Một vài nhận xét sau vài ngày chạy KIA sorento 2014

civic9356

Xe hơi

hicuti

Xe hơi
Giống cụ trước em cũng chạy Ỉn sau 3 năm chuyển qua So đi đc 2 năm thấy sướng hơn nhiều, xăng thì nó có ăn hơn In khi chạy trong phố chứ ra đường trường như hôm tết tây em đi Sapa đèo dốc nhiều mà chỉ lên đến 10km/l. còn chạy cao tốc xuống còn 8l/100km.
Chỉ ghét nó là không hiểu sao Cu roa của nó kém thế đi 4 vạn đã khuyến nghị phải thay- trong khi In em chạy đến 12 vạn chưa phải đụng đến!
Quả này hôm nọ em hóng bác taxi, do Innova chạy xích ngâm dầu nên rất bền. So chạy curoa thì êm hơn, nhưng 5 vạn phải thay. Nếu e không nhầm thì curoa thường bị trơn trước khi đứt, khi vù ga có tiếng rít rất to.

sangvnptgl

Xe buýt
Mình cũng định mua xe nay, đang lăn tăn, nghe nói thế chắc lặn cho nó lành cưới em Santafe máy dầu cho nó lành, đời sâu 1 xíu cũng được, bỏ thêm vài ba chục xẻng chút lại đi như mới!!!hhhii

lolly

Xe buýt
E ngồi sedan chán roài. Đúng là ngồi cao rồi, xuống thấp ngại lắm.
chuẩn cụ... đi mới chân dài rồi là khó xuống lợn xề lắm... thôi chờ tết quyết toán xiền về xin v cưới thêm vậy

duongcua03

Xe tăng
Quả này hôm nọ em hóng bác taxi, do Innova chạy xích ngâm dầu nên rất bền. So chạy curoa thì êm hơn, nhưng 5 vạn phải thay. Nếu e không nhầm thì curoa thường bị trơn trước khi đứt, khi vù ga có tiếng rít rất to.
Xe em thì chwa có nghe thấy tiếng rít hay gì đó cả nhưng em ngại nhỡ nó đứt dây giữa đường thì khổ nên đành!!!!:(:(

xecoi

Xe tải
Xe em New chạy hơn 4 nghìn, trung bình đi làm 14,5-15l/100km (em đo cẩn thận đấy ạ). Các cái lặt vặt kia lúc đầu cũng lăn tăn sau cứ lên xe là nghe sẵn FM91 nên giờ cũng quên mất lăn tăn rồi ạ. Đến giờ cơ bản rất ưng vì xiền ít thì hít thế là thơm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

NEWSS

Xe tải
Em vừa lấy con 2013 các cụ ạ. Như gái 18 luôn. Quất nhiệt tình. Tuy vậy vẫn dính tý bèo ở chân. Em xin trình các cụ để tư vấn:
1. Ăn xăng. Em cả ngày lang thang khu trung hòa-nhân chính-mỹ đình. 15.6l/km. Con innova chuồng gà của em sau khí có 1l vodka cũng chỉ ăn đến 12l ạ
2. Cái DVD lởm. Anh Hải nghĩ thế nào mà đầu tư con DVD lớm thế chứ. Scan tự động radio kô đươc,APS/PS không được các cụ ạ. Chạy winCE. Mấy giả pháp cài thêm nư mứt. Em thật chứ anh ấy chơi con Kovan 3.5m như em dùng trên con Getz ghẻ vợ 2.1 của em là em thỏa mãn lắm rồi.
3. Ghế hàng 2 không trượt được:) Không bằng con Innova chuồng gà ạ.
4. Em bị tý hơi nước trong đèn pha. 2 ngày đầu thấy đỡ, sau đó thấy lúc lên lúc xuống. Các cụ nào đã từng bị em xin cắn rơm cắn cỏ xin tư vấn ạ. Nhìn mặt vợ (bé) bị lang ben nó khó chịu lắm các cụ ạ
5. Bị chém gió. Vợ cả em nó bảo không hiểu tại sao em mua xe này. Thằng em vợ chuyên gia nịnh hót thì bảo "Tốt, tốt, nên theo sở thích cá nhân". Đại ca thân thích thì bảo "Tốt, nhưng hình như máy Hàn mau tàn"
6. Chủ thớt: xe ngon, êm ái hơn CRV 2010, vẫn hơi ồn tý. DVD như mứt. Thật chứ nếu em biết trước có DVD thế nầy em thêm 20M nữa để a Hải cho nhân viên nữ đi theo em thay DVD.
Một vài suy nghĩ, kính cẩn nghiêng mình mong các cụ bổ sung, tư vấn và .... ném đá ạ
Kụ cho ít ảnh đi ạ, em là em khoái vừa xem ảnh vừa ném đá ạ :D

