Thảo luận Mua Mazda 3 hay Elantra 1.6

vu xuan huy

Xe hơi
các bác cho em hỏi, em đc lộc trúng thưởng con Madza 3, xe màu trắng, phải xuất hd theo tên em, nhưng em chưa đi, chưa đăng ký, chưa làm thủ tục gì cả, vừa lấy hôm nay, muốn nhượng lại giá hợp lý có cụ nào cần nhắn em gấp. xe lộc nên gia lộc. em cảm ơn
haha, cai nay chuẩn không thế hay sale....

kunaguero

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thớt cứ chạy thử cả 2 rồi quyết thôi, chứ trên này toàn sâu vào tư vấn thì biết đường nào mà lần càng thêm hại não.

LAGIKEOKAYA1604

[Tịch thu bằng lái]
E vote Elantra. Cụ nghiên cứu con Elantra sport mới ra xem sao nhé

dthlaw

Xe đạp
Em suy nghĩ cả tháng đau đầu quá nên lấy CX-5 All New cho đỡ mệt rồi các Cụ ạ.

dungktqd87

Xe tải
Với kinh phí của cụ chủ thì theo e là múc hẳn bản 2.0 của EL, hơn hẳn M3 1.5FL luôn

phamtuan2210

Xe đạp
Gia đình e đang có nhu cầu mua xe trong tháng này. Kinh phí đầu tư là 700 tr. Sau thời gian tìm hiểu hiện h em chốt lại 2 phương án là Mazda 3 vs elantra 1.6. Về tổng quan thì e thích M3 hơn tuy nhiên có 1 số tiện ích m3 thua thiệt elantra ( ko có cửa gió ĐH sau, ko có cảm biến trc sau...) nên e hơi lăn tăn. Cả về cảm giác lái nữa ko biết xe nào tốt hơn. Nhờ cccm tư vấn giúp e với ah.

Nhân tiên mời Các bác seller báo giá net + kmai 2 em này cho e vs nhé.
thanks
Tầm tiền mua mazda 1.5 bác có thể múc được Elantra 2.0 rồi, nội thất của Elantra thì thua Mazda cái này không còn gì để bàn cãi nữa nhưng bù lại bác được hưởng thêm tương đối nhiều thứ. Từ công suất máy, độ cách âm, option nữa, còn về độ bền thì không nên đánh giá theo cảm tính nhưng xe hyundai cũng khá bền nhất là bác chỉ đi phục vụ gia đình. Nói chung quan trọng là bác thích chứ xe nào, chứ tầm tiền ngang nhau không có chuyện chênh nhau quá nhiều đâu.Em khuyên bác lên mua Elantra. Hiện em đang dùng bản Elantra Sprot, trước em cũng so sánh rất nhiều nên cũng đi thử nhiều lần mazda 3 2.0 bản FL 2017 nhưng cuối cùng vẫn chọn Elantra. Tiện đây nói về khoản mất giá chưa chắc Elantra đã mất giá nhiều đâu vì bác tìm Elantra lướt rất ít còn Mazda thì nhiều như lợn con.

MDHNN

Xe tải
Tầm tiền mua mazda 1.5 bác có thể múc được Elantra 2.0 rồi, nội thất của Elantra thì thua Mazda cái này không còn gì để bàn cãi nữa nhưng bù lại bác được hưởng thêm tương đối nhiều thứ. Từ công suất máy, độ cách âm, option nữa, còn về độ bền thì không nên đánh giá theo cảm tính nhưng xe hyundai cũng khá bền nhất là bác chỉ đi phục vụ gia đình. Nói chung quan trọng là bác thích chứ xe nào, chứ tầm tiền ngang nhau không có chuyện chênh nhau quá nhiều đâu.Em khuyên bác lên mua Elantra. Hiện em đang dùng bản Elantra Sprot, trước em cũng so sánh rất nhiều nên cũng đi thử nhiều lần mazda 3 2.0 bản FL 2017 nhưng cuối cùng vẫn chọn Elantra. Tiện đây nói về khoản mất giá chưa chắc Elantra đã mất giá nhiều đâu vì bác tìm Elantra lướt rất ít còn Mazda thì nhiều như lợn con.
Cụ ơi độ mất giá đâu phải qua lượng xe cũ bán đâu ạ. Nhu cầu mua lướt m3 cũng cực lớn, cung lớn cầu lớn thì tính thanh khoản cao hơn chứ đâu phải là mất giá hơn đâu cụ

