Thảo luận Một vài cảm nhận về Forte 2011 TH sau 1.5 tháng và 2000km

mantrick2007

Xe máy
các cụ cho hỏi. Bình thường e thấy ở nút Trip hiển thị số l/100km . Mấy hôm nay không hiểu em ấn cái j nó thành số km/l . Em muốn chỉnh lại kiểu j hả các cụ?

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
các cụ cho hỏi. Bình thường e thấy ở nút Trip hiển thị số l/100km . Mấy hôm nay không hiểu em ấn cái j nó thành số km/l . Em muốn chỉnh lại kiểu j hả các cụ?
Cụ lại ấn tiếp vào nút ấy ợ. :D. Khi nào hiện ra đúng chức năng cụ định kiếm thì dừng lại. (Hành trình A -> Hành trình B -> Mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình -> Mức tiêu thụ nhiên liệu hiện tại -> Tốc độ trung bình -> Thời gian lái xe)

Chỉnh sửa cuối:

mantrick2007

Xe máy
Cụ lại ấn tiếp vào nút ấy ợ. :D. Khi nào hiện ra đúng chức năng cụ định kiếm thì dừng lại. (Hành trình A -> Hành trình B -> Mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình -> Mức tiêu thụ nhiên liệu hiện tại -> Tốc độ trung bình -> Thời gian lái xe)
Đúng là như cụ nói \; (Hành trình A -> Hành trình B -> Mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình -> Mức tiêu thụ nhiên liệu hiện tại l/100km -> Tốc độ trung bình -> Thời gian lái xe) nhưng bay h nó thế này :
(Hành trình A -> Hành trình B -> Mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình -> Mức tiêu thụ nhiên liệu hiện tại km/l -> Tốc độ trung bình -> Thời gian lái xe) cụ có giải pháp nào ko?

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Đúng là như cụ nói \; (Hành trình A -> Hành trình B -> Mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình -> Mức tiêu thụ nhiên liệu hiện tại l/100km -> Tốc độ trung bình -> Thời gian lái xe) nhưng bay h nó thế này :
(Hành trình A -> Hành trình B -> Mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình -> Mức tiêu thụ nhiên liệu hiện tại km/l -> Tốc độ trung bình -> Thời gian lái xe) cụ có giải pháp nào ko?
:)) quá đơn giản cụ ơi.

Cụ ấn đến lúc màn hình đang hiển thị km/l thì ấn và giữ cho tới khi nào nó nhảy lại thành l/100km là ngon =)) -> nhớ rót rượu cho em nhé, nếu chưa tham gia hội Kia Forte Club thì cụ join với bọn em cho vui nhé :)
-> http://www.otofun.net/forums/146-kia-forte-club-kfc

laonongtridien

Xe buýt
Báo cáo các bác là em mới lấy vợ 2 Kia Forte 2011 của anh Hải, bản full, camera lùi, số 6 cấp, đăng kí đầu tháng 1, hiện đã đi được hơn 2000km.

Em có một vài cảm nhận như sau:
+ Tổng quan: em hoàn toàn hài lòng về em nó ạ, cảm giác lái tốt, tiện nghi, ăn uống nhẹ nhàng, đi nhanh hơi bồng bềnh (>80km), đèn pha hơi tối.
+ Ngoại thất: em thấy đẹp, vỏ có vẻ dày và chắc hơn em Lac CDX
+ Nội thất: em thấy rất ổn, thiết kế thân thiện và tạo cảm giác thoải mái cho người lái. Tuy nhiên có một số chi tiết bằng nhựa không được khít lắm
+ Mùi xe: xe mới chỉ phảng phất mùi da, sau 1 tháng sử dụng là hết. Con CDX của ông anh họ em nặng mùi sợ, em ngồi vào suýt nôn, không biết tại xe hay vệ sinh kém.
+ Động cơ 1.6: với điều kiện đường xá VN em nghĩ là ok, chuyển số êm, em hay đi Hà Nội -Thái Nguyên cũng chưa bao giờ vít được quá 100km. Xe bốc ở tốc độ thấp <=40km, trên 40km thì cũng bình thường, không được vọt cho lắm. Hôm nào chắc em phải vác ra cao tốc test max speed cái. Em xem trên youtube có 1 chú ở Trung Đông vít lên 200km/h luôn.
+ Cách âm: đường đẹp đi cách âm khá tốt nhưng đường xấu thì rất ồn, chủ yếu từ lốp dội lên. Em lấy về cũng chưa chỉnh lại áp suất lốp, hôm nào rảnh đi chỉnh lại về 2.2kg xem thế nào.
+ Ăn uống: chạy roda trong phố hết 9l/100km, đường trường hết 7l/100km. Hiện tại xuống còn 6.5l/100km đường trường, 8.5l/100km đường phố. Em hay đi làm từ Linh Đàm -> Trung Hòa Nhân Chính, đường trường Hà Nội - Thái Nguyên.
+ Âm thanh: em hoàn toàn hài lòng với dàn âm thanh 6 loa của em nó.

