[CCCĐ] Một vòng Y tý - Sapa

COM_2010SLX

Xe hơi
Em đang định đi cung đường này tháng 9 tới

tvdung

Xe điện
Ăn uống, ngắm cảnh, chụp choẹt chán rồi, bọn em xuống núi

Trước khi xuống cứ làm kiểu tập thể cho ló đông vui

Khổ nhất mấy ông tính cẩn thận, giờ lại phải phi xe ngược lên thế này, xe để ở phố núi có ai lấy đâu mà sợ :))

tvdung

Xe điện
Bọn em chạy tiếp về phía mường Hum chừng vài km, rẽ xuống bản Lao Chải (ảnh lấy trộm của cụ dmdviet trong bài Y tý :))

Đường vào bản khá thơ mộng dư lày

Hàng rào hình như cũng mới được xếp bằng đá

Lợn con cũng nhiều lắm ợ

Phía dưới cánh đồng là đá lởm chởm, bọn em đến đúng tầm bản đang chìm trong sương mù

Bản có vẻ không nhiều khách du lịch ghé qua, nên người dân em thấy vẫn ngượng ngùng, vẫn thật thà chân chất lắm, không như mấy bản gần Sapa
Những chỗ thế này là những điểm lý tưởng với những khách du lịch đam mê khám phá cuộc sống của người dân mà không lo bị quấy rầy bởi các em bé bán hàng cứ lẽo đẽo theo sau
Quả thật Sapa có thể nhiều người đã đi nhiều rồi, thấy chán rồi, nhưng những nơi quanh Sapa mới là những nơi cần khám phá, trải nghiệm ợ. Sapa chỉ nên coi là 1 điểm xuất phát :)

Bản này vào mùa xuân hay mùa lúa chín thì chắc là sẽ rất đẹp, bọn em đen cái đi đúng mùa chả có xuân, cũng chả có lúa :((

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Những ngôi nhà bình dị với cuộc sống tổi giản

Lũ trẻ cũng vậy, khác hẳn trẻ con ở Sapa

Đôi này thì ở thành phố, đến đây không ngoan A nhốt vào chuồng bò đấy :))

tvdung

Xe điện
Đoàn cứ walking thế này mà ngắm cảnh thôi ợ, xe thì vứt ở chỗ cầu treo, trong bản cứ đi bộ lại khoái hơn

Lang thang khoảng hơn 1h trong bản, bọn em quay trở ra vì trời cũng đã bắt đầu về chiều, phi về Sapa còn kịp chuẩn bị cho bữa tối tại đây :)

Lúc về cũng thấy 1, 2 khách nước ngoài trekking vào bản, có lẽ chỗ này cũng sắp có tên trong các tour trekking

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Bọn em chạy về khoảng hơn 1 tiếng thì đến Sapa, lại hòa vào dòng người đông đúc chả khác gì ở Hà Nội

Homestay chỗ bọn em ở, view thẳng ra Fansipan

Cũng hơi xa thị trấn 1 chút, cuốc bộ tầm 15 phút thì đến nhà thờ đá, với cái giá 50k/ 1 người thì như vậy là chấp nhận được :)

Bọn em về đến nơi đúng lúc anh chị chủ nhà đang mổ lợn, chả là đoàn em đặt làm 1 con lợn mán cho bữa nhậu tối nay

Thịt xiên vừa nướng vài cụ vừa nhấm cùng vài lon bia lạnh, có cụ ngồi bên cạnh gảy đàn cho nghe ngoài sân, cảm giác phê lắm các cụ ợ :))

Tối hôm đó bọn em xõa hết 5l táo mèo, uốn xong lại mò lên thị trấn hát hò cho bớt rượu, đến nửa đêm thì lại tiếp tục đồ nướng với táo mèo. Công nhận ở cái xứ lạnh, lại xa gấu nên rượu nó vào thế, uốn mãi chả say :))

tvdung

Xe điện
Sáng hôm sau dậy đầu óc vẫn loay quay, em định nằm thế này mà ngắm Fansipan cả sáng, mệt không muốn đi đâu nữa