CAP_LTA

Xe máy
E chưa đi loại này! vào đây hóng vậy!

anhha_hv84

Xe hơi
con số 15.6l đáng để cụ nào đang định cưới e nó về phải cân nhắc đây, nhưng mà xăng đang giảm lo j các cụ nhỉ :))

Bóng Chày

Xe lừa
Em vừa lấy con 2013 các cụ ạ. Như gái 18 luôn. Quất nhiệt tình. Tuy vậy vẫn dính tý bèo ở chân. Em xin trình các cụ để tư vấn:
1. Ăn xăng. Em cả ngày lang thang khu trung hòa-nhân chính-mỹ đình. 15.6l/km. Con innova chuồng gà của em sau khí có 1l vodka cũng chỉ ăn đến 12l ạ
2. Cái DVD lởm. Anh Hải nghĩ thế nào mà đầu tư con DVD lớm thế chứ. Scan tự động radio kô đươc,APS/PS không được các cụ ạ. Chạy winCE. Mấy giả pháp cài thêm nư mứt. Em thật chứ anh ấy chơi con Kovan 3.5m như em dùng trên con Getz ghẻ vợ 2.1 của em là em thỏa mãn lắm rồi.
3. Ghế hàng 2 không trượt được:) Không bằng con Innova chuồng gà ạ.
4. Em bị tý hơi nước trong đèn pha. 2 ngày đầu thấy đỡ, sau đó thấy lúc lên lúc xuống. Các cụ nào đã từng bị em xin cắn rơm cắn cỏ xin tư vấn ạ. Nhìn mặt vợ (bé) bị lang ben nó khó chịu lắm các cụ ạ
5. Bị chém gió. Vợ cả em nó bảo không hiểu tại sao em mua xe này. Thằng em vợ chuyên gia nịnh hót thì bảo "Tốt, tốt, nên theo sở thích cá nhân". Đại ca thân thích thì bảo "Tốt, nhưng hình như máy Hàn mau tàn"
6. Chủ thớt: xe ngon, êm ái hơn CRV 2010, vẫn hơi ồn tý. DVD như mứt. Thật chứ nếu em biết trước có DVD thế nầy em thêm 20M nữa để a Hải cho nhân viên nữ đi theo em thay DVD.
Một vài suy nghĩ, kính cẩn nghiêng mình mong các cụ bổ sung, tư vấn và .... ném đá ạ
Quan trọng nhất là vận hành và độ an toàn thì không thấy cụ chém. Còn các thiết bị kia cụ bỏ thêm 20 củ thì ok luôn

vietberry

Xe máy
hàng ghế thứ 2 ko trượt đc là 1 điểm trừ rất lớn vì dòng SUV này hàng ghế thứ 3 rất chật, nếu ko san sẻ bớt từ hàng thư 2 thì chân cẳng biết để đâu, đến con Cà rem ra đời lâu thế rồi còn trượt đc

Bóng Chày

Xe lừa
hàng ghế thứ 2 ko trượt đc là 1 điểm trừ rất lớn vì dòng SUV này hàng ghế thứ 3 rất chật, nếu ko san sẻ bớt từ hàng thư 2 thì chân cẳng biết để đâu, đến con Cà rem ra đời lâu thế rồi còn trượt đc
Cụ cho em biết con nào to bằng con Sò ghẻ này, có hàng ghế thứ 3, giá tương đương mà hàng ghế giữa trượt được để em nghiên cứu em đổi? Theo em là không có!
Nếu người ở Hàng 2 đã ngồi kín thì đầy lên thế nào được? Nếu ngồi ở Hàng 3 mà muốn đẩy hàng 2 lên cho rộng thì sao không ngồi hàng 2 luôn?