Còn đây là hình ảnh vợ 2 em hôm về thăm quê ạ, mời các bác ngắm
Thường thì "mẹ khen con hát hay", khi đánh giá cái thuộc về mình, tức là cái mình đã thích (ít nhất ở điểm nào đó) thì khó khách quan được.
Bản thân già tôi đi chú Forte bản GDI 1.6, hiện đã đi được 15,000km, thấy mọi thứ ổn, thay dầu 3 lần. Đánh giá tốt (phù hợp với chi phí), máy GDI có khỏe hơn DOHC chút xíu (so với thời điểm tôi mua nó thì cao hơn Cerato nhập bản nội địa Hàn Quốc khoảng 4,000 usd), tuy nhiên được cái chạy đủ tải (5 người lớn), khi nhích chân ga vẫn thấy độ ...vọt tốt.
Nhưng bực cái vài ba ông hàng xóm dùng toàn đồ Toy (Vios, Altis...) thì dè bỉu đủ kiểu! Thôi thì mình đã khoái em nó cố mà nuốt cái bực vào mình mà vẫn ...cười, chứ lại đi cãi nhau xe anh xe tôi, hãng này hãng kia sao, bản thân già này cũng có vài anh bạn làm chỗ anh Toy, cũng biết các mánh khóe...ăn cắp vật tư để giảm chi phí của chúng nó (giá xe Toy lắp ở VN) cũng được như xe Toy toàn cầu thì mình cũng không ý kiến gì mấy ông kia...
Thôi thì xe nó chọn mình, mình chọn xe.....số rồi!

vuquan

Xe hơi
Có lẽ bác nhầm rồi. Em không có xe, chuyên đi xe mượn nên đi khá nhiều loại xe :)
Loại xe của bác em cũng đi rồi.
Và em chưa từng thấy con nào báo số lít/100km bao giờ bác ạ. Em chỉ thấy nó báo số km/lít, ở tình trạng tức thời hoặc trung bình cho cả quãng đường đi.

bin_to

Xe máy
cảm nhận chạy forte sau hơn 12.000 km thấy:
+ ko thấy hỏng hóc vặt, nội ngoại thất ổn.
+ Zoăng cao su có vẻ ngót, kính cửa hơi kêu rè rè (chắc do để cả ngày lẫn đêm em nó ngoài trời)
+ Tiêu thụ nhiên liệu: khá tiết kiệm
+ máy chạy bốc mặc dù 1.6, chạy cùng với a Corrolla ăn đứt, đặt biệt chạy chế độ sang số trên vô lăng
+ nội / ngoại thất ăn đứt anh Toy cùng hạng và 1 số option còn hơn cả anh cam (sang số trên vô lăng, gương gập điện, cửa sổ trời, sấy kính sau...), da bọc ghế hơi lởm nhưng chấp nhận đc, ngồi ghế lái mau mỏi lưng.
+ Đồ ngon bổ rẻ, logo ko phải tán đinh kiểu " ăn chắc mặc bền" , mất ra Nguyễn công Trức 60 bộ
+ đi xe có độ ồn khá lớn trên các con đường xù xì, chạy êm trên đường mới rải (cái này chưa trải nghiệm các xe cùng hạng của hãng khác) tuy nhiên bộ la răng đẹp hơn hẳn các dòngh xe cùng hạng.
+ điều hòa mát lạnh rất dễ viêm phổi mấy em đì cùng
+ Hàng ghế sau gập nối liền với khoang để đồ, rất thuận tiện chở các loại hàng cồng có chiều dài hoặc để đồ.
+ đi lùi buổi tối hơi khó nhìn do đèn hậu ko đủ sáng
+ ăng ten xấu, thiết kế kiểu vây cá đẹp hơn
+ nhiều màu để lựa chọn
+ Và nhược điểm lớn nhất của dòng này là đi đâu cũng đụng hàng, chạy quá nhiều trên phố
....

