Một vài kinh nghiệm nho nhỏ sau khi sở hữu 1 chiếc xe mới!!!

Trung Khai

Xe tải
Thanks bác! theo em chọn xe nào mà:
1. Giữ giá (để sau này đổi xe đỡ tiếc)
2. Dễ sử dụng, tiết kiệm xăng và sửa chữa, đồ đạc thay thế rẻ
3. Kiên quyết không làm nô lệ của xe, đỗ xe không sợ bị vặt đồ
....

nettv

Đi bộ
thaks bác

kinh nghiem chưa có! chưa có...cảm ơn bác nhiều ..vote bác

Isu_zu

Xe container
Ai cũng thích xe xịn, nhưng mua xe nào thì phải tính, phù hợp với kinh tế của mình, vì xe xịn, nuôi tốn kém, mất giá nhanh . Nếu bác chỉ đi trong phố, 1 em Vios hay Morning, hay Tiida, sẽ hay hơn là BMW 7 series, trừ khi có lái xe riêng, và thu nhập cực ...cao. Cho dù có bao nhiêu hệ thống an toàn, lái xe cẩn thận vẫn lá quyết định, vì không có xe du lịch nào an toàn khi đấu đầu với xe benz, xe công, hay xe tải ...

Ho Cong

Xe buýt
....
3. Kiên quyết không làm nô lệ của xe, đỗ xe không sợ bị vặt đồ
....
Vụ này thì tui không tán thành với bác: trộm nó vặt đồ khác gì nó móc túi mình ? thêm nữa khi bị vặt (gương chẳng hạn) sẽ khiến bác đi lại khó khăn, lại tốn time mà đi tìm mua, gắn lại cho chuẩn nữa ... mệt đủ đường luôn. Bác nói vậy là chắc bác chưa bị tụi trộm nó vặt lần nào nhỉ ?

HAISPKT

Xe máy
các bác nói hay quá vì theo em đơn giản là có cái 4b chạy là được rồi còn xịn hay không thì ko cần tính. em có quan niệm có cái ra đường ko bị mưa nắng là được bác ạ

tailieu

Xe tăng
Vậy thì với con Vios số sàn mới mua năm ngoái của thằng em em, nhờ các bác cho ý kiến nên làm thêm gì cho nó "căn bản" đây? Bọc da ghế, lót sàn, chống nắng thì đủ chưa? Mong hồi âm!

Chỉnh sửa cuối:

TuNam

Xe tải
Các bác ơi thay ghế da là sao ạ, nó bọc thêm 1 cái áo da lên ghế nỉ hay nó lột hết cả ra rồi nhồi lại ? Bọc xong nó có xộc xệch không ạ? Em không thích bộ nỉ nhưng chưa dám đi bọc da. Các bác giải thích giúp nhé

freelance

Xe hơi
vụ này rất ủng hộ chủ thớt (b), chỉ nhắc anh em khi đi đến 1500km nhỡ thay dầu, kiểm tra nước phun kính và nếu có điều kiện cẩn cân chỉnh lại vành xe :41:,
mong được anh em chia sẻ thêm kinh nghiệm khi đi xem mới :6:

xenoi

Xe hơi
vụ này rất ủng hộ chủ thớt (b), chỉ nhắc anh em khi đi đến 1500km nhỡ thay dầu, kiểm tra nước phun kính và nếu có điều kiện cẩn cân chỉnh lại vành xe :41:,
mong được anh em chia sẻ thêm kinh nghiệm khi đi xem mới :6:
Cân chỉnh lại vành xe là sao?

