[Thảo luận] Moto Phân khối lớn và những tranh luận

dungce912

Xe điện
Đã là Luật thì chỉ có đúng hoặc sai, lại còn thanh minh thanh nga người khác cũng vi phạm chứ riêng gì tôi, rồi thì tại luật hạn chế phải thông cảm cho đam mê

unknown.king

Xe tăng
năm 2007 vn cam kết cho nhập khẩu PKL sau khi gia nhập WTO, nhưng lại k cho học A2 bác nhé, cho người ta mua xe nhưng k cho ngta có quyền đc đi, nói j là xây đường cho ngta chạy
em gixxer của cụ có giấy tờ xịn không? ;;)
bác TrungCM và hội harley cũng đã phối hợp giúp đỡ ae thi bằng A2 sao cụ chưa thi? đúng là VN cấm đoán vô lý khi hạn chế người dân k được học A2, nhưng đâu phải vì thế mà cứ vi phạm luật? em đã từng đọc 1 cái cmm của 1 bác (xin giấu tên) chạy bandit 250 bị lùa trên đường đi Móng Cái (hình như ở Cẩm Phả thì phải), bác ấy tự hào vì con bandit độ đẽo lung tung beng đấy chạy đc 3 con bồ câu với 1 xe thùng. cuối cùng bị tóm vì đang nghỉ ngơi trên đường. xe bác ấy có giấy thanh lý xịn, nhưng k có A2. vậy là cố tình phạm luật hay là không thế không phạm?
theo em, những gì có thể khắc phục thì hãy khắc phục, đừng đổ lỗi quanh co. trên này không thiếu xxx-es, không thiếu các bác ở các cơ quan hành pháp, không thiếu các bác doanh nhân, không thiếu những người có pkl, tại sao không ai vào ủng hộ cụ? vì lý do cụ đưa ra chưa thuyết phục được ai.
em trẻ hơn cụ, em cũng đam mê và mơ ước pkl. nhưng mà em sẽ không chạy như cụ đâu :-"

calibrationwater

Xe điện
hôm qua rất nhiều chiếc xe PKL đã tham gia giao thông trên đại lộ thăng long và đã có những bài viết phản ảnh về vấn đề này k ít lần. với niềm đam mê cả PKL và oto, e mạn phép viết bài này nhằm mục đích giải thích, lắng nghe, tránh gây tranh cái, hiểu lầm cho những vấn đề tương tự.
xin thưa các bác, e cũng là 1 dân chơi pkl, hôm qua e cũng tham gia PKL.
-điều đầu tiên: e muốn nói là xin lỗi toàn thể người dân VN rằng bọn e vi phạm ATGT khá nhiều và k định biện hộ hay chối bỏ trách nhiệm về việc sai trái này. đây k phải vi phạm duy nhất, dần pkl còn vi phạm nhiều lắm lắm nhưng e k tiện kể ra
-thứ 2: bọn e cũng vì đam mê thôi, biết là sai nhưng đam mê mà, ai mà k bị ảnh hưởng chứ, các bác thử đứng ở vị trí bọn e mà xem. nói về đam mê thì dài lắm,nhưng chắc các bác cũng là người có niềm đam mê nào đó, như ô tô chẳng hạn. vậy nên cùng là người có niềm đam mê xe, hãy hiểu là suy nghĩ như những người cùng chí hướng, thông cảm cho nhau đi.
-thứ 3: pháp luật việt nam nhiều khi còn hạn chế ae chơi xe như chúng ta, vậy nên thật khó khi vừa chấp hành luật GT và vừa giữ lửa đam mê
-thứ 4: các bác thử nghĩ lại xem, bản thân trong tất cả các bác ở đây đã ai từng k vi phạm luật giao thông chưa, e nói thật các bác vi phạm an toàn giao thông từ khi là học sinh cấp 1 cơ. có ai đã đi đúng làn người người đi bộ chưa, thời học sinh có ai đi xe đạp vượt đèn đỏ chưa, đi xe máy vươttj đèn đỏ thì cũng k hiếm. bọn e cũng đã, đang và cố gắng gây ga ít ảnh hưởng cho người đường nhất
-thứ 5: có những con sâu làm rầu nồi canh, vậy nên các bác đừng vơ cả nắm. PKL.VN phần lớn là dân chơi pkl chân chính hết đấy. họ luôn có trách nhiệm với cộng đồng
-thứ 6: các bác nói bọn e chạy quá tốc độ, bọn e đi lên làn đg giành cho ô tô ( e biết e sai) tuy nhiên có ai dám khẳng định 100% OFER đi đúng tốc độ trên đại lộ thăng long chưa, e đọc nhiều bài rồi, k ít bát OFER đóng 250km/h trên đại lộ thăng long đâu, còn đóng 100-150 thì inova hay civic thì nhiều lắm lắm.
-thứ 7: chúng là đều là dân chơi xe, vậy hãycư xử đúng mức như người lịch sự.

