[Funland] Mua dao làm bếp sản xuất tại Nhật ở đâu?

HVS

Xe tăng
Wusthof có con dao bếp làm tại Đức, dùng thép Damacus mà giá tận 2500$ (hiện đang giảm xuống 1999$)

canhhoabatdiet

Xe container
Phôi thép vân damacus này tây lông nó bán tầm 170$ 1kg. Cụ mua về vận chuyển thêm tầm 50 nữa cụ mua 1kg về thuê thợ oánh dc tầm 7 con đấy. Đằng nào công nghệ thép damacus cũng thất truyền rồi. Bây h chỉ làm dc cái vân giống thôi
Chát nhỉ. Trước em cũng định mua 1 con dao Đức nhưng lại thôi ra chợ làm con 15k về dùng, dùng cùn rồi bỏ mua con khác ạ

canhhoabatdiet

Xe container
Chuẩn cụ trước cháu thích môn này lắm. Nhưng mà dính vào nó tốn kém quá. Mà mang khoe thì chả dc mà dùng một mình thì cha lẽ cứ mang ra ngắm xong rồi lau và cất. Nên cháu bỏ qua luôn rồi
Bình thường có ai khoe dao đâu cụ, căn bản là thấy nó chất nên thích thôi ạ

HVS

Xe tăng
Phôi thép vân damacus này tây lông nó bán tầm 170$ 1kg. Cụ mua về vận chuyển thêm tầm 50 nữa cụ mua 1kg về thuê thợ oánh dc tầm 7 con đấy. Đằng nào công nghệ thép damacus cũng thất truyền rồi. Bây h chỉ làm dc cái vân giống thôi
chuẩn đấy cụ, nó ghi là 200 lớp, có loại ghi là 360 lớp, thú thực em ko đủ trình để thẩm định độ damacus nó vi diệu như thế nào. Còn mấy loài dao vân thép y hệt, độ cứng HRC 55 giá chỉ 30-60$ cái thì em nghĩ chỉ là giả vân damacus thôi chứ lấy đâu ra mà rẻ thế được. Còn dao Đức của em ghi độ cứng 58, góc sắc 14 độ, khuyến nghị là chỉ dùng máy mài máy của cùng hãng (hay nó doạ thế để ép mình mua nhỉ), em dự là chưa đủ để chặt được đinh, mà em cũng xót chẳng dám thử

canhhoabatdiet

Xe container
chuẩn đấy cụ, nó ghi là 200 lớp, có loại ghi là 360 lớp, thú thực em ko đủ trình để thẩm định độ damacus nó vi diệu như thế nào. Còn mấy loài dao vân thép y hệt, độ cứng HRC 55 giá chỉ 30-60$ cái thì em nghĩ chỉ là giả vân damacus thôi chứ lấy đâu ra mà rẻ thế được. Còn dao Đức của em ghi độ cứng 58, góc sắc 14 độ, khuyến nghị là chỉ dùng máy mài máy của cùng hãng (hay nó doạ thế để ép mình mua nhỉ), em dự là chưa đủ để chặt được đinh, mà em cũng xót chẳng dám thử
Con dao của Đức của cụ mua bai nhiêu tiền vậy?

canhhoabatdiet

Xe container
Damacus xin no dung lam kiem danh cho hoang toc cua hoi trung dong tu the ki 13 den 18 .bay h lam gi con cong thuc ma luyen thep nua. Bay h chi la thep thuong dap nhieu lop de tao van giong damacus khi mai thoi. Den bao tang chau au cung chi con giu dc mot so rat it hang xin de trung bay thoi cu. Dt minh do chung tu nhien ko go dc tieng viet
Cá nhân em nghĩ cái gọi là dao kiếm Damacus huyền thoại kia cũng chỉ là đồn thổi, lăng xê,... mà thôi.
Vì thực tế trong xã hội loài người cái gì tốt, có lợi cho con người thường được duy trì và phát triển. Còn dở thì dần dần bị đào thải
Chẳng có lẽ sự tuyệt chủng của Damacus là do nó "quá tốt"??? ;;);))

canhhoabatdiet

Xe container
Đồ cao cấp thường là dành cho một tằng lớp khác. Ngày xưa thời phong kiến đồ sản xuất cho vua dân mà động vào nó chém cả họ. Nên lâu dần thất truyền à đúng thôi bạn. Nó ko phải hàng phổ thông nên ko nhìn theo cách phổ thông dc.
Lý do này có vẻ không thuyết phục lắm. Vì kiếm Damacus dùng trong chiến đấu mà cụ cho nên không thể ghép nó vào "đồ" của vua chúa được