phamtuan2210

Xe đạp
Cụ ơi độ mất giá đâu phải qua lượng xe cũ bán đâu ạ. Nhu cầu mua lướt m3 cũng cực lớn, cung lớn cầu lớn thì tính thanh khoản cao hơn chứ đâu phải là mất giá hơn đâu cụ
Đúng như bạn nói nhưng ý của mình là nhu cầu mua xe Elantra lướt cũng rất cao, bản thân mình cũng từng đi kiếm nhưng rất ít xe cũ bán lại, doanh số người mua Elantra tuy có kém Mazda 3 nhưng cũng tương đối nhiều, người mua nhiều mà người người bán ít nên khoản giữ giá cũng không phải là tệ nhưng thực tế thì xe hàn thanh khoản vẫn kém xe nhật. Mà mình thấy người việt mình tư duy cũng hài, Toyota xe nhật bền -> Mazda xe nhật cũng bền, xe hàn Daiwo kém chất lượng -> Xe Kia - Hyundai xe hàn hay hỏng vặt kém chất lượng. Người dùng mà cứ xác định 10 năm thay xe thì xe nào cũng như xe nào hết, xe nhật lúc bán đi đắt được hơn 100-200t nhưng lúc mua cũng đắt hơn như vậy và nó cũng tương ứng số tiền mình bỏ ra thôi.

MDHNN

Xe tải
Đúng như bạn nói nhưng ý của mình là nhu cầu mua xe Elantra lướt cũng rất cao, bản thân mình cũng từng đi kiếm nhưng rất ít xe cũ bán lại, doanh số người mua Elantra tuy có kém Mazda 3 nhưng cũng tương đối nhiều, người mua nhiều mà người người bán ít nên khoản giữ giá cũng không phải là tệ nhưng thực tế thì xe hàn thanh khoản vẫn kém xe nhật. Mà mình thấy người việt mình tư duy cũng hài, Toyota xe nhật bền -> Mazda xe nhật cũng bền, xe hàn Daiwo kém chất lượng -> Xe Kia - Hyundai xe hàn hay hỏng vặt kém chất lượng. Người dùng mà cứ xác định 10 năm thay xe thì xe nào cũng như xe nào hết, xe nhật lúc bán đi đắt được hơn 100-200t nhưng lúc mua cũng đắt hơn như vậy và nó cũng tương ứng số tiền mình bỏ ra thôi.
Em cũng chỉ than gia vì thấy cụ nói ở trên nhiều người sẽ ngầm hiểu ý cụ là El giữ giá hơn. Về thị phần m3 chắc chắn hơn hẳn el => sl xe lướt cũng nhiều hơn hẳn. Tự dưng cụ đưa ý xe lướt ít hơn k mất giá nó không phù hợp và chinh xác và có phần hơi dìm m3. Em không có ý gây war nên các cụ đừng hiểu nhầm :D

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

Thành Civic

Xe buýt
Nội thất Elantra 2.0 mà đc như Sport thì em cũng lấy đấy. Nhưng nó xấu quá, ko mê nổi :)). Tầm tiền cụ mua El sport là ngon rồi. Duy có cái hộp số em thấy hình như giống của Ford (ly hợp kép), ko biết có bị lỗi như ford ko thôi.

phamtuan2210

Xe đạp
Nội thất Elantra 2.0 mà đc như Sport thì em cũng lấy đấy. Nhưng nó xấu quá, ko mê nổi :)). Tầm tiền cụ mua El sport là ngon rồi. Duy có cái hộp số em thấy hình như giống của Ford (ly hợp kép), ko biết có bị lỗi như ford ko thôi.
Ford mình đi thử rồi ngon lắm, nhưng nếu mua cả gia đình dùng chung, nhất là hay chở các cụ đi chơi thì ghế sau hơi tù túng đấy. Em chọn Elantra sport là hội tụ đủ các yếu tố, thấy đi khá ổn, không có gì phàn nàn ngoài lốp xe cứng quá tiếng mặt đường dội vào trong vọng lên hơi to nhưng còn tốt chán so với mazda. Đi 1 thời gian rồi thay lốp michaen vào thì ngon.

