[Funland] Mua dao làm bếp sản xuất tại Nhật ở đâu?

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em tưởng độ cứng tính theo HRC chứ nhỉ
Bên Nhật có một số cách tín khác cụ ạ. Họ tính dựa trên 1 số các thông số như tỉ lệ Cacbon, tỉ lệ Crom, ... và 1 số các chất khác.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Độ cứng tính bằng HRC như cụ viết, thường thì là 58-62 còn VG 10 là một định dạng thép rất cứng
Chứng tỏ cụ rất sành. VG10 =V Gold 10, 1 trong những loại thép tôi dao cứng nhất hiện nay.

Patriots

Xe lăn
Chứng tỏ cụ rất sành. VG10 =V Gold 10, 1 trong những loại thép tôi dao cứng nhất hiện nay.
Độ cứng có ưu điểm rất sắc và sắc rất lâu, nhưng lại có nhược điểm là khó mài và nếu cụ không dùng đá mài xịn thì lại càng khó và lâu, nên loại dao này thường dân chuyên nghiệp dùng là hợp lý, với các bà nội trợ thì khi lưỡi dao không sắc nữa phải có người mài

HVS

Xe tăng

Một trong những con dao Damascus xịn trong cửa hàng em.
Em thấy tụi Tây nó mới gọi là dao kiểu thép Damascus chứ Nhật họ ko dùng tên này thì phải, nhất là họ cực kì tự hào về nghệ thuật rèn kiếm, bảo dao họ là damacus của Trung Đông em nghĩ là họ còn tự ái ấy chứ, nhất là người vùng Seki được coi là cái nôi của nghệ thuật rèn kiếm Nhật Bản. Còn mài thì dao Nhật càng cứng, càng cần kỹ thuật mài đúng với loại đá mài chuyên dụng. Đá mài này khá đắt tiền, ví dụ loại này

ngâm nước 30p trước khi mài, giá khoảng tương đương 2 triệu vnd. Nếu ko muốn cầu kì thì nên mua máy mài chạy điện để đảm bảo góc sắc đồng đều.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Độ cứng có ưu điểm rất sắc và sắc rất lâu, nhưng lại có nhược điểm là khó mài và nếu cụ không dùng đá mài xịn thì lại càng khó và lâu, nên loại dao này thường dân chuyên nghiệp dùng là hợp lý, với các bà nội trợ thì khi lưỡi dao không sắc nữa phải có người mài
Chính xác như vậy cụ ạ. Thường thì các bà nội trợ không nên tự mài dao. Rất dễ làm dao hỏng do không biết cách mài, rất lởm chởm. Chính vì vậy bên em có cả việc chăm sóc khách hàng bằng cách nhận mài lại dao miễn phí trọn đời :))

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em thấy tụi Tây nó mới gọi là dao kiểu thép Damascus
chứ Nhật họ ko dùng tên này thì phải, nhất là họ cực kì tự hào về nghệ thuật rèn kiếm, bảo dao họ là damacus của Trung Đông em nghĩ là họ còn tự ái ấy chứ, nhất là người vùng Seki được coi là cái nôi của nghệ thuật rèn kiếm Nhật Bản. Còn mài thì dao Nhật càng cứng, càng cần kỹ thuật mài đúng với loại đá mài chuyên dụng. Đá mài này khá đắt tiền, ví dụ loại này

ngâm nước 30p trước khi mài, giá khoảng tương đương 2 triệu vnd. Nếu ko muốn cầu kì thì nên mua máy mài chạy điện để đảm bảo góc sắc đồng đều.
Cụ lên search Damascus Japan knife hộ em cái ạ. Dòng dao này đang rất được chuộng tại Nhật cũng như được nhiều người nước ngoài mua làm quà khi sang Nhật.

abcdxyzw

Xe tăng
Vậy là sẽ phải theo một bộ.

Dao cùng đồ mài. Chứ không chỉ mua dao không cụ nhỉ.
cụ cứ mua dao chán đi rồi hẵng mua đá mài, đá mài thì có ít nhất chục loại ấy chứ, nghiên cứu sau. Mua đá mài rồi lại còn mua chà đá mài, vì mài hòn đá mài nó sẽ lồi lõm, dẫn đến lưới dao cũng lồi lõm

Dao cỡ đấy mà gia đình 4 người nấu ăn, cụ cứ xác định tầm 5 năm mới mài hehe... đơn giản là vì ngại thôi, dao tốt thì mài lâu, có đủ kiên nhẫn không...

Hư Truc 2016

Xe tải
Các cụ cho giá của con bổ hoa quả với tham khảo với.