Bày tỏ quan điểm đi ngựoc với XH văn minh là kg nên cụ à! Nên giảm "cái tôi "trên để đỡ hại mình và hại ngừoi ...

dẫu rằng cụ nói rất rất thật .... vote cụ !

Chỉnh sửa cuối:

bmtbuon

Xe tải
hôm qua rất nhiều chiếc xe PKL đã tham gia giao thông trên đại lộ thăng long và đã có những bài viết phản ảnh về vấn đề này k ít lần. với niềm đam mê cả PKL và oto, e mạn phép viết bài này nhằm mục đích giải thích, lắng nghe, tránh gây tranh cái, hiểu lầm cho những vấn đề tương tự.
xin thưa các bác, e cũng là 1 dân chơi pkl, hôm qua e cũng tham gia PKL.
-điều đầu tiên: e muốn nói là xin lỗi toàn thể người dân VN rằng bọn e vi phạm ATGT khá nhiều và k định biện hộ hay chối bỏ trách nhiệm về việc sai trái này. đây k phải vi phạm duy nhất, dần pkl còn vi phạm nhiều lắm lắm nhưng e k tiện kể ra
-thứ 2: bọn e cũng vì đam mê thôi, biết là sai nhưng đam mê mà, ai mà k bị ảnh hưởng chứ, các bác thử đứng ở vị trí bọn e mà xem. nói về đam mê thì dài lắm,nhưng chắc các bác cũng là người có niềm đam mê nào đó, như ô tô chẳng hạn. vậy nên cùng là người có niềm đam mê xe, hãy hiểu là suy nghĩ như những người cùng chí hướng, thông cảm cho nhau đi.
-thứ 3: pháp luật việt nam nhiều khi còn hạn chế ae chơi xe như chúng ta, vậy nên thật khó khi vừa chấp hành luật GT và vừa giữ lửa đam mê
-thứ 4: các bác thử nghĩ lại xem, bản thân trong tất cả các bác ở đây đã ai từng k vi phạm luật giao thông chưa, e nói thật các bác vi phạm an toàn giao thông từ khi là học sinh cấp 1 cơ. có ai đã đi đúng làn người người đi bộ chưa, thời học sinh có ai đi xe đạp vượt đèn đỏ chưa, đi xe máy vươttj đèn đỏ thì cũng k hiếm. bọn e cũng đã, đang và cố gắng gây ga ít ảnh hưởng cho người đường nhất
-thứ 5: có những con sâu làm rầu nồi canh, vậy nên các bác đừng vơ cả nắm. PKL.VN phần lớn là dân chơi pkl chân chính hết đấy. họ luôn có trách nhiệm với cộng đồng
-thứ 6: các bác nói bọn e chạy quá tốc độ, bọn e đi lên làn đg giành cho ô tô ( e biết e sai) tuy nhiên có ai dám khẳng định 100% OFER đi đúng tốc độ trên đại lộ thăng long chưa, e đọc nhiều bài rồi, k ít bát OFER đóng 250km/h trên đại lộ thăng long đâu, còn đóng 100-150 thì inova hay civic thì nhiều lắm lắm.
-thứ 7: chúng là đều là dân chơi xe, vậy hãycư xử đúng mức như người lịch sự.
Em xin phép bác cmt những dòng chữ đỏ nhé.
Thứ 1: Do bác xin lỗi toàn thể người dân VN nên em hi vong em cũng là một trong những người được bác xin lỗi và em chấp nhận.
Thứ 2: Bác nói cũng vì niềm đam mê mà sai luật thì ko chuẩn và không nên rồi. May mà em ko có niềm đam mê rải đinh trên ĐL TL. Chứ không nữa là bác tiu rồi.he
Thứ 3: Thật khó nhưng không có nghĩa là không làm được bác ạ.
Thứ 4: Có nhiều OF ko vi phạm như bác nghĩ đâu.
Thứ 5: Bác bảo có những con sâu, vậy bác có tham gia đoàn hôm vừa rồi k? Nếu có thì bác cũng là sâu à?
Thứ 7: Em lướt OF chỉ vì em yêu thích OF thôi chứ không phải là dân chơi xe, vậy nên nếu em cư sử không " lịch sự " được như bác thì cũng mong bác bỏ qua cho.

