[Funland] Mua bán BĐS đứng tên riêng vợ hoặc riêng chồng.

O96.222.6789

Xe tải
Nhân cụ đã trả lời cụ chủ ở đây, cho em hỏi là trường hợp em mua đất ở xa. Trên hợp đồng công chứng chỉ có em/hoặc đối tác cùng giường thôi có được không. Rồi sang tên sổ đỏ cũng chỉ có mình tên em/ hoặc đối tác cùng giường có được không? Mấy bạn môi giới đất yêu cầu phải có 2 vợ chồng cùng ký hợp đồng công chứng lằng nhằng các kiểu.
Em đã được các cụ ở đây thông não rằng chỉ cần 1 người thôi mà bên môi giới họ kêu không được. Cụ thông não em bằng 1 văn bản pháp luật có liên quan được không? Đội ơn cụ.
Được chứ cụ ! Lúc mua 1 người đứng tên công chứng thoải mái. Đổi sổ đỏ cũng 1 người đứng tên! Chỉ khi nào bán mới cần 2 người đến ký !

UnitedKondoms

Xe điện
Em mua đất ở Hà Nội và ký công chứng,làm sổ đỏ mới chỉ có tên em. Chả ai hỏi vợ anh đâu cả......
Cụ mua lâu chưa vậy? Ông công chứng tư nào làm liều nhể, mai mốt ăn cái đơn bên PC nó sờ vào cho thì đóng nghiệp

alceste

Xe điện
Thế mới khoai cụ nhỉ, gấu em thì sẵn ký nhưng để lôi nhau đi vài ngày chỉ để ký tá thì không ổn.
Em đa tạ cụ :D
ko cần đi vài ngày. Chỉ cần đi đúng cái hôm ra Phòng công chứng thôi. Tất cả các nội dung khác anh đều có thể tự làm 1 mình mà ko cần vợ.

Xechaybangcom

Xe điện
Phải đủ cả 2 lão nhá

Tại Khoản 4 Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định về Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất như sau:

"4. Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.

Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng mà Giấy chứng nhận đã cấp chỉ ghi họ, tên của vợ hoặc chồng thì được cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất để ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng nếu có yêu cầu."

Lão muốn đứng tên 1 mình thì lại tham khảo thượng sách của Lão lx125_black
Đội ơn cụ. Em vodka cụ mà máy nó không cho.

Toietmoi

Xe điện
Cụ mua lâu chưa vậy? Ông công chứng tư nào làm liều nhể, mai mốt ăn cái đơn bên PC nó sờ vào cho thì đóng nghiệp
Khi mua chỉ cần 1 người thôi cụ ơi, lúc nào bán thì bắt buộc phải có cả 2 vợ chồng cùng ký.

_MQ_

Xe tăng
Mua đất thì làm văn bản khước từ, vậy mua xe có làm được thế không các cụ nhỉ :D

UnitedKondoms

Xe điện

UnitedKondoms

Xe điện
Khi mua chỉ cần 1 người thôi cụ ơi, lúc nào bán thì bắt buộc phải có cả 2 vợ chồng cùng ký.
Ký HD mua thì nhiều khi CCVien họ linh hoạt để 1 V or C ký, nhưng khi làm sổ sang tên là phải full 2 tên đấy Kụ

Toietmoi

Xe điện
Ký HD mua thì nhiều khi CCVien họ linh hoạt để 1 V or C ký, nhưng khi làm sổ sang tên là phải full 2 tên đấy Kụ
Em vừa làm xong mà cụ. Nhân dịp Covid em mới mua thêm 1 căn nhà, chỉ mình em ra phòng công chứng ký hợp đồng và sang tên em luôn, không cần chữ ký của vợ. Lúc nào bán thì bắt buộc vợ chồng cùng ký và điểm chỉ vào (người bán cho em cả 2 vợ chồng cùng đến phòng công chứng, mang theo CMND và sổ hộ khẩu).
Giống như mua xe ô tô thôi, khi mua chỉ 1 người nhưng khi bán cần cả 2 vợ chồng cùng ký vào.

thanhphong1998

Xe điện
Cũng không phải gần đây. Đất bên Đông Anh và tên trên sổ đỏ có nhõn em.

lx125_black

Xe container
Em mới hỏi được thêm 1 phương án là vợ làm hợp đồng ủy quyền cho mình để mình đứng tên 1 mình, ký hđ công chứng mua bán đất 1 mình cụ ạ.
Như vậy ko phải di chuyển nhiều.

UnitedKondoms

Xe điện
Em mới hỏi được thêm 1 phương án là vợ làm hợp đồng ủy quyền cho mình để mình đứng tên 1 mình, ký hđ công chứng mua bán đất 1 mình cụ ạ.
Vậy cũng được Lão ợ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
em lại ngược với bác chủ thớt. có sổ đứng tên em từ khi chưa cưới vợ. Mà muốn bán giờ vpcc yc xác nhận gấu nhà em là gấu đầu tiên đến tận bây giờ. Lên phường chỗ đăng ký kết hôn họ lại yc xác nhật tất cả các nơi đa đăng ký hộ khẩu là chưa đăng ký kết hôn. Chán ko làm nữa
Bác vẫn cùng chúng cháu hành quân.
Xưa gấu em bán đất cũng cần giấy này. Em ra đi đường chính cũng abc này nọ.
Sau 1h quay lại có thư tay hẹn ngay đầu chiều lấy. Đúng là làm theo lời Bác.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em vô cùng cảm ơn các cụ đã hướng dẫn bằng nhiều cách, kể cả những thượng sách như là bỏ xong mới mua (Hie hie, đang nộp thuế cày ruộng đủ thì gấu nó mới xòe tiền cho mua, bỏ nó thì mình bơ vơ luôn chứ làm gì còn tiền mà mua đất hả các cụ :D )

Thực tế thì em đang băn khoăn :
Làm công chứng mua bán đất cùng lúc với văn bản khước từ tài sản?
Sau này em muốn bán thì vẫn phải lôi gấu đi cùng để ký tên bán?

Các cụ giúp e làm rõ chỗ này với, vì thực tế em muốn làm như sau
Bước 1 : Em và gấu ký giấy khước từ tài sản ở Hà Nội, có bên công chứng họ xác nhận giấy này
Bước 2 : Em ung dung đi 1 mình cầm giấy khước từ này với giấy tờ cá nhân đi ký mua đất, làm sổ đứng tên 1 mình em.
Bước 3 : Hôm nào cần tiền lên đời xe thì em ung dung cầm sổ đi bán, tự mình mua bán ko liên can gì đến gấu.

Có cách nào làm như em nói bên trên không hả các cụ?
Không, tài sản chưa có thì gấu cụ không có cái để khước từ, vì vậy khi cụ ký mua tài sản cũng là lúc vợ cụ ký giấy khước từ tài sản này. Có tờ giấy đó rồi thì cụ bán một mình thoải con gà mái nhưng sau khi nâng cấp xe xong thì lại cùng Gấu bán xe nhé.

lttvtvn

Xe container
Sao em đọc trên kia.Nhiều cụ bảo có văn bản khước từ tài sản đó thì là bán đc 1 mình?Em đang rất quan tâm vụ này
Cụ mua, tên mình cụ nhưng tài sản vẫn là của 2 vợ chồng cụ. Bây giờ vợ cụ làm thủ tục khước từ tài sản đó vậy là nó là của một mình cụ, đơn giản thế thôi. Lúc bán thì cụ chìa cái giấy đó là bán được không cần vợ cụ ký tá gì nữa.

lttvtvn

Xe container
Mua thì chỉ cần một người ký ở công chứng thôi, cái này chắc chắn vì em mới mua cách đây 1 tháng. Lúc làm sổ thì mới cần cung cấp hồ sơ để đứng tên 2 vc nên công chứng tội vạ j.

Chỉnh sửa cuối:

lttvtvn

Xe container
Hợp đồng uỷ quyền cũng được cơ mà nó muốn đổi ý thì nó ra công chứng huỷ đi trong phút mốt, lại về cái máng lợn cũ ngay.

Chưa hiểu vụ di chuyển nhiều là sao vì làm cái HĐ uỷ quyền thì vợ cụ vẫn phải ra công chứng. Ah, cụ ký hđ mua xong về rủ vợ ra công chứng gần nhà làm giấy khước từ cũng được, nó đâu cần đi cùng cụ ký hĐ mua đất đâu.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cháu 1 vợ 4 con nhưng mua nhà đất toàn đứng tên 1 minh, bán cũng vậy. Mình cứ bảo đã vợ con đếch đâu, nghề nghiệp thì tự do là oki ;))

lttvtvn

Xe container

lx125_black

Xe container
Hợp đồng uỷ quyền cũng được cơ mà nó muốn đổi ý thì nó ra công chứng huỷ đi trong phút mốt, lại về cái máng lợn cũ ngay.

Chưa hiểu vụ di chuyển nhiều là sao vì làm cái HĐ uỷ quyền thì vợ cụ vẫn phải ra công chứng. Ah, cụ ký hđ mua xong về rủ vợ ra công chứng gần nhà làm giấy khước từ cũng được, nó đâu cần đi cùng cụ ký hĐ mua đất đâu.
Mục đích của nhà cháu là mua bđs nhưng không phiền gấu phải đi xa 300km chỉ để ký tá.
Sau này muốn bán cũng vậy, cháu tự đi tự ký thôi.