tanbinh_mu

Xe đạp
Hì hì, còn thiếu 2 thứ cũng quan trọng nếu đi đường dài (k)
1. Mấy miếng vá lốp nếu lốp bị thủng ( thứ này ra phố Huế có bán rẻ thôi vài chục K )
2. Bộ dây câu điện ắc qui từ xe nọ sang xe kia ( đề phòng bình điện bị hư )

sadam262

Xe buýt
Vừa mới đăng ký đã được các bác quan tâm
Thanks các bác
Em vừa được bà dì để cho camry 2002 xuất mỹ, đang tìm hiểu đây
Bài viết bổ ích qua cho dân amater chúng em

orijo911

Xe tải
Các bác cho em hỏi tự rửa xe thế nào để khỏi bị xước xe nhỉ, em thấy rất khó tránh khỏi nếu vòi rửa tại nhà mình k mạnh dc như vòi rửa ngoài hàng nên không thể trôi hết cát bám trên xe dc. Do vậy khi lau rửa bằng khăn cát vẫn chà xát lên sơn xe gây xước. Bác nào có kinh nghiệm rửa xe tư vấn cho anh em với nhé. Thanks các bác nhiều (l)

scud122

Xe tăng
Tôi đang định lắp quả cảm biến áp suất lốp cho xe VIOS, có nên k bác, có gì bất tiện k???:21:

tienpham1102

Xe tăng
Tôi đang định lắp quả cảm biến áp suất lốp cho xe VIOS, có nên k bác, có gì bất tiện k???:21:
Có bác ợ, tự dưng lại phải soi thêm một thông số nữa trên xe:69::69:

bongmaxe

Đi bộ
Bài của bác viết em thấy rất thực tế. Cảm ơn Bác nhiều

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Tuấn Anh VST

Xe đạp
Các bác ơi thay ghế da là sao ạ, nó bọc thêm 1 cái áo da lên ghế nỉ hay nó lột hết cả ra rồi nhồi lại ? Bọc xong nó có xộc xệch không ạ? Em không thích bộ nỉ nhưng chưa dám đi bọc da. Các bác giải thích giúp nhé
E có ý định như bác, nên chạy ra chỗ bọc da quan sát họ làm, xong e chạy mất dép luôn bác ợ, mô tả cho bác xem nhé.
Bọc da:
1. Chúng nó lột bọc nỉ ra, đo ướm cắt da vào, may => độ chính xác ko cao (thợ thủ công mà), :ohmy:
2. Xẻ thịt toàn bộ nội thất xe bác : thấy xót lắm bác ợ! nhất là gặp mấy tay thợ hai lúa lên đời.:'(
3. May xong: đắp bọc da vào lớp mút, do ko chính xác, may cong vênh, nên làm biến dạng một số góc cạnh của ghế => trông như hàng thủ công thứ phẩm í!:102:
4. Lắp lại: rất ẩu, ghế có thể không chính xác vị trí, ghế sau có thể cong vênh => dùng sức trâu để đè và xiết ốc vít => ảnh hưởng rất nhiều đến thẩm mỹ, độ zin của nội thất, có thể giảm đáng kể tính cách âm của xe.:redface:
5. Kết thúc: Nhìn vào không còn độ hài hòa cân đối của nội thất xe nữa (cái mà các hãng phải bỏ rất nhiều tiền của thuê các nhà thiết kế cao cấp mới có được - nay được các hai lúa thiết kế lại). Trông lôi thôi, bầy hầy.(y)

Kết luận: Nên sử dụng nội thất zin, chỉ thay khi đã quá cũ, khi thay nên chọn những nơi chuyên nghiệp một tí, nhất thiết phải xem trước thành phẩm của họ (rình xem mấy xe trước đó).
Chúc bác hài lòng với nội thất xe mới của mình. (b)

patxehop

Đi bộ
-Các hệ thống an toàn điện tử như: VDC; ABS; Presafe (Mer)… Tất cả những tính năng này nên có ngay khi mua xe mới do việc lắp đặt bổ sung sau này cho xe của các bác hiện này là rất khó nếu không muốn nói là chưa thể.
- Cái vụ này làm sao mà độ thêm được hở bác. Phải chọn trước khi mua xe thui :^) :^)
- Thanks bác vì nhưng thông tin có ích

Iozik

Đi bộ
Em là tài mới xin kính chào các bác!

Bài viết của bác chủ thớt thật hay và bổ ích với đám lính mới chúng em. Em xin cảm ơn và chúc các bác bình an sau tay lái!(b)

hoangtunamtan

Xe buýt
Bác ở ngoài Hà Nội thì ra BigC có bán đấy, bơm lốp ôtô lấy điện từ ắc quy ra. Giá khoảng 1,2M