Đến tầm hơn 9h lại thấy tỉnh tỉnh, thế là 1 mình lọ mọ đi xuống núi, chỗ cái biển mây trước mặt
Trời hôm nay chả có tí sương mù nào, nắng cứ tưng bừng từ sáng sớm

Em cứ thẳng cái đường này đi xuống, lang thang qua nhà vài người dân bản, định loanh quanh thăm thú cuộc sống của người dân phía dưới này

Đi qua vài ngôi nhà thì cũng hết đường bê tông, đến đường đất, em vẫn hướng ra chỗ cái biển mây

Hết tre trúc thì lại thấy ruộng bậc thang

Qua 1 bãi đất trống bằng phẳng dư lày, phía sau là cả 1 biển mây khá đẹp

Em panorama cái cho ló rộng

Một con trâu nhàn nhã gặm cỏ bên sườn núi

Thi thoảng mây tan đi, lộ ra những đỉnh núi thấp trông như những ốc đảo

Có những lúc mây bay sạch, lộ ra những ruộng bậc thang đang mùa đổ nước

tvdung

Xe điện
Đứng trên này thi thoảng em lại thấy có những đoàn khách đi trekking, toàn là Tây lông chứ không thấy khách Ta lông nào, mỗi đoàn có 1, 2 người dân tộc dẫn đi, đoàn đông thì có thêm tour guide.
Tây lông có lẽ họ khoái đi trek kiểu này, gần gũi với thiên nhiên hơn là loanh quanh ở thị trấn
Em cũng đi xuống dưới theo đường trek này, leo xuống chỗ những thửa ruộng bậc thang đang đổ nước

Đường trek của khách du lịch cũng là đường sinh hoạt của những người dân bản phía dưới này

Xuống dưới này là em đang đi phía dưới biển mây, mát mẻ lắm ợ :))

Em mò mãi, đến 1 khe núi rất đẹp, phía dưới là suối chảy róc rách, suối này hình như chảy từ thủy điện Sapa thời Pháp sang

Rơi từ đây xuống chắc chắn là toi

Đến đây thì em quay lại, đi ngược lại đường cũ, phong cảnh cũng khá đẹp, mùa lúa chín chắn là phê

tvdung

Xe điện
Như lạc vào 1 thế giới khác, em không nghĩ lúc này mình đang ở Sapa :)

Em đi mất khoảng hơn 2 tiếng, đến gần 12h thì đến chỗ này, thấy quen thế, hóa ra là chui vào bản Cát Cát => Khám phá được 1 con đường đi trốn vé :))

Loanh quanh đi ngược lên cổng bản, em bắt xe ôm về cho kịp bữa trưa với cả đoàn. Đến 2h chiều lên xe về HN, kết thúc chuyến đi Sapa với nhiều địa điểm mới. Thời gian tới chắc em còn quay lại Sapa nhiều lần, nhưng đây sẽ chỉ là điểm bắt đầu cho những hành trình khám phá các vùng đất quanh đây :)

namizhon

Xe hơi
Trước em cũng nghĩ như cụ là không muốn lên, nhưng sau lần này khám phá ra rất nhiều thứ ở Sapa và khu vực quanh đó rất hay, đặc biệt đi bằng xe máy.
Sapa không chỉ có mỗi thị trấn, mà xung quanh còn rất nhiều điều thú vị.
Hôm nào cụ cứ để F1 ở nhà, 2 vợ chồng lên đó thuê xe máy đi mà xem, lại thấy yêu Sapa ngay ;)
Cám ơn chia sẻ của cụ nhiều, chắc hôm nào nhà em lại lên Sapa chuyến nữa vậy

bogia2014

Xe hơi
Nhà e cũng đang máu làm 1 chuyến đi Sapa a

cattuhan

Xe hơi
không biết hôm cụ đi có đông không. Sợ nhất các ngày lễ, các bạn trẻ đua nhau đổ lên đó