[Funland] Mua nhà bị mất 100 triệu

Au79 Dragon

Xe điện
Tùy cụ ạ.Đầy đứa làm ở tòa án nhưng chả biết cái luật nào ra hồn đâu.Nếu nhà nó còn muốn phát triển thì sợ nhất là dính kiện cáo ở cơ quan.Cứ đến cơ quan làm um lên thì sẽ có chuyện vui thôi
Đấy là cụ nghĩ thế thôi, không đơn giản đâu. Nó không phải đầu đất mà không tính đến bài của cụ.

Au79 Dragon

Xe điện
Kiện ngược thì kết quả sao mà vỡ mồm cụ??? Mất cọc và tiền đi kiện thôi chứ vỡ gì ah. Dọa vớ vẩn.
À, nó đẻ ra lắm thứ lắm, như danh dự nhân phẩm. Chắc thắng thì hãy xui hoặc xui người ta đến gặp luật sư ấy. Giỏi thì lấy lại 100 củ cho người ta, còn trước mặt là cái bàn phím thì đừng to mồm.

hai.tranhr

Xe container
Xin phép ad cho em chia sẻ câu chuyện của em ạ!

Em mới mất 100 TRIỆU vì lý do này các bác ạ, hi vọng các bác ko vấp phải giống em!

Tháng trước em có tìm hiểu và muốn mua căn nhà số 45 Ngõ 180A Nguyễn Lương Bằng, phường Quang Trung, Quận Đống Đa, Hà Nội nên đã đến gặp anh chị Chủ nhà là chị Vi Thanh Hải và anh Đoàn Xuân Phúc để tiến hành đặt cọc với số tiền là 100 triệu

Nhưng cuộc đời thật là trớ trêu, khi em tìm hiểu thì biết ngôi nhà có giá hơn 3 tỷ mà em đặt cọc lại nằm trong diện quy hoạch ... Hốt hoảng em chạy về mở hợp đồng đặt cọc ra thì rất lạ là trong hợp đồng lại ko có bất cứ câu chữ nào liên quan đến "Quy hoạch". Em đã nghi ngờ hợp đồng này (Vì hợp đồng này do bên bán soạn) và ra văn phòng luật để hỏi một số văn bản về hợp đồng đặt cọc thì trong văn bản có ghi rõ bên bán phải cam kết nhà không nằm trong quy hoạch!

Lúc này thì em hiểu mình đã ngu khi không tìm hiểu kĩ rồi. Lên UBND quận Đống Đa hỏi thì họ cũng bảo là đất chỗ này đang nằm trong khu quy hoạch. Lúc đấy chỉ nghĩ là chắc quay lại xin anh chị ấy vì mình sai, mình ko tìm hiểu kỹ chắc vẫn được trả lại tí ti vì chị ấy làm ở Tòa Án cũng bận, nên chắc cũng không biết là nhà đang ở nằm trong diện quy hoạch...

Thế nhưng đến gặp anh chị ấy đề cập đến vấn đề nhà trong quy hoạch, anh chị lại tỏ ra rất bình thản, còn khuyên em nên tìm hiểu kỹ là quy hoạch có nhiều loại quy hoạch bla bla và nếu em muốn mua và bán cho người khác để không hiện chữ "Nhà nằm trong quy hoạch" trên sổ đỏ thì em phải làm như này như kia... Nói đến đây em chắc chắn là anh chị chủ nhà đã biết nhà nằm trong quy hoạch, và giá đền bù từ 1,1 tỷ-1,3 tỷ theo quy định của nhà nước, và muốn bán nhà cho những người chưa biết thông tin đó! Đến đây thì em biết mình bị lừa rồi, và anh chị cũng nói cứ đúng như hợp đồng mà làm thôi, đến ngày 45 em ko mua thì em mất tiền.

Đến lúc này thì em hiểu là em mất trắng 100 triệu tiền cọc rồi. Tất cả cũng chỉ vì mình vội vàng quá. Vợ em vừa mới sinh cháu đầu lòng xong, thế nên cũng muốn cho cháu có chỗ ổn định rồi cuống hết cả lên, nhục thế đấy. Hy vọng là mọi người đừng vội vàng giống em, và cũng lưu ý khi mua nhà mặt đất. Cái nhà mà em đang mua ở chỗ đó thì vẫn đang tiếp tục rao bán ầm ầm. Em chỉ mong là chia sẻ được với anh em để ai đang chuẩn bị mua nhà thì biết mà tránh thôi, ko lại mất tiền như em thì khổ. Thời buổi dịch bệnh này tích góp đến bao giờ mới đủ 100 triệu.