Chỉnh sửa cuối:

Lexus_31F

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi các cụ đi đoàn thế có đi 40 và 80 không . hay toàn 100 với 120

nodoi

Xe tải
Mấy thằng trẻ ranh đầu xanh đầu đỏ chuyên lạng lách đánh võng trên đường là vì chúng nó đam mê TỐC ĐỘ
Mấy thằng chuyên cướp giật là vì chúng nó đam mê TIỀN
Mấy thằng giết người không ghê tay là vì chúng nó đam mê NỔI TIẾNG
Thế còn mấy ông PKL thì đam mê vì cái gì nhỉ ???

mrhoi

Xe buýt
Trước tiên nếu muốn mọi người tôn trọng mình, thì mình phải tôn trọng mọi người trước.
Đối với những người yêu xe, đam me xe,hiểu biết về xe thì họ chỉ cần nhìn thấy xe đã biết chủ sở hữu chiếc xe đó chịu chơi và mê xe thế nào.
Còn đối với những người không biết gì thì PKL cũng chỉ là hai bánh.
Vậy các bác nẹt bô, phóng nhanh vượt ẩu, kéo còi ưu tiên, dàn hàng trên đường, đi vào đường cấm để làm gì?
Như thế có phải để thể hiện cái tôi, cái chịu chơi của các bác không?
Nếu muốn mọi người hiểu và thông cảm cho cái Tôi của các bác, thì các bác phải biết nghĩ đến cái Ta trước đã!

vt2phuc

Xe điện
cụ đang đánh đồng mọi người lại với nhau. nhận lỗi nhưng đồng thời đưa ra nói rằng ai cũng sai chứ không phải mình cụ.
vâng.đúng ai cũng đã từng/sẽ phạm luật giao thông. nhưng như thế không có nghĩa là ai cũng muốn vi phạm luật giao thông. trong những trường hợp bất khả kháng, hoặc do nhận thức chưa đầy đủ (cấp 1 tất nhiên là quá bé để nhận thức rồi), hoặc do những phút lơ đễnh mà vi phạm. Chúng tôi không cố tình vi phạm luật giao thông.
cụ đổ cho đam mê. em thấy cái này cực kỳ không ổn. em đam mê súng, em cũng sang cam em rước vài khẩu về bắn chơi? em đam mê rượu cao hổ, em săn vài con hổ nấu cao chơi? em đam mê ma tuý, em cũng mua về chơi? không. đam mê là việc của mình, nhưng phải đúng với pháp luật. pháp luật không phải là để đùa giỡn với lý do dam mê. bác đam mê, bác phi vào làn xe khác, người ta không khó chịu sao? vì sao bác đi xe to mà bác không có ý thức chấp hành luật ANTG? vì tôi có đam mê sao? bác biện minh cho hành động sai trái của mình bằng ý nghĩ chủ quan.
bác vơ đũa cả nắm, ai dám nói là tất cả OFer đều vi phạm tốc độ trên đại lộ thăng long? ai dám khẳng định OFer sai làn, sai luật. đừng lấy ví dụ những trường hợp cá biệt, những con sâu để chỉ ra rằng tất cả đều như nhau. như em đã nói ở trên chúng tôi không cố tình vi phạm luật giao thông. bác đừng cho rằng có những người vi phạm thì mình cũng được vi phạm. suy nghĩ kiểu đấy là sai rồi
em chỉ thấy điều 5 bác nói rất đúng,