"Đường xa mới biết ngựa hay"_Để Xe chạy khoảng 3 năm rồi so sánh tiếp Xem thế nào Cụ ah.
Bác nói chuẩn, nhưng mỗi tội 3 năm cho 1 chiếc ô tô nó cũng chả thấm vào đâu nếu như chủ nhân của nó không "dùng như phá". Em nhớ đầu năm 2004 Bố em mua chiếc ô tô đầu tiên Kia Pride CD5 chạy đến 10/2006 (khoảng 2,5 năm) vẫn tốt. Vì là chiếc xe đầu tiên, Bố và em đều mới học lái nên va quệt nhiều không kể xiết, thậm chí có lần còn bị tai nạn móp hết sườn, hông phải. Sau đó ông mua con Fiat Alber 1.3 dùng đến 7/2010 (gần 4 năm) dùng giữ gìn hơn (vì lúc đó tay lái cũng đã lụa hơn), em nó phải thay lốc điều hòa, còn lại vẫn ok.... Trong nội bộ gđ em người chạy Toy LD, người chạy Hon, người chạy Hyundai, Kia nhưng tất thảy đều thấy ok và hài lòng về chiếc xe của mình. Cũng chả ai chê xe ai vì với mỗi người chiếc xe nó cũng là phương tiện lẫn niềm đam mê. Thích là mần thôi, đừng quá câu nệ chuyện Hàn hay Nhật vì với thời gian 5 năm / đổi 1 xe thì em nghĩ chả em nào hỏng cả đâu.

Tienthinh

Xe tăng
Hỏng làm sao được trong vòng 05 năm,trên 10 năm thì mới phải lăn tăn.Forte chạy cũng rất ổn mà ,nhưng giá giờ em thấy không hấp dẫn nữa, hay do bán chạy quá nhỉ?

smilingmen

Xe hơi
Em cũng mới lấy 1 em Cerato Hatchback, bản nhập nguyên chiếc từ Hàn Quốc. Cảm nhận chung thì cũng như các bác nói thôi.
- Về xăng thì em toàn đi thành phố, tuyến Nguyễn Trãi - Khuất Duy Tiến - Lê Văn Lương - Láng Hạ, cũng hay bị tắc đường nên khá ăn xăng. Ban đầu chân ga em còn non nên toàn báo 14l/100 km, sau 1 tuần chú ý đều ga hơn thì xuống còn 12l/100Km. Tuy nhiên em vẫn thấy khá ăn xăng vì đổ 500 k (tương đương 22l) mà chỉ đi được có xấp xỉ 150km. Hy vọng lái quen hơn và tìm được đường ... đỡ tắc hơn thì em ý sẽ ăn uống ít hơn.
- Có 1 điểm không thấy các bác nói là em thấy xe tăng số từ số 1 lên số 2 khá chậm, phải ấn ga khá sâu và có độ ì thì xe mới vọt lên. Có thể do em này khung gầm chắc, nặng chăng?.
- 1 điểm nữa là em thấy khá khó bấm còi. Muốn bấm k còn cách nào khác là dịch chuyển tay vào giữa trục xoay.
- Nhìn chung thì với tầm tiền như vậy em thấy thế là ok :)

tazzan_man

Xe tăng
Sao các cụ đi đường dài mà có 6~7l được nhỉ? Hôm trước em chạy cao tốc Bắc Ninh liên tục ~80km/h đều ga mà chỉ được 8l nhỉ. Em chạy phải 50km ổn định như vậy. Xe cũng mới thay dầu. Đường phố thì tầm 11-12l. Xe em là Cerato 2011, đi 1.2 vạn.

