[Funland] Mua bán BĐS đứng tên riêng vợ hoặc riêng chồng.

vo nho

Xe điện
Đã là tài sản riêng thì làm gì có chuyện chia 50/50.
Tài sản này hình thành trong giai đoạn hôn nhân của 2 VC thì là tài sản chung rùi.
Bất kể ai đứng tên cũng thế.

Lúc ra tòa người ta tình đến công lao đóng góp rùi chia. Nếu không chứng minh đươc thì cứ 50/50.
Trừ trường hợp cụ có tái sản trước hôn nhân thì mới tình là tài sản riêng.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Tài sản này hình thành trong giai đoạn hôn nhân của 2 VC thì là tài sản chung rùi.
Bất kể ai đứng tên cũng thế.

Lúc ra tòa người ta tình đến công lao đóng góp rùi chia. Nếu không chứng minh đươc thì cứ 50/50.
Trừ trường hợp cụ có tái sản trước hôn nhân thì mới tình là tài sản riêng.
Cụ nhầm nhọt sang trồng trọt rồi.
Tài sản được cho tặng là tài sản riêng. Tài sản mà chồng/vợ khước từ tài sản cũng là tài sản riêng.
Tài sản riêng ra tòa của ai thì của người đó làm gì bị chia.

vo nho

Xe điện
Cụ nhầm nhọt sang trồng trọt rồi.
Tài sản được cho tặng là tài sản riêng. Tài sản mà chồng/vợ khước từ tài sản cũng là tài sản riêng.
Tài sản riêng ra tòa của ai thì của người đó làm gì bị chia.
Cụ chủ thớt ghi "Đó là gấu cho em ba trăm triệu, cho mua 1 mảnh đất ở quê (cách HN ba trăm cây số). )" cái này thì em hiểu thế nào ạ?

Có phải tài sản được cho tăng đâu cụ?

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Cụ chủ thớt ghi "Đó là gấu cho em ba trăm triệu, cho mua 1 mảnh đất ở quê (cách HN ba trăm cây số). )" cái này thì em hiểu thế nào ạ?

Có phải tài sản được cho tăng đâu cụ?
Mục đích là sau này sa cơ lỡ vận gấu đuổi khỏi nhà thì vẫn có chỗ cắm dùi chứ không đến nỗi bơ vơ đầu đường xó chợ.
Cụ đọc không hết rồi.
Cái này mới là mục đích chủ thớt, Chủ thớt muốn cái này là tài sản riêng

vo nho

Xe điện
Mục đích là sau này sa cơ lỡ vận gấu đuổi khỏi nhà thì vẫn có chỗ cắm dùi chứ không đến nỗi bơ vơ đầu đường xó chợ.
Cụ đọc không hết rồi.
Cái này mới là mục đích chủ thớt, Chủ thớt muốn cái này là tài sản riêng
Nếu cụ chủ muốn thế thì quá đơn giản.
Lấy tiền đó cho ba mẹ mua rùi đứng tên sau làm cái cho tặng tài sản là xong thui... :)) :)) :)) :))

Mà làm thế gấu phát hiện lại mệt à nha. chưa gì đã có tinh thần chuồn là không được.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Chào các cụ, chả là em sau nhiều đêm đấu tranh tư tưởng lẫn đấu tranh sinh tồn với gấu thì cũng đã được chấp thuận một việc.
Đó là gấu cho em ba trăm triệu, cho mua 1 mảnh đất ở quê (cách HN ba trăm cây số). Mục đích là sau này sa cơ lỡ vận gấu đuổi khỏi nhà thì vẫn có chỗ cắm dùi chứ không đến nỗi bơ vơ đầu đường xó chợ.
Nay đất cát em nhắm được rồi, nhưng chưa biết trình tự mua như nào để chỉ mình em đứng tên trên đất.
Các cụ trên thông thiên văn dưới tường địa chất cho em hỏi quy trình với, em sẵn bia mời các cụ rồi.

