Mù Cang Chải, sao em cứ mê mải?

tuancan

Xe tải
nói chung em rất thích đi lên các tỉnh miền núi phía bắc. Phong cảnh đẹp, yên bình, lãng mạn, con người rất thân thiện, nhiệt tình, mến khách. Chính vì vậy mà em ở HN mò lên Bắc Kạn cưới gấu nhà em ;))

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Cảm ơn các cụ đã vodka khen, động viên và chia xẻ cùng với em!

---------------------------------------

Từ xưa đến giờ em “hèn” trong mắt giang hồ. Bởi rằng: Dims toàn cưỡi xe hơi xem lúa. Mà đúng như vậy thật. Lên đến trên đây mà cứ chòng chành trên 4 bánh cũng bất tiện, đôi khi có những chỗ đẹp thì lại không dừng lại được vì vướng đường cho xe khác. Hoặc chỗ dừng đậu xe được thì lại vướng cây, vướng núi. Mục đính lần này đi em muốn vào Nậm Khắt, nơi vừa rồi 4 người xấu số bị lũ cuốn trôi khi đi xúc cá trên suối. Thôi thì để đỡ mang tiếng trong mắt giang hồ lần này em có định nhượn nhờ vùng cao bằng 2 bánh. Một là thuê xe ôm chở đi hoặc hai là thuê được xe máy thì tốt. Mà cũng chỉ có xe máy thì mới đến được Nậm Khắt.

Cà phê cà pháo buôn chuyện với chị chủ quán một hồi hỏi thăm tình hình phố thị, tình hình bà con rồi bọn em lượn ra phố. Mục tiêu tiếp theo của em là mấy anh công an huyện và mấy anh dân phòng đang phạt bà con để xe sai quy định. Lân la mon men chào hỏi bắt chuyện, đòng đưa một lúc các anh cười típ hết cả mắt. Một hồi có 2 3 anh bốc điện thoại a lô í ới gọi hỏi và sau độ mươi phút các anh ý thuê hộ được cho bọn em 2 cái xe máy. Thế chứ, sao đời lại đáng yêu thế chứ!!!!

Và sau gần nửa tiếng chờ đợi bọn em đã có 2 cái xe để vi vu. Thế là không còn mang tiếng với giang hồ nữa. Phấn khởi em lên đường cùng với gió và nắng. Ngày hôm trước ở đây mưa, hôm nay lại nắng. Trời xanh ngăn ngắt và không khí thật trong lành. Sung sướng vào thỏa mãn đến tột cùng.

Trời rất xanh, và trong

Nhắn tin cho một người ở nhà: hôm nay trên này mây trắng nắng vàng. Tin reply lại: nhất em rồi!

À quên còn chuyện cô bạn em đi từ hôm trước nữa. Hôm trước ở Tú lệ cô nàng mua được 1 cái váy của người H’mông, cô nàng rất thích thú sáng mang ra khoe với em và mặc luôn. Cô diện luôn cái váy mới đi ăn sáng và suốt cả ngày hôm đó. Trong lúc em và cô bạn kia đang đòng đưa với các anh công an để thuê xe cô nàng này chuyện trò với mấy anh bên cạnh thế nào mà đã có anh nói: đợi anh chút nhé anh về nhà lấy tặng em 2 cái váy như này. Ô hay, sao lại nhanh và thân thiện đến vậy!

Cô nàng, rất thích thú với cái váy tậu được

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các cụ đã vodka khen, động viên và chia xẻ cùng với em!

---------------------------------------

Từ xưa đến giờ em “hèn” trong mắt giang hồ. Bởi rằng: Dims toàn cưỡi xe hơi xem lúa. Mà đúng như vậy thật. Lên đến trên đây mà cứ chòng chành trên 4 bánh cũng bất tiện, đôi khi có những chỗ đẹp thì lại không dừng lại được vì vướng đường cho xe khác. Hoặc chỗ dừng đậu xe được thì lại vướng cây, vướng núi. Mục đính lần này đi em muốn vào Nậm Khắt, nơi vừa rồi 4 người xấu số bị lũ cuốn trôi khi đi xúc cá trên suối. Thôi thì để đỡ mang tiếng trong mắt giang hồ lần này em có định nhượn nhờ vùng cao bằng 2 bánh. Một là thuê xe ôm chở đi hoặc hai là thuê được xe máy thì tốt. Mà cũng chỉ có xe máy thì mới đến được Nậm Khắt.