Hàng 3 của Sò như quảng cáo chỉ phục vụ lúc bí quá, đi 1 đoan ngắn mà có nhiều người, và khuyến nghị chỉ nên là trẻ em dưới 170cm cụ ạ. Vì vậy, hàng 3 nó như 1 option giá trị gia tăng của em Sò, giúp nó thoát khỏi phân khúc của CRV, CX5 hay Xtrail. Cùng phân khúc với em nó như rẻ tiền à: Everest, Fortuner, hoặc đắt hẳn lên như Highlander, Landcruiser Prado... Những xe này hàng 2 có trượt không cụ, em thử lâu nên quên rồi!

danmexe

Xe điện
Nhiều cụ chưa vào ngồi hàng ghế thứ 3 nên chưa biết nó rộng ntn nên cứ chém bừa vậy thôi...Bọn em nhỏ người tầm 1m7 ngồi thoải mái lém...

nguyentrongtu

Xe đạp
Hôm nay e đi đc 1100km, ran Thay dầu 5l, hết 650k
Tính ra đổ xăng 2 lần gần nhất là a95 full 60l + 500k a92 là 28,5 l vì đi quê Lo có xăng 95
Tổng 88,5l đi đc 720km hỗ hợp , có lúc đi siêu tắc cao điểm gần 1,5h mà đi đc 13km
Tính ra khoảng 12l

Nhưng thấy đi đường ường cực tiếp kiệm , chỉ dưới 10l/100km
Còn đi 70km/h thì chỉ báo dưới 9l
Máy em lá 2 cầu nhé Awd
Ah, em chỉ mới thay 4 quả Bugi inridium bosch fusion hết 1.4 tr, cũng thấy hơn tí ko đáng kể, có lẽ xe mới chua cam nhận hết
Nhưng xăng cộ vậy em nghĩ là tiếp kiệm và hợp lý trong phân phúc 7 chỗ rồi
Cảm nhận các comment về độ ăn xăng của sorento và New bản 1 cầu thấy có vẻ ko ăn xăng hơn, chỉ tương đương
Có lẽ tâm lý sợ 2 cầu ăn xăng hơn 1 cầu là sai lầm ?, vì em ko thực tế 1 cầu lên các bác cứ chém nhé
Tkssss

Ksxdcd

Xe điện
Cụ cho em biết con nào to bằng con Sò ghẻ này, có hàng ghế thứ 3, giá tương đương mà hàng ghế giữa trượt được để em nghiên cứu em đổi? Theo em là không có!
Nếu người ở Hàng 2 đã ngồi kín thì đầy lên thế nào được? Nếu ngồi ở Hàng 3 mà muốn đẩy hàng 2 lên cho rộng thì sao không ngồi hàng 2 luôn?

Hàng 3 của Sò như quảng cáo chỉ phục vụ lúc bí quá, đi 1 đoan ngắn mà có nhiều người, và khuyến nghị chỉ nên là trẻ em dưới 170cm cụ ạ. Vì vậy, hàng 3 nó như 1 option giá trị gia tăng của em Sò, giúp nó thoát khỏi phân khúc của CRV, CX5 hay Xtrail. Cùng phân khúc với em nó như rẻ tiền à: Everest, Fortuner, hoặc đắt hẳn lên như Highlander, Landcruiser Prado... Những xe này hàng 2 có trượt không cụ, em thử lâu nên quên rồi!
Bác chày ah!
Em trước đây cũng theo rõi kinh nghiệm của bác trong thơt Sor của bác nhưng cuối cùng em chọn Luxgen7 suv chính vì hàng ghế 2 có thể trượt lên xuống và hàng ghé 3 ngồi thoải mái - có thể nói ngồi thoải mái nhất cho người lớn trong phân khúc SUV 7 chỗ từ 1.5 củ to đổ xuông. Nhà em hay phải đi đủ 7 người nên cuối cùng em đã chọn L to 7 SUV. Em đã chạy được gần 2 chuc K cây chuối trong 1 năm rưỡi vừa qua.

