Mua bán nhà chủ nhà lật lọng, các cụ bày cách giúp em mí... Em đau đầu quá!

giacmoxe4

Xe điện
Khổ thân Mợ chủ,thôi coi như cho nó đi.Nhưng đến hạn giao nhà Mợ phải làm cương quyết vào không được nhân nhượng đâu nhé.Nhà cháu có anh bạn mua nhà sang tên xong rồi chủ nhà không giao nhà nữa thế là rơi vào tranh chấp lại mất thêm một mớ đấy,Mợ cảnh giác nhé.

Tửu Lộc

[Tịch thu bằng lái]
cái quan trọng là lấy sổ đỏ, mợ lấy đi đã...Rồi nhờ mấy anh bên phường vào, nói nhẹ nhàng vài câu...Đi hay ở thì tùy.

matizac

Xe tăng
Thông thường người mua chịu các loại phí sang tên, cụ chắc quá nên ghi rõ ràng chỉ chịu thuế trước bạ, nhà bán chưa biết phải chịu các khoản phí gì cứ tưởng bên mua chịu thuế trước bạ là hết, bây giờ nghe đến tiền giẫy nẩy lên ...

xecub49

Xe điện
Thí 1,7tr cho xong giấy tờ đi.Còn ko ra khỏi nhà thì alo 113 xuống.Sao phải nói nhiều
Cụ đúng là...Trước khi giao tiền thì phải bàn giao chìa khóa luôn chứ, mình thay khóa mới vào rồi đi giao tiền để hoàn thành thủ tục. Cụ gọi xxx phường đi theo, trả 1,7 củ + cho xxx 2 củ nữa để làm chứng và hạn ngày trả nhà. Nếu chậm thì 113 thui, tốn thêm khoản nữa vậy..

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Mợ tốt bụng quá nên nó mới thế. Thôi chịu khó 1 tháng nữa. Cũng chả đáng bao nhiêu.

Lonestar

Xe điện
Trường hợp của Mợ thì em xin đóng góp ý kiến nhỏ như sau:
Thứ nhất là mợ bỏ tiền ra hoàn tất các thủ tục sang tên Giấy CNQSD Đất mang tên người nhà mợ và Mợ phải cầm được giấy CNQSD Đất đó. Đây là điều cơ bản vì nó khẳng định quyền sở hữu hợp pháp của Mợ đối với căn nhà đã mua trên cơ sở đó mới giải quyết được các việc khác.
Thứ hai là Mợ đã tư vấn qua Luật Sư thì Mợ cùng với LS của Mợ đến để bàn về việc bàn giao nhà đối với chủ nhà vì theo Mợ bảo là cho ở lại nhờ một tháng sau với giao nhà thì Mợ tính xem từ ngày mua bán đến ngày hôm nay đã hết thời hạn chưa ah. nếu hết rồi thì Mợ cứ đến và yêu cầu, đề nghị chủ nhà phải bàn giao nhà cho Mợ. Mợ có thể mời bác tổ trưởng dân phố, cảnh sát khu vực đi cùng để chứng kiến giúp Mợ nhé (để có người làm chứng nếu chủ nhà vẫn chây ý không đi sau này thì mợ gửi đơn tố cáo ra Công an cho dễ)
Thứ 3: Sau khi hai việc trên Mợ đều làm đủ thì Mợ làm đơn ra Công An quận Đống Đa và Công an Phương Kim Liên để nhờ pháp luật can thiệp vào về việc tài sản của Mợ bị chiếm hữu (nếu đến bược này sẽ mất khá nhiều thời gian và tiền bên ngoài Mợ ah, vì xã hội bây giờ không mất tiền thì bên XXX chắc chả giúp nhiệt tình đâu ah).
Vài lời mạo muội đóng góp cho Mợ, Chúc mợ giải quyết được việc nhanh chóng.
PS: Nhưng khoản tiền như 1,7tr còn lại và các khoản phát sinh thêm thì mợ cứ coi như là chi phí ngoài hợp đồng đi ah cho nó nhẹ người, Nều cần thì Mợ cứ nhắn tin số đt thoại vào inbox cho em, bên em sẽ tư vấn trực tiếp cho Mợ.