HVS

Xe tăng
nó thất truyền vì công sức bỏ ra dần ko bằng lợi ích thu về, công nghệ, thời thế thay đổi, dao kiếm nhường chỗ cho súng ống, con ko thích theo nghiệp bố nữa, cần thì mua của các nhà vẫn giữ nghề, rồi tự nhiên đến lúc thấy chẳng còn ông nào giữ nghề nữa, thế là tuyệt chủng thôi...đến Nhật giờ nghệ nhân rèn kiếm cũng chỉ còn lay lắt vài ông duy trì nghề như 1 thú chơi xa xỉ

HVS

Xe tăng
Con dao thái to bản cơ ạ, mà hãng gì cụ nhỉ? Cụ mua theo ship hàng từ bển ấy về ak?
con này hả cụ, cũng tầm đó, sắc kinh người, là loại hammered (búa gõ), em đã bảo Gấu đừng sở vào lưỡi rồi, nhưng Gấu táy máy sở thử xem sắc không, đứt tay ngay, mau mà ko sâu. Hãng Chroma của Nhật nhưng mua ở Mỹ cụ à

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Tạo ra vân damacus thì dễ vì em thấy trên mạng bọn nó rèn từ lưỡi câu hoặc cáp sắt dc, nhưng hình như là trình độ đc phân biệt qua hình dáng của vân chứ vân lộn xộn linh tinh thì đơn giản

autokiss

Xe máy

Cụ nào chuyên gia về dao cho em hỏi dao này nó cătz cái gì ? Em mua 2 hộp của Nhật xịn nhưng thấy nó chả sắc gì cả hay nó là dao cắt bánh nhỉ?

Qua cái hình ảnh mình cảm nhận con dao của bạn khá bình thường, khả năng là hàng fake thì đúng hơn. Mà dao mà đề là Stainless steel thì phải hiểu nó là thép không gỉ, mà thép không gỉ nó cũng vô vàn loại lắm. Thép không gỉ khi có tầm 13%Cr trở lên nhưng những dao hàng Thái hay hàng TQ giá rẻ ở VN chỉ vài chục nghìn/con mà cũng không gỉ, cũng đúng là stainless steel nhưng chất lượng thép không phải là tốt vì có thể nó rất ít C (dưới 0,1%), có thể các thành phần khác của thép không có như Mo, V, Mn... hoặc do cấu trúc hạt, cacbit... Thép không gỉ thường không bén bằng thép Cacbon (cacbon steel) vì càng ít Cr dao càng bén vì vậy để dùng dao bếp nhiều người vẫn dùng dao cacbon vì nó bén ngọt hơn (điển hình là dao thép cưa và nhíp).

autokiss

Xe máy
Giữ đc cạnh sắc lâu mà lại mài nhanh sắc hehe, em nhớ có bài viết về kiếm nhật sau khi hoàn thành phải mài qua mười mấy loại đá mài khác nhau
Kiếm Nhật mài qua nhiều loại đá và phải qua người chuyên mài dao là có lý do của nó. Làm con kiếm Nhật ngày xưa thì phải có cả cái tâm trong kiếm, mài nhiều loại đá còn để thấm một số chất quan trọng cho lưỡi kiếm được tốt hơn nên người ta phải chọn đá rất kỹ. Còn dao mà giữ sắc cạnh lâu mà mài lại nhanh sắc thì có mấy loại thép làm dao làm được điều đấy trừ mấy dòng XBr, D2, S30V - S125V... có cấu trúc hạt cacbit lớn ra. Những loại dao có cấu trúc cacbit nhỏ và mịn, cấu trúc hạt mịn thì khi lên tầm 62HRC+ con nào giữ sắc cạnh cũng tốt, thậm chí làm mỏng dao và mài tốt thì ngang với dao cạo.

autokiss

Xe máy
Cá nhân em nghĩ cái gọi là dao kiếm Damacus huyền thoại kia cũng chỉ là đồn thổi, lăng xê,... mà thôi.
Vì thực tế trong xã hội loài người cái gì tốt, có lợi cho con người thường được duy trì và phát triển. Còn dở thì dần dần bị đào thải
Chẳng có lẽ sự tuyệt chủng của Damacus là do nó "quá tốt"??? ;;);))
Cũng có thể bạn à, nhưng mà cũng có khả năng nó thất truyền là do làm nó quá khó. Ví dụ cũng là Damacus nhưng để làm vân thì đơn giản còn làm ra sản phẩm rồi chất lượng của nó đến đâu lại là chuyện khác. Mà dao dao, kiếm huyền thoại sao không mang ra test cho cả thể giới biết nhỉ? Lại đi cất giữ nó thật kỹ thì ai biết nó đến đâu. Trên mạng có nhiều video test kiếm Nhật nhưng không biết được kiếm Nhật đấy là loại hàng chuẩn từ ngày xưa hay lại là hàng thép 1095...