P/S : Mọi thông tin về cuộc nói chuyện em đều có file ghi âm, cam kết những gì em nói hoàn toàn là sự thật. Còn về kiện tụng thì chắc em ko kiện được rồi vì em thấp cổ bé họng làm sao kiện đc anh chị khi mà về lý thì em sai nhưng anh chị ấy đã làm như vậy thì em chỉ có cách là cảnh báo cho người có ý định mua sau đừng để mất tiền oan như e thôi!
View attachment 5551416 View attachment 5551415
View attachment 5551417
Mất thế là cũng tối thiểu rồi ạ. Vụ gần đây nhất iem bị treo 400tr tiền cọc và không thể công chứng được vì nội bộ bên bán lục đục.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ sao mà kiện là lừa đảo 🤣, kiện là giấu diếm thông tin quy hoạch thôi nhé. Kể cả người bán nào lừa đảo thật cũng chỉ bị bắt trả lại tiền, thì tội vu khống cụ quy kiểu gì, điểm nào luật nào??? Người bán cũng chả có cách nào để chứng minh tôi không giấu diếm. Cho nên kết quả tệ nhất của người mua cũng chỉ là mất cọc và tiền theo kiện. Đổi lại còn có thể có cơ hội đòi lại cọc.
Vậy bạn hãy làm ơn làm phúc tư vấn chủ top đi kiện đòi lại tiền đi, tôi chờ kết quả, hy vọng là kết thúc có hậu.

Khem

Xe buýt
Phường xã không có thẩm quyền check quy hoạch, phải lên Phòng Tài nguyên môi trường của quận check mới chuẩn.
Dạ vâng, nhưng để kiểm tra nhanh và dễ dàng thì em vẫn ra phường/xã hỏi ạ. Các anh chị địa chính giờ cũng đủ thông tin, công cụ, phương pháp để trả lời mình nhanh ạ (cá nhân em thấy khá chính xác). Còn nếu cần văn bản và cam kết nọ kia về quy hoạch, thì em cũng đến những cơ quan có thẩm quyền ạ. Cái này thì tốn phí nhiều và mất thời gian.

Khem

Xe buýt
Cụ cho hỏi ra địa chính phường xin xác nhận quy hoạch hay lên sở tn môi trường là chuẩn ạ.Và phí có hết nhiều k hả cụ?
Em chỉ ra địa chính phường/xã để hỏi miệng thôi ạ. Còn để cho chuẩn, có văn bản xác nhận đàng hoàng thì cụ đến Phòng Quản lí đô thị của Quận/huyện. Một số trường hợp cá biệt (ít thôi), Phòng này chưa có thông tin thì cụ hỏi sang Viện Quy hoạch Xây dựng hoặc Sở Quy hoạch kiến trúc ạ. Em tùy trường hợp mà check ở chỗ nào ạ.

em cũng hóng chút thông tin máu kiếm căn nhà để chui ra chui vào mà gặp phải người bán thế này thì toi cơm

Toyota Cresta

Xe hơi
Em xin phép hỏi ngược cụ ạ.
Em trả lời là "Không" thì cụ có tin ngay không? Hay cụ vẫn đi check ạ?
Các cụ cứ hài hước, mua bán mấy tỏi thế này thì phải quy ra câu chữ trong HĐ chứ cứ hỏi đáp confirm bằng mồm thì nói làm gì :P
Chuẩn chỉ nhất vẫn là cứ tiếp tục làm theo HĐ, tới lúc sang tên sổ đỏ được thì còn lo gì quy hoạch nữa phỏng ạ? Còn nếu ko sang tên được thì trả lại tiền cọc, đơn giản vậy thôi.
Nhà cháu phỏng đoán chắc có uẩn khúc gì đây chứ cũng ko phải là WYSIWYG.

LienPhuong

Xe điện
À, nó đẻ ra lắm thứ lắm, như danh dự nhân phẩm. Chắc thắng thì hãy xui hoặc xui người ta đến gặp luật sư ấy. Giỏi thì lấy lại 100 củ cho người ta, còn trước mặt là cái bàn phím thì đừng to mồm.
Cụ cũng đang to mồm trên phím đấy thôi.