Chỉnh sửa cuối:

tazzan_man

Xe tăng
Có lẽ bác nhầm rồi. Em không có xe, chuyên đi xe mượn nên đi khá nhiều loại xe :)
Và em chưa từng thấy con nào báo số lít/100km bao giờ bác ạ. Em chỉ thấy nó báo số km/lít, ở tình trạng tức thời hoặc trung bình cho cả quãng đường đi.
Có mà cụ. chắc cụ nhầm thôi.

mantrick2007

Xe máy
cụ này nói phải. Em thử giữ thế nào thì giữ cũng ko hiện ra số lít/100km. Hay trước giờ e nhìn nhầm nhỉ. Tks cụ!

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Sao các cụ đi đường dài mà có 6~7l được nhỉ? Hôm trước em chạy cao tốc Bắc Ninh liên tục ~80km/h đều ga mà chỉ được 8l nhỉ. Em chạy phải 50km ổn định như vậy. Xe cũng mới thay dầu. Đường phố thì tầm 11-12l. Xe em là Cerato 2011, đi 1.2 vạn.
Hôm trước em vừa chạy xuống Đỗ Xá, xe báo 7,5lit/100km. Cũng khá hài lòng rồi. Xe em Cer 2011 mới chạy có 5000km

x4hai

Xe hơi
Báo cáo các cụ tính đến thời điềm này là gần 1,5 năm và xe đã đi được 22.000km, em vẫn hoàn toàn hài lòng về em nó.
Thấy nhiều cụ bảo đi Toy lành, các cụ xem có lành bằng em Forte này không nhé:
- Sau 1,5 năm và 2,2 vạn km, em chưa phải làm gì ngoài thay dầu định kì và 2 cái bóng đèn cos
- Ăn uống nhẹ nhàng, trung bình 7l/100km đường trường, 12l/km đường nội thành (điều hòa lúc nào cũng mát rượi)
- Chả mấy khi mất tiền gửi xe trừ khi vào trung tâm, em ở Linh Đàm, làm việc ở Trung Hòa Nhân Chính toàn đỗ free
- Xe để quăng quật nhưng chả thấy mất gì bao giờ, logo, gương, gạt nước toàn để nguyên bản, chẳng buồn bắn đinh hay gắn bảo vệ
- Đỗ xe thì mấy lần lấy nhầm vì nhiều Forte quá, lại tưởng khóa bị hỏng :D
- Về tiện nghi thì khỏi phải bàn, óp sừn phun phè phè, dùng mãi chả hết

Kết luận: nếu được lựa chọn lại thì quyết định của em vẫn là Forte. Xét về hiệu quả sử dụng trên số tiền đầu tư thì Forte vẫn là số 1.
Tuy nhiên nếu tiền không phải là vấn đề gì lựa chọn của em lại khác ạ. Tiền có thể làm con người ta thay đổi mà phải không các cụ hehe :))

Chỉnh sửa cuối:
Báo cáo các cụ tính đến thời điềm này là gần 1,5 năm và xe đã đi được 22.000km, em vẫn hoàn toàn hài lòng về em nó.
Thấy nhiều cụ bảo đi Toy lành, các cụ xem có lành bằng em Forte này không nhé:
- Sau 1,5 năm và 2,2 vạn km, em chưa phải làm gì ngoài thay dầu định kì và 2 cái bóng đèn cos
- Ăn uống nhẹ nhàng, trung bình 7l/100km đường trường, 12l/km đường nội thành (điều hòa lúc nào cũng mát rượi)
- Chả mấy khi mất tiền gửi xe trừ khi vào trung tâm, em ở Linh Đàm, làm việc ở Trung Hòa Nhân Chính toàn đỗ free
- Xe để quăng quật nhưng chả thấy mất gì bao giờ, logo, gương, gạt nước toàn để nguyên bản, chẳng buồn bắn đinh hay gắn bảo vệ
- Đỗ xe thì mấy lần lấy nhầm vì nhiều Forte quá, lại tưởng khóa bị hỏng :D
- Về tiện nghi thì khỏi phải bàn, óp sừn phun phè phè, dùng mãi chả hết