Cách 4: Cứ để tên 2 vợ chồng cụ bình thường. Có sổ đỏ rồi vợ cụ làm thủ tục sang tên cho cụ.

alceste

Xe điện

Chào các cụ, chả là em sau nhiều đêm đấu tranh tư tưởng lẫn đấu tranh sinh tồn với gấu thì cũng đã được chấp thuận một việc.
Đó là gấu cho em ba trăm triệu, cho mua 1 mảnh đất ở quê (cách HN ba trăm cây số). Mục đích là sau này sa cơ lỡ vận gấu đuổi khỏi nhà thì vẫn có chỗ cắm dùi chứ không đến nỗi bơ vơ đầu đường xó chợ.
Nay đất cát em nhắm được rồi, nhưng chưa biết trình tự mua như nào để chỉ mình em đứng tên trên đất.
Các cụ trên thông thiên văn dưới tường địa chất cho em hỏi quy trình với, em sẵn bia mời các cụ rồi.
Thủ tục này rất đơn giản, anh và vợ ra ngoài phòng công chứng cùng mọi hồ sơ giấy tờ về mảnh đất, yêu cầu công chứng viên làm cái giấy xác nhận đây là tài sản riêng. Nó có mẫu sẵn, 2 vc sẽ cùng phải đi, Công chứng viên sẽ hỏi lần cuối chị vợ là chị kiểm tra lại mọi thông tin đi, nếu ok thì từ h chị ko liên quan gì đến cái mảnh đất này nữa. Ok -> 2 bên kí 5 bản, 2vc lăn tay vào cái bản mà Phòng công chứng giữ, nộp 590k rồi về. Từ đó anh nộp cầm 4 bản đó, làm mọi giao dịch. Hết 4 bản đó ra bảo PCC coogn chứng thêm. Hết.
Ra phòng Công chứng nó có mẫu sẵn chỉ điền details của mình vào là xong. Làm tài sản riêng chứ ko phải từ bỏ quyền hay biếu tặng cho thì anh thậm chí ko cần phải ra Thuế để làm cái kết xuất thuế 0 đồng.

alceste

Xe điện
cac
Cách 4: Cứ để tên 2 vợ chồng cụ bình thường. Có sổ đỏ rồi vợ cụ làm thủ tục sang tên cho cụ.
[/QUOTE
Cụ làm cái này, thì sẽ phải ra Cục thuế kể cả thuế kê = 0 nhưng vẫn phải thêm 1 thủ tục nữa.

lx125_black

Xe container
Làm thủ tục bỏ vợ, mua đất, xong đăng ký lại (nếu vẫn muốn) cụ
Có 2 cách

1. Hạ sách
Kụ mua bán bình thường, đồng thời bảo công chứng lập 1 cái văn bản thỏa thuận tài sản (lập làm nhiều bản), trong đó gấu xác nhận đó là tài sản riêng của Kụ và từ chối mọi quyền lợi nghĩa vụ liên quan
Sau đó Kụ mang đi chuyển tên sổ đỏ, tên sổ sẽ chỉ có mình Kụ, làm sổ mới cho nét, đừng làm sang tên bìa 4 nó ko fair

Sau này Kụ cứ thủ cái sổ đỏ + văn bản thỏa thuận kia là 300m2 đất riêng Kụ cắm dùi