Ksxdcd

Xe điện
Hôm nay e đi đc 1100km, ran Thay dầu 5l, hết 650k
Tính ra đổ xăng 2 lần gần nhất là a95 full 60l + 500k a92 là 28,5 l vì đi quê Lo có xăng 95
Tổng 88,5l đi đc 720km hỗ hợp , có lúc đi siêu tắc cao điểm gần 1,5h mà đi đc 13km
Tính ra khoảng 12l

Nhưng thấy đi đường ường cực tiếp kiệm , chỉ dưới 10l/100km
Còn đi 70km/h thì chỉ báo dưới 9l
Máy em lá 2 cầu nhé Awd
Ah, em chỉ mới thay 4 quả Bugi inridium bosch fusion hết 1.4 tr, cũng thấy hơn tí ko đáng kể, có lẽ xe mới chua cam nhận hết
Nhưng xăng cộ vậy em nghĩ là tiếp kiệm và hợp lý trong phân phúc 7 chỗ rồi
Cảm nhận các comment về độ ăn xăng của sorento và New bản 1 cầu thấy có vẻ ko ăn xăng hơn, chỉ tương đương
Có lẽ tâm lý sợ 2 cầu ăn xăng hơn 1 cầu là sai lầm ?, vì em ko thực tế 1 cầu lên các bác cứ chém nhé
Tkssss
Em chạy con L to SUV 7 cũng AWD ( nhưng chủ yếu chạy chế độ FWD) uống xăng kha khá nên cũng thay bộ bugi IRidium của Bosch 24/7 với hi vọng sẽ giảm tiêu thụ xăng nhưng thấy hầu như không có thay đổi gì cả. Có cảm giác máy em hơn 1 chút. Mùa lạnh khỏi động thấy máy it gào hơn trước. Còn tiêu thụ xăng hầu như không cảm nhận thấy tiết kiệm hơn. Có chăng chỉ 2-3%. Tuy nhiên không tệ hơn cũ !

Ksxdcd

Xe điện
Xe em New chạy hơn 4 nghìn, trung bình đi làm 14,5-15l/100km (em đo cẩn thận đấy ạ). Các cái lặt vặt kia lúc đầu cũng lăn tăn sau cứ lên xe là nghe sẵn FM91 nên giờ cũng quên mất lăn tăn rồi ạ. Đến giờ cơ bản rất ưng vì xiền ít thì hít thế là thơm rồi.
Trước em cũng định lấy Sor nhưng chờ máy dầu, Cuối cùng lại lấy con Luxgen 7 SUV vì nó ngồi rộng thoải mái cho hàng ghế thứ 3 .
Chạy hơn 1 năm rưỡi nay - khoảng gần 2 vạn cây chuối thấy nó cũng uống như con Sor của bác - tính cho đường hỗn hợp nửa trong thành phố, nửa chạy ven thành phố. Em cũng lo lắng về chuyên nó uống bia khỏe quá có thể nói hàng top trong phân khúc 7 chỗ.
Em thấy nhiều bác nói Sor chạy ít tốn hơn nhiều - ít hơn khoảng 20-30% so với con số trên. Nghe nói trong trung tâm bảo trì KIA có thể dùng scaner chỉnh lại ECU để giảm tiêu thụ xăng trên mức bình thường.
Em có hỏi bên Luxgen thì thâu nói họ không chỉnh đc !

Bóng Chày

Xe lừa
Bác chày ah!
Em trước đây cũng theo rõi kinh nghiệm của bác trong thơt Sor của bác nhưng cuối cùng em chọn Luxgen7 suv chính vì hàng ghế 2 có thể trượt lên xuống và hàng ghé 3 ngồi thoải mái - có thể nói ngồi thoải mái nhất cho người lớn trong phân khúc SUV 7 chỗ từ 1.5 củ to đổ xuông. Nhà em hay phải đi đủ 7 người nên cuối cùng em đã chọn L to 7 SUV. Em đã chạy được gần 2 chuc K cây chuối trong 1 năm rưỡi vừa qua.
luxgen thì ngon rồi nhưng giá hình như gấp đôi cụ? sò chưa đến 900 mà
em bổ sung em là người việt đầu tiên lái thử luxgen năm 2009 ở đài

Chỉnh sửa cuối:

xecoi

Xe tải
Trước đi otoshow em thích quả lux mpv nhưng cồng kềnh quá, với lại nhà tài trợ ko thích, bảo nếu mua dòng đấy thì xem Odysey hoặc Siena. Mua mấy em đấy đi xa thích nhưng trong phố thì tèo với lại chát quá nên em khênh quả Sò ngon bổ rẻ ạ. Còn chuyện hút máu 15l/100km em không chạy ra ngoài đường to tí nào. Đi làm hàng ngày toàn phang vào giờ đông đường bé nên ăn uống thế em nghĩ cũng ko tệ lắm ạ.