Kết luận: nếu được lựa chọn lại thì quyết định của em vẫn là Forte. Xét về hiệu quả sử dụng trên số tiền đầu tư thì Forte vẫn là số 1.
Tuy nhiên nếu tiền không phải là vấn đề gì lựa chọn của em lại khác ạ. Tiền có thể làm con người ta thay đổi mà phải không các cụ hehe :))
Cụ chém vừa thôi, em ăn quả mất gương ngay mùng 8 tết vì cái tội sơ sểnh 1 đêm vứt xe trước cổng cơ quan (nằm trong khu quân đội đàng hoàng nhé).

liemtc

Xe máy
Cụ chém vừa thôi, em ăn quả mất gương ngay mùng 8 tết vì cái tội sơ sểnh 1 đêm vứt xe trước cổng cơ quan (nằm trong khu quân đội đàng hoàng nhé).
Hehe, công nhận đi xe hàn được cái tỷ lệ % mất mấy thứ kiểu logo, gạt mưa, gương là thấp hơn toy nhiều. Em có kinh nghiệm cứ đỗ xe gần em toy nào đấy là yên tâm :)) , trộm thời buổi này (trừ nghiện đang đói thuốc) nó cũng có lựa chọn lắm.

x4hai

Xe hơi
Em có sao nói vậy thôi, thực tế là em vẫn đang để quăng quật ở Linh Đàm và Trung Hòa Nhân Chính chẳng bao giờ gửi và cũng chẳng bao giờ mất gì. Chẳng nhẽ số em nó may :-??

sonbach

Xe máy
Báo cáo các bác là em mới lấy vợ 2 Kia Forte 2011 của anh Hải, bản full, camera lùi, số 6 cấp, đăng kí đầu tháng 1, hiện đã đi được hơn 2000km.

Em có một vài cảm nhận như sau:
+ Tổng quan: em hoàn toàn hài lòng về em nó ạ, cảm giác lái tốt, tiện nghi, ăn uống nhẹ nhàng, đi nhanh hơi bồng bềnh (>80km), đèn pha hơi tối.
+ Ngoại thất: em thấy đẹp, vỏ có vẻ dày và chắc hơn em Lac CDX
+ Nội thất: em thấy rất ổn, thiết kế thân thiện và tạo cảm giác thoải mái cho người lái. Tuy nhiên có một số chi tiết bằng nhựa không được khít lắm
+ Mùi xe: xe mới chỉ phảng phất mùi da, sau 1 tháng sử dụng là hết. Con CDX của ông anh họ em nặng mùi sợ, em ngồi vào suýt nôn, không biết tại xe hay vệ sinh kém.
+ Động cơ 1.6: với điều kiện đường xá VN em nghĩ là ok, chuyển số êm, em hay đi Hà Nội -Thái Nguyên cũng chưa bao giờ vít được quá 100km. Xe bốc ở tốc độ thấp <=40km, trên 40km thì cũng bình thường, không được vọt cho lắm. Hôm nào chắc em phải vác ra cao tốc test max speed cái. Em xem trên youtube có 1 chú ở Trung Đông vít lên 200km/h luôn.
+ Cách âm: đường đẹp đi cách âm khá tốt nhưng đường xấu thì rất ồn, chủ yếu từ lốp dội lên. Em lấy về cũng chưa chỉnh lại áp suất lốp, hôm nào rảnh đi chỉnh lại về 2.2kg xem thế nào.
+ Ăn uống: chạy roda trong phố hết 9l/100km, đường trường hết 7l/100km. Hiện tại xuống còn 6.5l/100km đường trường, 8.5l/100km đường phố. Em hay đi làm từ Linh Đàm -> Trung Hòa Nhân Chính, đường trường Hà Nội - Thái Nguyên.
+ Âm thanh: em hoàn toàn hài lòng với dàn âm thanh 6 loa của em nó.

Còn đây là hình ảnh vợ 2 em hôm về thăm quê ạ, mời các bác ngắm
he giá cả và tất cả sau đang kí là bao nhiêu tiền vậy cụ