phamtuan2210

Xe đạp
Cụ đi Mazda 3 chưa mà đã khẳng định là tốt chán so với M3 cái này cụ đã kiểm nghiệm hay chỉ là cá nhân. Tốt hơn M3 mà giá lại rẻ hơn, ở cái XH này có cái gì là ngon bổ rẻ ko cu?
Ý của mình là mình so sánh về độ ồn thôi nhé. Trước khi mua xe thì mình cũng nâng lên đặt xuống chán rồi, xe của mazda và của hyundai cũng là hàng lắp ráp thôi chất lượng nếu có chênh thì cũng không chênh nhau quá nhiều đâu bạn ạ, chưa kể xe của hyundai là hàng ckd còn mazda là hàng nội địa hóa tương đối nhiều. Về thương hiệu thì ở việt nam mình cứ xe nhật là về suy nghĩ là đã hơn xe hàn rồi nhưng thực tế mình cũng đi cũng 2 đời xe rồi, còn lái thì mình cũng được trải nghiệm tương đối nhiều xe của các hãng thì thấy cùng phân khúc thì cứ xe nào mình lái cảm thấy tốt thì mình chọn, mà bản thân mình thấy thì xe hàn không tệ chút nào cho người dùng phổ thông đâu. Mình không chê mazda 3, vì mazda cũng có điểm mạnh của nó nhưng qua kiểm nghiệm thì thấy độ ồn của mazda 3 thực sự là ồn thật. Còn về giá thì tùy chính sách của các hãng và tâm lý người mua thôi bác, đặc biệt ở VN mình giá thì cao, chất lượng xe thì thấp, option bị cắt xén nhiều. Mình thì cứ xe nào mình đi cảm thấy thích, giá cả rẻ hơn thì mình mua vì xác định đi xe là nó phục vụ mình. Xe được bảo dưỡng thay thế định kỳ thì mình nghĩ xe nào cũng phục vụ mình được 10 năm khỏe re, nếu có kinh tế thì đổi sớm hơn. Chốt là ai đi xe nào thì quý xe đấy, nó phục vụ mình tốt là được.

Chỉnh sửa cuối:

doctornghi

Đi bộ
Mazda thì mình thấy hơi hơi ồn. Đã từng đi bản sedan. Có bác nào đi hatchback không cho em ý kiến với. Đang phân vân hatchback

Bobibong

Xe tải
Hàng TH đã sx được mấy đồ đâu mà nội địa hóa cao, nếu cao giá a Dương đã đập chết TC và xuất ngoại rồi.

Thành Civic

Xe buýt
Cái độ ồn thì e công nhận là Hyundai đỡ hơn chút, e đọc được đoạn này của cụ là cụ bảo Hyundai CKD thế cụ nghỉ Mazda là gì ? Cơ sở nào cụ nói là Mazda nội đia hóa nhiều và là bao nhiêu cụ có đánh giá được ko? Đây e cũng chỉ trên tinh thần công bằng chứ cũng ko thiên vị.
Có chăng là mấy cái linh kiện dây điện, ắp quy .. Khung gầm, hộp số, máy móc vẫn của Nhật là đc rồi. Mấy cái lặt vặt hỏng đâu sửa, thay đấy. Chí ít cũng đc dăm năm. Ông Dương cũng chỉ mong nội địa hoá thật nhiều để đc ưu đãi. Vấn đề là mình chưa làm đc :))

MDHNN

Xe tải
Có chăng là mấy cái linh kiện dây điện, ắp quy .. Khung gầm, hộp số, máy móc vẫn của Nhật là đc rồi. Mấy cái lặt vặt hỏng đâu sửa, thay đấy. Chí ít cũng đc dăm năm. Ông Dương cũng chỉ mong nội địa hoá thật nhiều để đc ưu đãi. Vấn đề là mình chưa làm đc
Thời buổi cạnh tranh mà cụ. Bọn em còn mong giá giảm hơn các cụ để bọn em dễ bán ấy chứ. Vợ ai người ấy khen đẹp thôi chứ ai dám bảo vợ thằng khác ngon hơn xinh hơn vợ mình cụ nhỉ :))

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

Hello2017

Xe máy
Em hóng kinh nghiệm các cụ. Đang tínhmua xe :D