2. Thượng sách
Rủ gấu ký đơn ly hôn. Kụ mua đất làm sổ xong, lại đăng ký lại

Khụ
Cụ ra công chứng, vợ làm đơn văn bản khước từ đứng tên là ok.
Làm cái văn bản cam đoan , hoặc cái văn bản khước từ tài sản ... rồi bảo Vợ nó ký vào là OK . ( mẫu văn bản thì hỏi Công Chứng Viên nhé )
Cách 3 : sang tên cho em trai/anh trai/em gái/chị gái hoặc bố mẹ cụ.
Sau đó làm thủ tục cho tặng. Lúc đó sẽ đứng tên mình cụ.
Mục 2. thượng sách, nhân thể ký xong, bùng luôn : )) đại thượng sách vừa được Tự do vừa được nhà 1 mình.
Đơn giản mà. Ra văn phòng công chứng làm cái đơn khước từ tài sản.
Mang dùi ra cắm cho nhanh :D
Mua bán bình thường, gấu nhà cụ ký giấy tờ công chứng từ bỏ quyền sở hữu (em không biết gọi chính xác không) là được.
Nhà cháu nghĩ ko xa như nhà cụ chủ, nhường cụ dưới
Nhân tiện các cụ ở đây cho em hỏi, em mua đất ở xa. Để tiết kiệm tiền đi lại thì 1 mình em kí hợp đồng công chứng và đứng tên 1 mình được không?
Chả có ý nghĩa gì sất.
Vợ đòi thì vẫn phải cưa đôi.
Mà bán thì công chứng vẫn gọi vợ đến ký.
Em mua mảnh đất ở Hà Nội đứng tên mỗi mình em.Nhưng lúc bán vẫn phải gọi vợ ra.
Mua thì chỉ cần 1 người nhưng bán thì phải có đủ 2 người. Giống như ngân hàng, gửi tiết kiệm chỉ cần 1 người nhưng vay tiền phải có đủ 2 người ký tá điểm chỉ.
Cụ mua bình thường đứng tên mình !
Nếu không bán thì vợ chả biết!
Còn khi cần bán thì cùng đi ký hoặc làm cái công chứng hoặc vi bằng vợ khước từ là xong!
Công chứng nó có mẫu rồi, lúc ký mua tài sản cũng là lúc vợ cụ ký giấy khước từ quyền lợi là xong. Hôm trước em bán nhà cho một cô, chồng cô ấy đến ký Cái giấy đó.
Ra phòng công chứng làm cái tờ từ chối tài sản . nộp 5 loét là xong
Ơ, thế theo các cụ thì cứ có cái đăng ký kết hôn thì nghiễm nhiên cả 2 phải đềuvphair đứng tên trong bất kì sổ đỏ nào ạ, vậy thì gay nhỉ
Khi đi công chứng với bên bán, cụ và vợ yêu cầu bên công chứng làm thêm Văn bản thỏa thuận tài sản riêng, sau đó cụ làm thủ tục sang tên và tài sản đứng mình cụ. Lúc nộp hồ sơ sang tên ở VP đăng ký đất đai thì chỉ nộp bản sao y của cái Văn bản thỏa thuận tài sản riêng kia, bản gốc cụ giữ lại để sau này chứng minh tài sản kia là của mình cụ (Dù trên sổ chỉ cụ đứng tên nhưng ko có cái văn bản kia thì vẫn phải gọi vợ ra ký khi muốn bán).
Haha. Cụ này ở nhà chắc hay bị gấu bắt nạt đây mà ;;)
Không cần đứng tên nhưng khi bán phải đủ chữ ký nha cụ :)
Có bốn việc:

1- Cụ giữ lại tất cả các bằng chứng thu nhập hợp pháp đưa vợ của cụ gấp nhiều lần thu nhập hợp pháp của vợ
2- Cụ giữ lại tất cả các bằng chứng cụ đưa cho vợ toàn bộ hoặc một phần số thu nhập hợp pháp ý như đóng góp của cụ đối với gia đình, chả giữ đồng chó nào trong số đưa ý.
3- Cụ giữ lại tất cả các bằng chứng chi tiêu hợp pháp của gia đình bao gồm cả mua sắm tài sản. Các bằng chứng ý chứng tỏ không có thu nhập hợp pháp của cụ thì cuộc đời các thành viên trong gia đình cụ nó sẽ khác thực tại, tại thời điểm mua tài sản không có phần cụ thì chỉ có gánh mứt ra bán mà mua.
4- Cụ giữ lại tất cả các bằng chứng trong mọi hoạt động mua bán tài sản cụ đều tham gia trừ việc k đứng tên vì quá bận.

Có bốn thứ ý, cụ thoải con gà mái đếu cần lăn tăn đứng tên đứng tọ làm gì, con giời cũng không cướp được của cụ. :))

