu). Tính tiền theo đồng hồ. 2,5 USD/mile (1,6 km) Còn các loại taxi mày đen như Lincoln hoặc Cadillac như trong ảnh là loại đắt tiền hơn, có hãng cho thuê riêng, thường là để đón khách VIP cho sang trọng. Trả tiền theo chuyến. Ở bang New Jersey cạnh New York có nhiều hãng xe thuê lắm.

Ivory

Xe hơi

Trên đường ở sân bay JFK về trung tâm thành phố, cụ để ý thấy cái cầu xi măng ở phía trên dọc theo đường nhựa không? Đó là đường Air train của sân bay, chạy ra ngoài khoảng 3 km để nối với trạm xe điện ngâm subway. Người ít tiền thì chơi loại dịch vụ này.

Ivory

Xe hơi

Cụ lên cầu Queensboro (cầu quận Queen) theo hướng này là đi từ trung tâm ra ngoài (từ quân Manhattan sang quận Queen), theo phố 58 mà chui vào thầng 1. Chắc cụ vừa ở cửa hàng Apple Store về (58th Street với Fifth Avenue).

Ivory

Xe hơi

Đây là cụ đang đi dọc First Avenue, đang ở phố 47. Cụ vừa đi qua trụ sở Liên Hiệp Quốc. Ngay bên trái cụ cách 20m là Tòa nhà của tỷ phú Donald Trump có cửa mạ vàng mà cụ đã post ảnh đấy. Lần đầu tiên em sang New York, đến đây ngửa cổ lên nhìn mà rơi cả mũ cối.

Toà nhà kính đen chếch bên phải là nơi một số Phái đoàn ngoại giao của các nước tại Liên Hiệp Quốc đặt trụ sở (thuê), trong đó có Phái đoàn của Việt Nam.

Chỉnh sửa cuối:

Ivory

Xe hơi

Đây là đoạn Phố 42 từ Second Avenue nhìn về Firrst Avenue và trụ sở Liên Hiệp Quốc. Toà nhà gạch treo cờ ở bên phải là khách sạn nhỏ nơi nhiều khách VIP Việt Nam sang ở. Bên trái chỗ có lùm cây xanh là trụ sở Ford Foundation, tổ chức phi chính phủ lớn có nhiều dự án tài trợ cho Việt Nam. Trụ sở của họ có một khu vườn kính trong nhà to nhất thế giới trồng đầy cây xanh.

Ivory

Xe hơi

Ở New York có dịch vụ xe buýt 2 tầng du lịch dưới hình thức hop on - hop off (lên xuống tùy thích). Cụ mua vé ngày khoảng 40 USD gì đó rồi tìm tuyến xe này chạy mà đón. Thích dừng lại thì xuống bến, chơi chán lại đón xe khác mà đi tiếp. Em chưa thử loại này, nghe nói vậy.

Ivory

Xe hơi

Đoạn này của Phố Uôn thì hầu như không có khách du lịch mà chỉ có dân bản địa vì không có gì để xem. Chỉ có một đoạn ngắn từ Broadway (nhìn thẳng vào nhà thờ) đến Broad Street (Thì trường chứng khoán NY) là đông nghịt khách du lịch

Đây là cụ đang đi dọc First Avenue, đang ở phố 47. Cụ vừa đi qua trụ sở Liên Hiệp Quốc. Ngay bên trái cụ cách 20m là Tòa nhà của tỷ phú Donald Trump có cửa mạ vàng mà cụ đã post ảnh đấy. Lần đầu tiên em sang New York, đến đây ngửa cổ lên nhìn mà rơi cả mũ cối.

Toà nhà kính đen chếch bên phải là nơi một số Phái đoàn ngoại giao của các nước tại Liên Hiệp Quốc đặt trụ sở (thuê), trong đó có Phái đoàn của Việt Nam.
Cái chỗ trụ sở LHQ mà sao vỉa hè bong tróc nham nhở thế cụ Ivory nhỉ. Ở NY em thấy dân tình cũng xả rác ra đầy đường, đổ từng đống tưỡng y như ở Việt Nam, nhất là những khu có đông người Châu Á. Khu Harlem giờ còn nguy hiểm không cụ? Em bảo định lang thang đến đẫy xem như thế nào thì thằng cùng đoàn nó trợn mắt nhìn em bảo : cảnh sát vào đi vào đó còn phải đi cả cặp, Anh có bị điên không đấy ? He he thế là em phải từ bỏ ý định

Cuoc_bo

Xe máy
Xem ảnh các cụ chụp các bang miền Tây mà phê quá, em sang Baltimore năm ngoái mà kinh. Ngoài trừ khu trung tâm Inner Harbor nhìn hoành tráng thì các khu khác nhìn lôm côm lắm ạ.

Taxi thì toàn xe đời nhà tống, và các bạn châu phi lái nên em ứ dám lên, toàn phải phi tàu điện với là bus. Lên tàu điện thì dân vô gia cư trốn vế, ngủ ngày, ngủ đêm trền tàu nhan nhản.

Ra các khu chợ xa xa thì mới tầm 6h đã đóng cửa, khu chợ trung tâm như Lexington mà trộm cắp, chèo kéo mời mọc mua đồ ngoài cổng chợ kinh hơn chợ Đồng Xuân nhà mình nhiều.

Ở các trạm dừng xe bus, tàu điện, sau các toà nhà, ngân hàng... dân vô gia cư cũng ngủ ngồi hoạc quấn chăn ngủ. Sáng sớm em đợi xe mà toàn phải đứng bên ngoài để đợi. Còn các bà, các cô quấn chăn hút thuốc ở các trung tâm bảo trợ phụ nữ hoạc đại loại các trung tâm xã hội thì nhiều lắm. Ăn xin thi thoảng lại gặp, không cho thì lại F*** Chinese ngay b-( .

Vì những lý do đó nên nhiều khi em cũng ứ dám đưa máy ảnh ra chụp hình luôn.

Ấn tượng lần đầu đi Mẽo của em không được tốt cho lắm. Hi vọng có dịp tới các bang miền Tây để thưởng thức các món mà cụ VIT với cụ LON đã cho du ngoạn.

Xem ảnh các cụ chụp các bang miền Tây mà phê quá, em sang Baltimore năm ngoái mà kinh. Ngoài trừ khu trung tâm Inner Harbor nhìn hoành tráng thì các khu khác nhìn lôm côm lắm ạ.

Ấn tượng lần đầu đi Mẽo của em không được tốt cho lắm. Hi vọng có dịp tới các bang miền Tây để thưởng thức các món mà cụ VIT với cụ LON đã cho du ngoạn.
Ặc, cụ cắt xén nick của em nhạy cảm thế .:-|

hoanghainam_hp

Xe máy
Đẹp quá cụ chủ thớt à... Đúng là đất nước của những ước mơ.

dao_hiep

Xe buýt
Mỹ có khác. Giàu dã man.

duonghasc

Xe hơi
em chờ ảnh của cụ
xem có gì hot trên đất nước này không