Cụ vui lòng cho em biết căn cứ vào điều khoản nào trong hợp đồng nào để em trả cụ 100tr ạ.
Cụ dưới bình tĩnh ạ, anh em mình giao dịch theo hợp đồng, có gì đã có pháp luật điều chỉnh ạ.
Em thấy như này cụ ạ, cái hợp đồng đặt cọc không có điều khoản nào nói đến vướng qui hoạch (cố ý hay vô tình?). Tuy nhiên, là người đi mua nhà không ai bỏ tiền ra mua cái nhà đang vướng qui hoạch treo. Nếu mua chấp nhận qui hoạch, chắc chắn người mua họ bô bô nói với chủ nhà cụ ạ.
Em cho rằng, chủ nhà lừa bán nhà cho khách cho dù về lí khó bắt bẻ nhau. Mà con người, ngoài cái lí con phải có tình nữa chứ ạ.

asset19

Xe buýt
Chia buồn cùng cụ chủ thớt. Mong gia đình nhà kia nghĩ lại mà trả tiền cọc cho cụ.
Cụ muốn mua nhà bên Long Biên thì ới em nhé. Em có căn nhà để không bên đó. Cụ ưng em bán luôn!
Dính quy hoạch không hả cụ 🤔?

BopCoi

Xe tải
Mấy cụ thể hiện mình đức cao vọng trọng ko thấy trả lời hộ e câu hỏi là nếu các cụ rao bán nhà thì có nói toẹt với khách là "nhà e bị vào quy hoạch đấy, a có mua ko" nhỉ?
Mấy cụ bắt người bán trả cọc coi cái HĐMB, điều khoản đặt cọc như cái tờ giấy lộn ý nhỉ? Mịa, thế thì cần éo gì HĐ, cần éo gì cọc cho nhanh
Mạn phép hỏi cụ: Nếu cụ là chủ nhà cụ có trả lại cọc không?

Patriots

Xe lăn
Nếu trong quy hoạch mua thì sẽ không làm sổ đỏ được, không làm sổ được thì giao dịch không thành công, giao dịch không thành công thì cancel và trả lại tiền, lỗi không do bên mua

Cống Ngầm

Xe buýt
Lỗi do mình thì cho lên mxh làm gì,toàn người xui vớ vẩn
E vừa gặp trường hợp cho thuê nhà buổi chiều,chập rối nó gọi điện huỷ thuê đòi cọc.sinh viên mới lên hn và có mấy triệu nên e trả.ko phải sv còn lâu e trả cọc

daikim911

Xe hơi
Hợp đồng đặt cọc có thưởng có phạt ai không tìm hiểu và thực hiện đúng thì chịu thôi, còn về tình cảm trả lại 50% là vui cả 2

Cống Ngầm

Xe buýt
Nói thật người bán ko bao giờ nói những yếu điểm của nhà mình.nói thì bán thế chó nào đc.người mua phải tìm hiểu các vấn đề
Còn e ko tán thành mấy trò chí phèo để đòi cọc của 1 số cụ xui chủ thớt

huyhugo

Xe đạp
Giao dịch bị tuyên vô hiệu, tiền ai trả về cho người nấy NẾU có dấu hiệu lừa dối.

Vậy thì muốn lấy lại tiền, người đặt cọc phải chứng minh chủ nhà lừa dối, tức là cung cấp thông tin sai. Cụ thể là phải chứng minh được, hoặc khiến người bán thừa nhận là: người mua có hỏi về thông tin đó, nhưng người bán không trả lời đúng. Còn nếu người mua không hỏi thì người bán tất nhiên sẽ không trả lời, như vậy không thể nói là lừa dối được.

Không chứng minh được lừa dối, mà chỉ có mỗi cái HĐ cọc, và căn nhà dù cho là có quy hoạch mà vẫn được phép giao dịch, thì làm sao Tòa xử bắt chủ nhà trả tiền được? Các cụ nghĩ là cứ kiện, rồi nói là chủ nhà giấu thông tin, vậy thằng chủ nhà nói ngược lại là nó không giấu, chỉ vì người mua không hỏi nên nó tưởng là không quan tâm nên không nói, vậy thì tính sao? Với lại người mua phải có trách nhiệm suy nghĩ kỹ trước khi ký chứ, bây giờ lại đòi lại tiền thì có phải vô lý không? Anh nghĩ không kỹ, không tìm hiểu kỹ là chuyện của anh, liên quan gì tới tôi?

NQN

Xe tăng
Làm ở Tòa án mà gian vậy