HVS

Xe tăng
em rất kết bộ Mcusta Zanmai này mà đắt quá. 33 lớp, độ cứng 61, dùng thép VG-10

Patriots

Xe lăn
Đức có vùng rèn dao nổi tiếng là Solingen thành phố đó cũng kết nghĩa vời làng rèn kiếm Samurai của Nhật mới biết trong nghề họ cực kỳ quý mến và tôn trọng đồng nghiệp, chứ không như ở ta bỏ thuốc chuột vào nồi nước lèo của đồng nghiệp. Bây giờ Solingen dùng máy nhiều rồi, nhưng đoạn cuối cùng khi mài và kiểm tra mỹ thuật thì vẫn là con người, làm vậy mới đáp ứng nhu cầu của cả thế giới, ở Đức, ở Pháp hiện tại vẫn còn một số thợ rèn thủ công dao găm cỡ nhỏ đi rừng, chuôi bằng nhà voi ma mút, mỗi con như vậy có giá cả 1500 đô. Cả nước chỉ còn vài nghệ nhân làm được mà thôi

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Đức có vùng rèn dao nổi tiếng là Solingen thành phố đó cũng kết nghĩa vời làng rèn kiếm Samurai của Nhật mới biết trong nghề họ cực kỳ quý mến và tôn trọng đồng nghiệp, chứ không như ở ta bỏ thuốc chuột vào nồi nước lèo của đồng nghiệp. Bây giờ Solingen dùng máy nhiều rồi, nhưng đoạn cuối cùng khi mài và kiểm tra mỹ thuật thì vẫn là con người, làm vậy mới đáp ứng nhu cầu của cả thế giới, ở Đức, ở Pháp hiện tại vẫn còn một số thợ rèn thủ công dao găm cỡ nhỏ đi rừng, chuôi bằng nhà voi ma mút, mỗi con như vậy có giá cả 1500 đô. Cả nước chỉ còn vài nghệ nhân làm được mà thôi
Em cũng thấy lạ là ở VN mình cũng có vài làng rèn mà sao cả nước mình chưa làm được con dao nào ra hồn ?? Một vật dụng tưởng chừng đơn giản nhưng vô cùng cần thiết trong cuộc sống. Em thì trước học ở Nhật cứ mê mẩn mãi kĩ thuật làm dao của họ.

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Loại dao mà cháu nói tới là loại dao thường không phải quá đắt, có 67 lớp kim loại, độ cứng là 61. Nếu cụ dùng nhiều tốt nhất 1 tuần nên mài một lần, nhưng vì loại này rất cứng nên phải mài bằng đá mài chuyên dụng, liếc bằng cây mài dao kim loại không ăn thua. Như hiện tại đá mài cháu mua loại tốt và cả shipp đã tầm 40 Euro nhưng kết quả mài mỹ mãn. Ngay cả dao Thái hay dao các cụ mua ngoài chợ cũng có thể mài rất sắc. Cái giở của dao Việt là thẩm mỹ không đẹp, mùi thép rất tanh nhất là cụ thái các món tráng miệng như hoa quả sẽ dễ bị nhiễm mùi.

Vâng,

Cảm ơn cụ.

Em cũng nghĩ là phải tự (học mà) mài chứ mỗi lần vác đi ra chỗ chuyên dụng họ mài cũng lách cách. Có thể không bằng được họ nhưng chủ động vẫn hơn.

Em xem cái mẫu dao của cụ rồi bắt chước.

:D

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
cụ cứ mua dao chán đi rồi hẵng mua đá mài, đá mài thì có ít nhất chục loại ấy chứ, nghiên cứu sau. Mua đá mài rồi lại còn mua chà đá mài, vì mài hòn đá mài nó sẽ lồi lõm, dẫn đến lưới dao cũng lồi lõm

Dao cỡ đấy mà gia đình 4 người nấu ăn, cụ cứ xác định tầm 5 năm mới mài hehe... đơn giản là vì ngại thôi, dao tốt thì mài lâu, có đủ kiên nhẫn không...
Hi hi,

Cảm ơn cụ.

:D

Ten Dexterity

Xe buýt
Em cũng thấy lạ là ở VN mình cũng có vài làng rèn mà sao cả nước mình chư
a làm được con dao nào ra hồn ?? Một vật dụng tưởng chừng đơn giản nhưng vô cùng cần thiết trong cuộc sống. Em thì trước học ở Nhật cứ mê mẩn mãi kĩ thuật làm dao của họ.
Chuẩn vụ nhề. Cơ thế mà vẫn thik tự hào là phấn đấu nội địa hóa 70% oto cơ đấy. Chán

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cứ mua dao sứ mà dùng, sắc hơn dao làm bằng sắt mà giá lại rẻ hơn.

Patriots

Xe lăn

Ý cụ là kiểu dao này ạ ?
Đúng rồi cụ ạ, nhưng có loại búa đập thật, có loại họ dùng máy dập để có thẩm mỹ như vậy, cả hai loại đều rất sắc, loại đập thật như cháu nói toàn hơn nghìn đô, cũng không cần thiết, mua loại 100 đô cũng ổn rồi. Hôm nào cháu qua cụ ủng hộ, dao cụ chụp đây là của hãng KAI hả cụ? Tiện cụ pm cho cháu giá của con cuối cùng

Chỉnh sửa cuối:

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Những con dao này, khoảng bao nhiêu 1 con? Và cụ bán ở đâu ak?
Đầu tháng 3 em sẽ mở cửa hàng bán chuyên dao Nhật tại Royal city, cụ ghé qua tham quan nghiên cứu nhé. Hiện nay em đang gấp rút chuẩn bị các khâu cuối cùng với nhà máy bên Nhật.