Cà phê cà pháo buôn chuyện với chị chủ quán một hồi hỏi thăm tình hình phố thị, tình hình bà con rồi bọn em lượn ra phố. Mục tiêu tiếp theo của em là mấy anh công an huyện và mấy anh dân phòng đang phạt bà con để xe sai quy định. Lân la mon men chào hỏi bắt chuyện, đòng đưa một lúc các anh cười típ hết cả mắt. Một hồi có 2 3 anh bốc điện thoại a lô í ới gọi hỏi và sau độ mươi phút các anh ý thuê hộ được cho bọn em 2 cái xe máy. Thế chứ, sao đời lại đáng yêu thế chứ!!!!

Và sau gần nửa tiếng chờ đợi bọn em đã có 2 cái xe để vi vu. Thế là không còn mang tiếng với giang hồ nữa. Phấn khởi em lên đường cùng với gió và nắng. Ngày hôm trước ở đây mưa, hôm nay lại nắng. Trời xanh ngăn ngắt và không khí thật trong lành. Sung sướng vào thỏa mãn đến tột cùng.

Trời rất xanh, và trong

Nhắn tin cho một người ở nhà: hôm nay trên này mây trắng nắng vàng. Tin reply lại: nhất em rồi!

À quên còn chuyện cô bạn em đi từ hôm trước nữa. Hôm trước ở Tú lệ cô nàng mua được 1 cái váy của người H’mông, cô nàng rất thích thú sáng mang ra khoe với em và mặc luôn. Cô diện luôn cái váy mới đi ăn sáng và suốt cả ngày hôm đó. Trong lúc em và cô bạn kia đang đòng đưa với các anh công an để thuê xe cô nàng này chuyện trò với mấy anh bên cạnh thế nào mà đã có anh nói: đợi anh chút nhé anh về nhà lấy tặng em 2 cái váy như này. Ô hay, sao lại nhanh và thân thiện đến vậy!

Cô nàng, rất thích thú với cái váy tậu được

đẹp quá, trên trời mây trắng như bông bên dưới cánh đồng chân trắng như mây, e tọc nhìn tươi quá.

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Quả thật, đi bằng xe máy thật là tiện. 5 phút, 3 phút lại dừng lại 1 lần, thậm chí đi được mươi mười lăm mét lại tạt được vào chụp. Cái cảm giác một mình một đường, nắng thì dịu dàng, gió thì mơn man giống như ta đang bay là là...cảm giác mà chả bao giờ ở thành phố có được.

Tuy thông thương giữa vùng Tây Bắc và miền xuôi đã phát triển hơn nhiều so với cách đây 5 năm, nhưng giao thông ở đây vẫn chưa nhộn nhịn. Rất lâu thật lâu mới gặp 1 chiếc xe chạy qua, gần như chỉ có một mình bọn em trên đường. Không gian vẫn im ắng hoang sơ như thuở nào. Chỉ có tiếng xe máy vè vè của bọn em là thứ âm thanh độc tấu đơn điệu trên đường.

Mặt đường được rải nhựa mới từ năm ngoái, làm cho con đường đẹp hơn dễ đi hơn. Nhưng vẫn là dốc, xe máy có lúc vẫn phải về số 2 mới leo được chính sự khó khăn mạo hiểm này tạo nên sự mạo hiểm thích thú cho cô bạn mới đi lần đầu. Cô bạn thích thú, nhiều lúc như muốn la toáng lên. Còn em thì lẩm bụng trong bụng: cứ thích đi, cứ mê đi rồi lại cũng như chị mày thôi năm nào cũng phải bò lên đây cho đỡ...vật cho mà xem!!!!