nhưng bác đã thực hiện chưa? người lịch sự là cố tình vi phạm và cho rằng tôi vi phạm vì mọi người cũng thế? bác đi gixxer 1000 nghĩa là bác chấp cb250 police đứng ở đại lộ Thăng Long? bác biết bác sai, nhưng biết để đấy, biết cho vui, biết để lên post bài? thế thì biết làm gì? biết để show rằng: tôi hiểu biết, nhưng tôi cư xử theo cách của tôi, giống ai mặc tôi. đúng không?
hình như bác chưa thì A2 thì phải, em nhớ không nhầm thì bác cũng chưa có B2 luôn. bác chưa biết cảm giác ngồi sau tay lái với những thằng chọi dưa cứ nhăm nhe nẹt bô và đòi vượt khi người ta đã chạy đến giới hạn tốc độ đâu. và bác chưa hiểu thế nào là cảm giác khi có 1 thằng không có não chạy trước đầu xe mình đâu.
phía trước tay lái là mạng sống, hãy lái xe bằng cả trái tim, bác nhé. không phải chỉ bằng cái đầu để biện hộ đâu
Em thích đoạn này nhất đấy. Em cũng đam mê PKL, nhưng chưa có điều kiện để chơi (cái khó nhất là cái bằng A2) nên em tạm thời kìm nén cái đam mê của mình lại. Nhưng cho dù em có đi PKL hay PK nhỏ hay em đi xe đạp thì em và các ofer chân chính luôn cố gắng tuân thủ luật lệ giao thông hết mức có thể (có 1 số trường hợp đố bọn ra luật cũng chả thực hiện được đấy). =D>

unknown.king

Xe tăng
Mấy thằng trẻ ranh đầu xanh đầu đỏ chuyên lạng lách đánh võng trên đường là vì chúng nó đam mê TỐC ĐỘ
cụ nói nhầm rồi. mấy thằng đầu xanh đầu đỏ nó đam mê tiếng kèn tiếng trống, mùi hương thơm.
còn những người thực sự yêu pkl mới là người đam mê tốc độ. em cũng mê pkl lắm. phấn đấu như bác minhcan lắm. vì bác í hơn em có 2 tuổi (hình như thế :D) mà có xế ngon, độ đủ đường, nài chuẩn ai cũng khen rồi. nhưng em chỉ không đồng ý với suy nghĩ của bác í thôi. dù sao em cũng cố phấn đấu đc như bác í.

phuong_doc

Xe tải
Stop đi. Định nghĩa pkl còn chưa đúng nói gì đến phân loại xe và cách sử dụng hợp lý.
Luật là luật, làm theo luật, còn tính phù hợp thực tiễn của luật thì từ từ xét ( cái này còn nghiên cứu đã).
@all: các bác hạ hỏa, góp ý để mọi người đều sống tốt hơn, ý thức hơn và vì nhau hơn. Thanks!

zx10

Đi bộ
Em thích đoạn này nhất đấy. Em cũng đam mê PKL, nhưng chưa có điều kiện để chơi (cái khó nhất là cái bằng A2) nên em tạm thời kìm nén cái đam mê của mình lại. Nhưng cho dù em có đi PKL hay PK nhỏ hay em đi xe đạp thì em và các ofer chân chính luôn cố gắng tuân thủ luật lệ giao thông hết mức có thể (có 1 số trường hợp đố bọn ra luật cũng chả thực hiện được đấy). =D>
Khuyên cụ tốt nhất đừng mua pkl,mua pkl để đi 60km/h trêm cao tốc là cụ phá xe đấy,và cụ đi pkl cụ ko thi thoảng hết ga thì em đi đầu xuống đất,cụ mà có mua xe thì em mong ko bao giờ có cơ hội gặp cụ
Em đam mê tiếng ỒN của máy xe,kiểu dáng của xe,và nhất là cái sức mạnh nó mang lại
Các cụ cho em hỏi các cụ đi đoàn thế có đi 40 và 80 không . hay toàn 100 với 120
Bẩm cụ,trên đại Lộ đi buổi sâng theo đoàn theo đội xe em nó chỉ ở số 2 và đồng hồ hiển thị 75-80km/h ko quá chút nào