Xe_ui_gau

Xe tải
Dù HĐ ghi vậy nhưng lệ phí ra sổ là ra cho chủ thớt, vậy đóng cũng hợp lý. Lèm bèm, cà nhèm sinh "lông lỗi". Về việc giao nhà, theo pháp luật không giao không được (chứ không "mất của" như cụ trầm trọng), chỉ mất thời gian thôi

Mr_Kid

Xe tăng
Theo em đến ngày giao nhà, cụ cứ làm cái khóa mới, khóa đứt cổng nhà mình vào. Sau đó gọi công an đến nói rằng họ đột nhập bất hợp pháp.
Nhà mình rồi, cụ cứ ra phường trình báo. Chẳng có gì phải sợ cả

yourdalink

Xe container
Chả hiểu sao lại có loại người thế nhỉ. Em thấy phần nhiều cái loại cư xử như thế này thường cũng đổ nát thôi.

xe cáng

Xe tăng
Em bán mấy mảnh đất rồi thì đều thỏa thuận bên bán chịu các loại thuế, phí cho đến ra sổ (Em phải trả thuế, phí và abc cho bên cò). Lúc lấy sổ thì người mua phải lên lấy chứ người bán không lấy được sổ và khi lấy sổ có biên lai thu phí gì gì đó là khoảng 500k, phí này người mua phải chịu. Em nghĩ là người bán không quen nên cứ nghĩ nộp thuế là xong còn người mua thì lại rắn nên mới sinh chuyện.

omerta77

Xe điện
Kinh nghiệm là khi ký hợp đồng, giao tiền xong là phải ký biên bản bàn giao nhà luôn. Thôi cụ cứ trả 1,7tr cho nó nhanh. Nhưng cũng phải đề phòng nó thấy dễ quá lại quay tiền tiếp mới giao nhà đấy. Nói tóm lại có thỏa thuận gì phải viết giấy tờ đang hoàng, 2 bên cùng ký vào thì lúc xảy ra tranh chấp mới dễ xử lý. Chúc cụ nhanh nhận được nhà.

amour05

Xe hơi
Đọc chuyện của mợ này làm mình nhớ kỷ niệm mua nhà mình. Mình mua nhà của 2 vợ chồng cũng được gọi là trẻ, có học thế mà được vợ mất chồng các cụ ạ. Trước khi họ chuyển đi mình đã bảo những thứ khó tháo lắp vận chuyển như điều hòa ... thì cứ để đấy, tính hết bao tiền mình trả về nhà mới mà mua. Cô vợ đồng ý ngay và bảo chồng nhưng ông chồng nhất định không nghe. Đến hôm họ chuyển đi vợ chồng mình đến nhận nhà, vào vệ sinh 1 cái thì thấy không có nước, tìm hiểu thì đang khóa nước tổng, mở nước tổng thì ôi thôi nước chảy lênh láng, hóa ra ông chồng tháo mang đi cả cái vòi nước lắp cho máy giặt. :(
Sau đấy 1 thời gian, cô vợ gọi điện cho vợ mình hỏi số tiền điện nước tháng cuối chưa đóng để chuyển khoản trả. Vợ mình bảo thôi nhưng em về bảo cái ông chồng sao có cái vòi nước cũng phải tháo đi. Vẫn băn khoăn không hiểu 2 vợ chồng đấy giờ có còn sống được với nhau không.

tuýt tuýt

Xe hơi
E cũng đồng ý với các cụ ở đầu là số tiền hok đáng bao nhiêu, cứ thanh toán béng nó luôn cho rảnh nợ cụ ạ. Chúc cụ suôn sẻ