Lác đác dọc bên đường là những ngôi nhà của người Mông. Người Mông ở đây đã bỏ tập tục du canh du cư họ làm nhà cố định một nơi và sống cuộc sống nơi đó. Người ta cấy lúa trên những ruộng bậc thang, tra ngô trên những sườn núi, chăn bò và thả lợn. Vầng, có lẽ em dùng từ thả lợn là đúng. Lợn ở đây có lẽ vẫn là giống lợn như mọi nơi ở vùng Tây Bắc người ta vẫn nuôi, mà dưới xuôi ta vẫn gọi là lợn cắp nách. Điều này thì không có gì đáng để kể, nhưng cái lmà em thấy là những em lợn được thả rông chạy lông nhông ở đường đều được đeo cái gông hình tam giác làm bằng cây gỗ và được buộc ở cổ. Em lớn cũng đeo, em bé cũng phải đeo chẳng em nào được tha.

nouvo2106

Xe hơi
Đẹp quá...E cũng đang có ý định đi bằng xe máy. C làm e máu rùi đấy.:D

soul 3.0

Xe tải
Website
www.facebook.com
ôi vùng cao, mình cũng yêu vùng cao lắm , lên đó cảm giác cuộc sống thật yên bình. Mình đã đi Sapa 14 lần rồi mà chưa chán, nhưng công nhận Dím chụp đẹp đấy.

tuanvx38

Xe tăng
Bác quả thật là can đảm. Thú thật với bác là em cũng định đi MCC vào ba ngày cuối tháng vừa rồi ( em định ngày thứ 2 phi sang Sapa rồi ngày thứ ba về HN). Thế mà mấy ông bạn râu ria đầy mồm nhưng lại mặc váy của em cú gàn do sợ mưa bão mà một mình em thì lại không đủ can đảm để lên đường, nói thế thôi chứ uống rượu một mình buồn, lái xe một mình càng buồn ...ngủ hơn. Vốt bác một chén.

sk050180

Xe tải
Mù Cang Chải năm nào em cũng đi. Một mình cũng đi. Năm nay em sẽ có thêm trò mới là lên đó chơi MTB (Mountain Bike)
Bực nhất là bây giờ họ làm nhiều đường điện ngang dọc quá, hỏng hết cả ảnh.
Bác chủ thớt lúc nào đi nhớ ới em một câu nhé.

E góp ké vài tấm:

Trên đường:

A log:

Tú Lệ:

Cau Phạ:

Mù Cang Chải:

Thị trấn Mù Cang Chải:

Chỉnh sửa cuối:

Orient Sea

Xe điện
Khâm phục mợ. Ảnh của mợ đẹp quá, em thích nhất tấm này.
Nhà iem cũng đã qua được Mù Cang Chải một lần năm 2009, trong chuyến đi 1 vòng Tây Bắc, có điều thời gian ít quá, chỉ chụp từ trên đường xuống được thôi. Vẫn định sẽ phải thăm lại với thời gian dư giả hơn mà chưa đi được. Xin được góp vài tấm ảnh.

Và Tú Lệ

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Bác quả thật là can đảm. Thú thật với bác là em cũng định đi MCC vào ba ngày cuối tháng vừa rồi ( em định ngày thứ 2 phi sang Sapa rồi ngày thứ ba về HN). Thế mà mấy ông bạn râu ria đầy mồm nhưng lại mặc váy của em cú gàn do sợ mưa bão mà một mình em thì lại không đủ can đảm để lên đường, nói thế thôi chứ uống rượu một mình buồn, lái xe một mình càng buồn ...ngủ hơn. Vốt bác một chén.
Có gì đâu bác, khắc đi khắc đến. Khi đi tránh ngày mưa gió bão bùng để không bị gặp cảnh sạt núi mà nằm giữa đường thôi. Cứ chiều chiều nhẩn nha từ HN, đêm tới nơi ngủ 1 giấc sáng dậy ngắm cảnh và đi chơi.