Bẩm các cụ: em xin nói thẳng,nếu tụi em mà chạy đường gom,đảm bảo ngày nào cugx có người chết,90% là dân đi bình thường,còn tụi em chết khó lắm,mặc nguyên cây bảo hộ chết ko dễ đâu
Còn chạy đường cấm tụi em có hôn *** xe các bác thì chỉ tụi em chết,còn các cụ ko sao,còn xe của các cụ thì... Dù sao bảo hiểm sẽ chi trả 1 phần,cái này là cái ko ai muốn
Ai chạy xe cũng biết điều đó,nhưng vì cái cảm giác đó thì đành chấp nhận thôi,ngoài việc nâng cao phản xạ kỹ thuật ra thì trờ kêu ai người đấy dạ
So với tình hình hiện tại củ vn thì tụi em sai,sai lè lè luôn,sai ko có gì để bàn cãi
Thuế mua xe thì đắt lòi mắt(dù thế em nhịn ăn nhịn tiêu 3 năm cũng mua dc con xe hải quan),bằng thì ko ai cho thi,thuế thu nhập thì tháng nào cũng đóng,đủ các loại thuế thu mà đường thỉ như c ứt,em phỉ nhỏ vào mấy thằng làm đường tham nhũng,tại chúng nó mà đường vn *** bao giờ đc như nước ngoài,đi Đức đi Pháp ngồi xe trên đường ko giới hann tốc độ nhìn dân người ta chạy mà thèm .
Khổ thật,thôi thì 1 tuân chạy 1 vòng đại lộ chạy tâm 150 cho nó thỏa cơn ghiền còn hơn là tối lượn hồ với cái tốc độ đó
@minhcan:a xin ạ chú,lặp cái thớt này làm chi,đã ghét rồi có nói gì cũng thế thôi

coneli

Xe tải
khổ thân minhcan:) a cờ lê đây, đi làm cốc nước mía cho mát e ơi....

NotTube

Xe buýt
Em xin nói một câu thôi:
Đứng chết vì thiếu hiểu biết ạ, mà chết cũng đừng làm liên lụy người tốt.

Em đi ra :P

zx10

Đi bộ
Vầng em kém nên mới phải chấp nhận phạm luật giao thông cụ à,còn hơn là chạy đường gom,đang đi tự dưng mấy a xe thồ đột ngột rẽ em có tài thánh cũng ko né dc.với cái tốc của xe e thì chỉ có phép đi xuyên vật thể của cụ Tôn Ngộ Không mới chạy dc trong đường gom

bmtbuon

Xe tải
Khuyên cụ tốt nhất đừng mua pkl,mua pkl để đi 60km/h trêm cao tốc là cụ phá xe đấy,và cụ đi pkl cụ ko thi thoảng hết ga thì em đi đầu xuống đất,cụ mà có mua xe thì em mong ko bao giờ có cơ hội gặp cụ

Em đam mê tiếng ỒN của máy xe,kiểu dáng của xe,và nhất là cái sức mạnh nó mang lại

Bẩm cụ,trên đại Lộ đi buổi sâng theo đoàn theo đội xe em nó chỉ ở số 2 và đồng hồ hiển thị 75-80km/h ko quá chút nào

Bẩm các cụ: em xin nói thẳng,nếu tụi em mà chạy đường gom,đảm bảo ngày nào cugx có người chết,90% là dân đi bình thường,còn tụi em chết khó lắm,mặc nguyên cây bảo hộ chết ko dễ đâu
Còn chạy đường cấm tụi em có hôn *** xe các bác thì chỉ tụi em chết,còn các cụ ko sao,còn xe của các cụ thì... Dù sao bảo hiểm sẽ chi trả 1 phần,cái này là cái ko ai muốn
Ai chạy xe cũng biết điều đó,nhưng vì cái cảm giác đó thì đành chấp nhận thôi,ngoài việc nâng cao phản xạ kỹ thuật ra thì trờ kêu ai người đấy dạ
So với tình hình hiện tại củ vn thì tụi em sai,sai lè lè luôn,sai ko có gì để bàn cãi
Thuế mua xe thì đắt lòi mắt(dù thế em nhịn ăn nhịn tiêu 3 năm cũng mua dc con xe hải quan),bằng thì ko ai cho thi,thuế thu nhập thì tháng nào cũng đóng,đủ các loại thuế thu mà đường thỉ như c ứt,em phỉ nhỏ vào mấy thằng làm đường tham nhũng,tại chúng nó mà đường vn *** bao giờ đc như nước ngoài,đi Đức đi Pháp ngồi xe trên đường ko giới hann tốc độ nhìn dân người ta chạy mà thèm .
Khổ thật,thôi thì 1 tuân chạy 1 vòng đại lộ chạy tâm 150 cho nó thỏa cơn ghiền còn hơn là tối lượn hồ với cái tốc độ đó
@minhcan:a xin ạ chú,lặp cái thớt này làm chi,đã ghét rồi có nói gì cũng thế thôi
Em thấy có người ko mặc nguyên cây ngồi sau xe PKL cụ ạ. hehe
[/IMG]
[/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