yourdalink

Xe container
Đọc chuyện của mợ này làm mình nhớ kỷ niệm mua nhà mình. Mình mua nhà của 2 vợ chồng cũng được gọi là trẻ, có học thế mà được vợ mất chồng các cụ ạ. Trước khi họ chuyển đi mình đã bảo những thứ khó tháo lắp vận chuyển như điều hòa ... thì cứ để đấy, tính hết bao tiền mình trả về nhà mới mà mua. Cô vợ đồng ý ngay và bảo chồng nhưng ông chồng nhất định không nghe. Đến hôm họ chuyển đi vợ chồng mình đến nhận nhà, vào vệ sinh 1 cái thì thấy không có nước, tìm hiểu thì đang khóa nước tổng, mở nước tổng thì ôi thôi nước chảy lênh láng, hóa ra ông chồng tháo mang đi cả cái vòi nước lắp cho máy giặt. :(
Sau đấy 1 thời gian, cô vợ gọi điện cho vợ mình hỏi số tiền điện nước tháng cuối chưa đóng để chuyển khoản trả. Vợ mình bảo thôi nhưng em về bảo cái ông chồng sao có cái vòi nước cũng phải tháo đi. Vẫn băn khoăn không hiểu 2 vợ chồng đấy giờ có còn sống được với nhau không.
buồn cười nhỉ. Thường vợ mới hay so kè kiểu này.

Tiger Hunter

Xe container
Nếu mọi thủ tục đã hoàn thiện xong thì cụ cứ dọa kiện ra tòa xem nó trả lời sao? Cho nó biết rõ thời gian cụ sẽ nộp đơn khởi kiện. Mình mà làm đúng thì sợ gì bố con thằng nào? Quan trọng bây giờ là cụ phải nắm được cái sổ đỏ đã

lexusandbmw

Xe điện
cái này chị công chứng tư vấn cho em kỹ lắm, bên a hay b chịu lệ phí, chủ cũ ở đến bao lâu là đi cũng làm bản kí vào đó cho yên tâm.

Salamander

Xe tăng
Có 1,7 triệu so với giao dịch cả 1 cái nhà em thấy mợ nên bỏ đi cho thanh thản.
Giữa năm ngoái em mua 1 mảnh đất, thỏa thuận bên bán chịu chi phí chuyển sổ đỏ (em thay hẳn sổ mới), khi giao dịch tiền em đề nghị bên bán để lại 15 triệu để làm thủ tục nhưng họ không chịu, chỉ để lại 10 triệu và nói là làm xong thiếu đâu thì đem hóa đơn đến họ trả nốt.
Em làm xong thủ tục hết hơn 12 triệu, em có gọi cho chủ cũ là hết bằng đấy, hơn 2 triệu em bù, nếu bên bán muốn xem hóa đơn thanh toán thì đến. Họ cũng đồng ý là không cần xem nữa, vui vẻ cả 2 bên.

30xx1631

Xe điện
Em post lên thêm kinh nghiệm của em cho các cụ mợ đi mua nhà đất nhé...e đã có kinh nghiệm đau thương một vài lần rồi nên tự mình rút ra bài học và 1 số nguyên tắc...khi đàm phán nên nói rõ ràng và ghi ra bằng văn bản, khi xem nội thất bên trong yêu cầu bên bán cho chụp ảnh hiện trạng từng buồng và nội thất nhé...có ảnh lưu lại họ sẽ không dám gỡ đồ của nhà...như kiểu biên bản kiểm kê tài sản ý...tóm lại là 2 bên nên thương lượng kỹ càng

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em post lên thêm kinh nghiệm của em cho các cụ mợ đi mua nhà đất nhé...e đã có kinh nghiệm đau thương một vài lần rồi nên tự mình rút ra bài học và 1 số nguyên tắc...khi đàm phán nên nói rõ ràng và ghi ra bằng văn bản, khi xem nội thất bên trong yêu cầu bên bán cho chụp ảnh hiện trạng từng buồng và nội thất nhé...có ảnh lưu lại họ sẽ không dám gỡ đồ của nhà...như kiểu biên bản kiểm kê tài sản ý...tóm lại là 2 bên nên thương lượng kỹ càng
E sẽ ghi nhớ các cụ mợ hướng dẫn. Tính e nhiều khi cũng đại khái nghĩ chả ai họ làm vậy nên cũng dễ gặp sự cố lắm

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Lúc giao nhà nó phá thì mất thêm cả chục củ ấy chứ lại 1.7 triệu à, cụ/mợ nên dứt điểm ngay mà đừng nói thêm lời nào kẻo lại mất thêm tiền sửa nhà. Xã hội xuống cấp quá rồi, chúng nó cũng không khá hơn được đâu.