Mà có bốn thứ ý thì chả con nào dám bật cụ đâu. =))
Em đọc cái này thấy hay quá.Em thì k phải trường hợp như cụ nhưng thi thoảng bán đất,mà mỗi lần phải lôi vợ đi để kí tá bất tiện lắm.Giờ mới biết là phải làm văn bản từ chối tài sản
E tưởng đứng tên cụ hay tên vk cụ thì xẩy ra cơ sự vẫn phải chia đôi chứ nhể
Dù có đứng tên riêng của cụ, nhưng mọi ts phát sinh trong khi kết hôn, cụ bán hay làm j vẫn cần có chữ ký của v cụ ạ.
Song éo cho tặng nữa thì bốc . . .:))
Có văn bản của phòng công chứng khước từ quyền thì ok cụ à kể cả sổ tk hay sổ hồng và các tài sản khác kiêm cả các món nợ
Mình trả lời là được. Mặc dù tài sản đứng tên 1 người nhưng đang có vợ/chồng thì vẫn là tài sản chung và nếu sau này bán cho người khác thì phải cả 2 vợ chồng đồng ý và ký vào hợp đồng.
Sao em đọc trên kia.Nhiều cụ bảo có văn bản khước từ tài sản đó thì là bán đc 1 mình?Em đang rất quan tâm vụ này
Em trả lời câu hỏi của 1 bạn khác hỏi là do ở xa thì đi mua tài sản 1 mình mà không cần vợ/chồng đi cùng có được không? Về bản khước từ thì em cũng chưa gặp đến nên không dám nói. Có 1 trường hợp là khi độc thân ông A được bố mẹ tặng 1 mảnh đất (không có nhà trên đất) như vậy mảnh đất là của riêng ông A. Sau đó ông A lấy bà B và xây căn nhà trên đất được tặng này, như vậy nhà là tài sản chung của 2 vợ chồng. Trường hợp này nếu bán tài sản này thì các cụ nghĩ sao ah tức là chỉ mình ông A ký bán hay cả 2 vợ chồng?
E tưởng làm giấy cho tặng cùng 1 lúc chứ.
Mà có khi làm giấy tặng trc khi nhờ đứng tên ấy
cho tặng trong khi đang kết hôn thì cũng là tài sản chung chứ cụ? Theo em hiểu thì bất cứ tài sản gì phát sinh trong hôn nhân cũng là của chung
Lấy đâu số thửa . . . để viết biên bản cụ
Cứ sang tên rồi mới làm các thủ tục khác được
Không biết thì đừng tư vấn, ngồi im mà nghe.
Có khối cách để đứng tên một mình, như các cụ đang tư vấn.
Em chỉ bày cách cho chủ thớt thôi.
Còn cách tiện nhất vẫn là làm khước từ tài sản ( điều kiện là cả 2 vợ chồng phải có mặt ).
Em vô cùng cảm ơn các cụ đã hướng dẫn bằng nhiều cách, kể cả những thượng sách như là bỏ xong mới mua (Hie hie, đang nộp thuế cày ruộng đủ thì gấu nó mới xòe tiền cho mua, bỏ nó thì mình bơ vơ luôn chứ làm gì còn tiền mà mua đất hả các cụ :D )

Thực tế thì em đang băn khoăn :
Làm công chứng mua bán đất cùng lúc với văn bản khước từ tài sản?
Sau này em muốn bán thì vẫn phải lôi gấu đi cùng để ký tên bán?

Các cụ giúp e làm rõ chỗ này với, vì thực tế em muốn làm như sau
Bước 1 : Em và gấu ký giấy khước từ tài sản ở Hà Nội, có bên công chứng họ xác nhận giấy này
Bước 2 : Em ung dung đi 1 mình cầm giấy khước từ này với giấy tờ cá nhân đi ký mua đất, làm sổ đứng tên 1 mình em.
Bước 3 : Hôm nào cần tiền lên đời xe thì em ung dung cầm sổ đi bán, tự mình mua bán ko liên can gì đến gấu.

Có cách nào làm như em nói bên trên không hả các cụ?

alceste

Xe điện
Đấy, cách đã bảo anh, ra làm giấy xác nhận tài sản riêng. Tài sản riêng chứ ko phải là tài sản chung rồi gấu khước từ tài sản. Đây là 2 nghiệp vụ khác nhau.
Đơn giản nhất là anh ra phòng công chứng, rồi họ làm cho anh trong vòng 30phuts nếu ko đông khách. Anyway với mọi cách, anh phải mua miếng đất đó dã thì nó mới là tài sản của anh. Chứ ko thể chưa mua mà vẫn đi công chứng tài sản của người khác (chủ đất) rồi bảo đó là tài sản của mình được. Nếu anh cần thì tôi sẽ cho anh số đt của công chứng viên để anh tự hỏi cụ thể. Thủ tục này đơn giản lắm và họ làm nhiều lắm.

QuanChua

Xe hơi
ra vp công chứng làm cái xác nhận tài sản riêng là được

UnitedKondoms

Xe điện
Em vô cùng cảm ơn các cụ đã hướng dẫn bằng nhiều cách, kể cả những thượng sách như là bỏ xong mới mua (Hie hie, đang nộp thuế cày ruộng đủ thì gấu nó mới xòe tiền cho mua, bỏ nó thì mình bơ vơ luôn chứ làm gì còn tiền mà mua đất hả các cụ :D )

Thực tế thì em đang băn khoăn :
Làm công chứng mua bán đất cùng lúc với văn bản khước từ tài sản?
Sau này em muốn bán thì vẫn phải lôi gấu đi cùng để ký tên bán?

Các cụ giúp e làm rõ chỗ này với, vì thực tế em muốn làm như sau
Bước 1 : Em và gấu ký giấy khước từ tài sản ở Hà Nội, có bên công chứng họ xác nhận giấy này
Bước 2 : Em ung dung đi 1 mình cầm giấy khước từ này với giấy tờ cá nhân đi ký mua đất, làm sổ đứng tên 1 mình em.
Bước 3 : Hôm nào cần tiền lên đời xe thì em ung dung cầm sổ đi bán, tự mình mua bán ko liên can gì đến gấu.

Có cách nào làm như em nói bên trên không hả các cụ?
Con lạy Bố
Bố phải mua đất - có thực sự tài sản hiện hữu - rồi gấu mới từ chối được chứ :D

Giờ làm văn bản từ chối thì từ chối cái tài sản sẽ có á?

khoaisan_123

Xe hơi
em lại ngược với bác chủ thớt. có sổ đứng tên em từ khi chưa cưới vợ. Mà muốn bán giờ vpcc yc xác nhận gấu nhà em là gấu đầu tiên đến tận bây giờ. Lên phường chỗ đăng ký kết hôn họ lại yc xác nhật tất cả các nơi đa đăng ký hộ khẩu là chưa đăng ký kết hôn. Chán ko làm nữa

lx125_black

Xe container
Con lạy Bố

Thế mới khoai cụ nhỉ, gấu em thì sẵn ký nhưng để lôi nhau đi vài ngày chỉ để ký tá thì không ổn.
Em đa tạ cụ :D

UnitedKondoms

Xe điện

Xechaybangcom

Xe điện
Con lạy Bố

Nhân cụ đã trả lời cụ chủ ở đây, cho em hỏi là trường hợp em mua đất ở xa. Trên hợp đồng công chứng chỉ có em/hoặc đối tác cùng giường thôi có được không. Rồi sang tên sổ đỏ cũng chỉ có mình tên em/ hoặc đối tác cùng giường có được không? Mấy bạn môi giới đất yêu cầu phải có 2 vợ chồng cùng ký hợp đồng công chứng lằng nhằng các kiểu.
Em đã được các cụ ở đây thông não rằng chỉ cần 1 người thôi mà bên môi giới họ kêu không được. Cụ thông não em bằng 1 văn bản pháp luật có liên quan được không? Đội ơn cụ.

UnitedKondoms

Xe điện
Nhân cụ đã trả lời cụ chủ ở đây, cho em hỏi là trường hợp em mua đất ở xa. Trên hợp đồng công chứng chỉ có em/hoặc đối tác cùng giường thôi có được không. Rồi sang tên sổ đỏ cũng chỉ có mình tên em/ hoặc đối tác cùng giường có được không? Mấy bạn môi giới đất yêu cầu phải có 2 vợ chồng cùng ký hợp đồng công chứng lằng nhằng các kiểu.
Em đã được các cụ ở đây thông não rằng chỉ cần 1 người thôi mà bên môi giới họ kêu không được. Cụ thông não em bằng 1 văn bản pháp luật có liên quan được không? Đội ơn cụ.
Phải đủ cả 2 lão nhá

Tại Khoản 4 Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định về Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau:

"4. Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.

Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc chồng thì được cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng nếu có yêu cầu."

Lão muốn đứng tên 1 mình thì lại tham khảo thượng sách của Lão lx125_black

thanhphong1998

Xe điện
Em mua đất ở Hà Nội và ký công chứng,làm sổ đỏ mới chỉ có tên em. Chả ai hỏi vợ anh đâu cả......