zx10

Đi bộ
Mấy con cruser đó chạy như rùa:)),thường những người đi cruser nhất là dân chơi Harley ko bao giờ mặc đồ bảo hộ,chỉ có mũ còn quần áo thường là áo da kiểu hầm hố,còn đi sport hay naked bike thì ai có nhận thức tốt và tài chính đầy đủ thì bỏ 20,30tr làm nguyên cây,ko có tài chính thì 10tr cũng hòm hòm.và e ạ cụ vì cái kiểu vạch lá tìm sâu bắt bẻ ngôn từ của cụ đấy

Bí bọp

Xe đạp

Vãi lúa với cụ, cụ đã xác định kiểu của cụ , chết vì đam me thì em cũng thấy đcmnor
Chúc cụ bình an

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Thôi em can các cụ, otofun thì fun là chính mà. Các cụ cứ xem hai phong trào "Một người sai làn.." và "Đừng chen lấn..." có kết quả ra sao thì các cụ tự rút ra kết luận được rồi :D Đừng lý tưởng hóa OF :))

Độc Dã

Xe máy
Em cũng mê PKL lắm nhưng văn kiểu "buộc phải thông cảm" thế này em e không ổn tý nào
Các kụ đi trên Thăng Long 2way không hiền tý nào đâu, rất phô trương thanh thế
Còn các nhóm đi lẻ với nhau trên 2way thì nhiều, điển hình như đội Ducatti ... thậm chí đôi khi còn dựng xe gần như giữa đường để hội ý ... Là em ví dụ thế vì cứ có PKL là em để ý (vì em mê mà). Còn lùm xùm ầm ĩ thế này đầu tiên em nghĩ các kụ sẽ thiệt (nguy hiểm cho các kụ, rồi điều tiếng). Bốn bánh đi trên đường này người ta sợ hỏng xe người ta và rắc rối chứ thật ra cũng chả cần quan tâm các kụ die hay không (kể cả các kụ có mặc double bảo hiểm). Còn điều tiếng quá thì ở Hà Nội mà khó vợt vì quen biết, thì người ta điều các kụ ra tỉnh để vợt, ví dụ đến Phú Thọ (là em chả hạn thế).
Em góp ý chân thành nhé. Mong các kụ giữ được lửa mà không điều tiếng.

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cuộc chiến PKL và OF! :D
(Nhìn ảnh, các cụ đi moto không mặc đồng phục của CLB mô tô Hà Nội)

Em chơi với cả 2 bên nên không biết bênh bên nào! :D Chỉ có điều trong luật GTĐB, khái niệm xe mô tô (trên 175cc) và xe gắn máy (dưới 175cc) khác nhau hoàn toàn, luật áp dụng cho 2 loại phương tiện này nhiều lúc cũng khác nhau! Nhiều tuyến đường cấm cao tốc (hình như) chỉ treo biển cấm xe gắn máy (biển 111a), trong trường hợp này xe moto được phép đi vào!

Em phán bừa như vậy, đúng sai mong các cụ bỏ quá cho! Em chơi với cả 2 bên! :D

Biển cấm xe mô tô và xe gắn máy theo QCVN 41 2012:

Biển 104: cấm xe mô tô

Biển 111a: cấm xe gắn máy

Theo 22-TCN 237-01:

Biển 104: cấm xe mô tô

Biển 111a: cấm xe gắn máy:

Chỉnh sửa cuối: