[Funland] Mua dao làm bếp sản xuất tại Nhật ở đâu?

Bung To

Xe điện
Họ dùng thép nhíp cũ để làm dao là hợp cụ ạ, vì giá thành rẻ, còn nếu dùng thép mới thì giá thành cao. Trình luyện kim của mình thừa sức làm được thép này, nhưng giá thành cao nên dân rèn chả dại gì mua.
Dân Trung Đông làm ra những loại thép tốt từ 2.000 năm trước bằng thủ công. Các nhà khoa học của mình giờ nghiên cứu lý thuyết nhiều quá nên khó đưa vào sản xuất thủ công.

Bluestorm

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em dùng Zwilling. Nó chuyên về dao kéo hơn Wmf, thật ra có điều kiện em cũng muốn thử xem dao wmf ra sao vì nồi chảo của nó khá tốt. Có cụ nào dùng thử dao bếp Victorinox pro chief 8 inches chưa ạ. Thằng bạn em kêu Wüsthof kém con đó cả về giá (nghĩa là đắt hơn) chất lượng. Em thấy nó chém hơi quá.

Hại Điện

Xe container
Nhà em dùng Zwilling. Nó chuyên về dao kéo hơn Wmf, thật ra có điều kiện em cũng muốn thử xem dao wmf ra sao vì nồi chảo của nó khá tốt. Có cụ nào dùng thử dao bếp Victorinox pro chief 8 inches chưa ạ. Thằng bạn em kêu Wüsthof kém con đó cả về giá (nghĩa là đắt hơn) chất lượng. Em thấy nó chém hơi quá.
Zwilling dòng Twin Cermax dùng thép M66 (một version của ZPD189 của Hitachi). Nhiều tài liệu nói loại thép này đẳng cấp và sắc bén hơn thép VG10 (cũng do Hitachi sx).

Thép VG10 có lẽ là loại thép dùng sx dao cao cấp phổ biến nhất. Tuy nhiên, giá nó phụ thuộc vào các nhà sx khác nhau, có lẽ là do bí quyết và marketing của các hãng dao nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Zwilling dòng Twin Cermax dùng thép M66 (một version của ZPD189 của Hitachi). Nhiều tài liệu nói loại thép này đẳng cấp và sắc bén hơn thép VG10 (cũng do Hitachi sx).

Thép VG10 có lẽ là loại thép dùng sx dao cao cấp phổ biến nhất. Tuy nhiên, giá nó phụ thuộc vào các nhà sx khác nhau, có lẽ là do bí quyết và marketing của các hãng dao nữa.
Kiến thức về các loại thép của cụ bá đạo quá @@ Đúng như cụ nói, hiện nay bên Nhật chủ yếu dùng thép VG10 Cobalt là dòng cao nhất rồi, nếu qui ra HRC thì tương đương khoảng 61-62. Còn chủ yếu các hãng khác nhau về thiết kế kiểu dáng là chính.
Bác nào có hứng thú sản xuất dao không ạ ? ;)

Mrduke883

Xe hơi
Cụ search mấy cụ chuyên hàng Nhật có đó

Neopan

Xe tải
Vậy tóm lại mua dao Nhật, hay dao Đức chuẩn ở đâu ạ?

lenhhoxung1980

Xe điện
Nhà em dùng Zwilling. Rất sắc, lâu cùn nhưng rất dễ mẻ.
Dao Nhật xịn thì em chưa có điều kiện dùng, mới dùng loại 300-400k thôi

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cái này bán gần nhà em nhưng xem qua xem hình như Katana anh Tập.
Hic bác mà chứng minh được của anh Tập thì em đền tiền bác gấp 10 lần bác nhé ;) em có thể cho bác xem CO (xuất sứ hàng hoá) nếu bác muốn :))

Neopan

Xe tải
Bác cho em cái vận đơn và parking list là dc còn CO em ko tin lắm.

Sondaubang

Xe tăng
Cái này bán gần nhà em nhưng xem qua xem hình như Katana anh Tập.
Em mua dao tại shop của cụ Quang Khang rồi, dùng cực tốt, quá sắc bén, có thể gọt tờ giấy A4 ngọt hơn dao lam, hôm trước xóm em mổ bò chia nhau em đem ra xả thịt với da, gân mà đi sắc lẹm, có ông xóm không biết dùng dao lại đè thẳng xuống nền xi măng để cắt nhưng không bị mất lưỡi. Cảm nhận của em đúng là một con dao rất tốt, Tàu không thể làm được dao như vậy! Tiếc là không có kinh nghiệm dùng, đem chặt xương đầu cá to nên mẻ mấy miếng. Xót thật.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em mua dao tại shop của cụ Quang Khang rồi, dùng cực tốt, quá sắc bén, có thể gọt tờ giấy A4 ngọt hơn dao lam, hôm trước xóm em mổ bò chia nhau em đem ra xả thịt với da, gân mà đi sắc lẹm, có ông xóm không biết dùng dao lại đè thẳng xuống nền xi măng để cắt nhưng không bị mất lưỡi. Cảm nhận của em đúng là một con dao rất tốt, Tàu không thể làm được dao như vậy! Tiếc là không có kinh nghiệm dùng, đem chặt xương đầu cá to nên mẻ mấy miếng. Xót thật.
Hôm nào bác mang đến cửa hàng hoặc gửi bưu điện qua cửa hàng, em gửi về nhà máy để họ sửa giúp bác nhé.

Sondaubang

Xe tăng
Hôm nào bác mang đến cửa hàng hoặc gửi bưu điện qua cửa hàng, em gửi về nhà máy để họ sửa giúp bác nhé.
Vâng! Vừa rồi bận không qua chỗ cụ được (dù đã có hẹn), sang tuần tôi đem qua gửi cụ đi mài và xem hàng mới để mua thêm một hai con dao nữa ạ.

luongngoc

Xe tăng
Cụ mua bao tiền đấy

catking113

Xe điện
Bác có thể mang qua bên em, bên em sẽ nhờ nhà máy bên Nhật mài bác nhé. Hiện nay bên em đang cho thợ đi học mài, chác mất tầm vài tháng mới dám "sờ" đến dao Damascus ^^
Gớm, cụ cứ nâng cao quan điểm. Cụ đưa e mài cho, ko cạo đc râu ko lấy tiền.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Gớm, cụ cứ nâng cao quan điểm. Cụ đưa e mài cho, ko cạo đc râu ko lấy tiền.
Hic, dao của bác Sondaubang bị hơi nham nhở quá nên em mới phải nhờ đến nhà máy ạ. Cụ nhìn quả dao của cụ Sondaubang chưa?