Mù Cang Chải năm nào em cũng đi. Một mình cũng đi. Năm nay em sẽ có thêm trò mới là lên đó chơi MTB (Mountain Bike)
Bực nhất là bây giờ họ làm nhiều đường điện ngang dọc quá, hỏng hết cả ảnh.
Bác chủ thớt lúc nào đi nhớ ới em một câu nhé.

E góp ké vài tấm:

Mù Cang Chải:
E em tấm này, chưa cần xem exif ngày này em cũng đi, sao lại không gặp bác nhỉ??? Em gần như năm nào cũng đi, có năm lên đó 2 lần.

Bác còn ảnh nữa không góp cùng em cho xôm. Bác mà đi một mình thì ới em nhá.

@ bác Orient Sea: góc đẹp đều trong tầm ngắm của dân chụp choạch hết bác nhỉ!!!!

@ All: cảm ơn các bác đã mời vodka em, em nữ nhi hem nhậu được nên khó vodka lại các bác, các bác đừng giận nhà em nhá. Bù lại em sẽ hầu chuyện và ảnh các bác dần dần.
Các bác xin ảnh em, để thư thả 1 2 hôm em tìm ảnh gốc rồi em gửi vào mail cho ạ.

Một lần nữa em cám ơn các bác đã cùng chia xẻ và động viên em!!!!

Giờ e bận chút việc, nên em up ảnh trước đã. Các mùa và các thời gian đẹp trong năm e sẽ up dần lên sau.

vungocanhxd

Xe tăng
Mợ nì lại sang đây phọt bài rùi ạ mợ

sk050180

Xe tải
E em tấm này, chưa cần xem exif ngày này em cũng đi, sao lại không gặp bác nhỉ??? Em gần như năm nào cũng đi, có năm lên đó 2 lần.
Bác còn ảnh nữa không góp cùng em cho xôm. Bác mà đi một mình thì ới em nhá.
Ảnh em chụp ngày 20/9/2009. Hôm đó rủ không ai đi, em phi luôn lên.
Với lại em với mợ chưa giao lưu bao giờ thì có gặp ở đường chắc chẳng biết nhau.
Năm nay chắc em đi từ quãng 5~20 tháng 9 và sau ngày 3 tháng 10. 22 tháng 9 đến 3 tháng 10 thì bận không ngẩng mặt lên được.
Nếu đi em sẽ a nhô hoặc PM.

Ảnh lúa các bác chụp nhiều rồi nên em show ảnh khác vậy, đỡ đụng hàng:
1-LÚA
Lúa chụp gần:

Lúa chụp theo kiểu "Quốc Kỳ":

2-NHÀ:
MCC có nhiều dân tộc sống nên nhà cũng khác nhau:

Nhà nước xây:

Dân Kinh xây-Đúng kiểu nhà ống mặt đường chả hiểu sao ở đây mà cũng thế:

Nhà dân tộc Thái - so với Thái ở Tuyên Quang thì nhà ở đây "không có cửa":

Nhà sàn lợp Phi Bờ Rô:

Nhà dân tộc Mông:

3-TRẺ EM:
Trẻ em chơi ở đường

Trẻ đến trường:

Trẻ đi về nhà (qua vài ngọn núi nên có cu cậu xách dép lên cho khỏi hỏng):

Trẻ ở nhà với người nhớn:

Nhà dân tộc Mông, cái này mình mua làm nhà nghỉ tránh né sự đời thì tốt:

tạm thế đã, lúc nào rỗi em phọt tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Liz

Xe buýt
Đẹp thật ah, em rất rất kết mấy tấm các kụ mợ chụp có cảnh bầu trời xanh ngắt. Mỗi lần nhìn em lại muốn bay, theo nghĩa đen ấy ah.
Nhìn lại thấy lòng nao nao, nhớ vùng cao dù đó chả phải quê hương mình. :D
Em xin các kụ mợ mấy tấm ảnh này về máy để ngắm cho bớt tù túng ah.

Xế Sagon

Xe tải
Website
www.otofun.net
Ảnh chụp rất tuyệt, cảm ơn mợ. Em mạn phép xin mấy tấm làm background ạ.