[Funland] Mua nhà bị mất 100 triệu

Cống Ngầm

Xe buýt
Cái đường nguyễn lương bằng 20 năm nữa nó cũng chưa mở rộng đâu.từ 30 năm trước cũng nói thế giờ đã làm đâu
Yên tâm mua mà ở,đỡ mất cọc

qhhp

Xe điện
Không thấy chủ thớt chụp thêm chứng cứ nhỉ?

Huthasa

Xe container
Các cụ cho rằng người bán không có lỗi cho e hỏi 1 câu:
E có con xe bị ngập nước, giá trị nếu xe bình thường là 3 tỷ, bị ngập nước rồi giá trị chỉ còn 1 tỷ rưỡi. Em rao và vẫn bán xe được giá 3 tỷ vì không nói cho người mua biết nó bị ngập nước thì e ko có lỗi phải ko ợ? E ko lừa dối người mua phải ko?
Đấy là cụ biết và việc ngập nước đã hoàn thành. Cụ là kẻ lừa đảo. Còn đây không thể chứng minh đc là chủ nhà biết quy hoạch. Cũng không có điều luật nào bắt buộc chủ nhà phải biết quy hoạch. Thêm nữa nếu ra TNMT để sang tên vẫn đc, thì chả có lý gì bắt bẻ chủ nhà cả?

bachlamhqhg

Xe buýt
Đấy là cụ biết và việc ngập nước đã hoàn thành. Cụ là kẻ khốn nạn, lừa đảo. Còn đây không thể chứng minh đc là chủ nhà biết quy hoạch. Cũng không có điều luật nào bắt buộc chủ nhà phải biết quy hoạch. Thêm nữa nếu ra TNMT để sang tên vẫn đc, thì chả có lý gì bắt bẻ chủ nhà cả?
Vậy nếu chủ thớt chứng minh được chủ nhà biết thì sao?

hoangduc.sbr

Xe container
Cụ chủ cứ mua đi, rút cọc làm j. Cụ vô SG mới thấy hẻm ngõ méo nào cũng ghi lộ giới to vâ nhưng thật chứ có cho tiền thì 50 năm nữa (gần hết cả đời người tính từ lúc mua nhà) cũng méo ai thèm mở ngõ làm mịa j.
Cái đường N.L.Bằng cũng tương tự vậy thôi, em chả biết nó quy hoạch thì sẽ quy hoạch cái j, để làm j. Có bác gái chơi với mẹ em, nhà mặt đường Láng. Chục năm trc đưa vào diện giải tỏa để mở rộng đường Láng chạy thẳng lên cầu Nhật Tân. C.bị nhận đền bù hết rồi mà cuối cùng nó lại ko lấy nữa vì tốn kém tiền đền bù gpmb đấy. Giờ mấy nhà mặt đường ở đấy yên tâm xây lên cao tầng hết rồi. Trong khi mấy nhà mua sâu vào 20m chờ giải tỏa để ra mặt đường thì giờ x.định kiếp nhà mặt ngõ thôi.

Cống Ngầm

Xe buýt
Các cụ cho rằng người bán không có lỗi cho e hỏi 1 câu:
E có con xe bị ngập nước, giá trị nếu xe bình thường là 3 tỷ, bị ngập nước rồi giá trị chỉ còn 1 tỷ rưỡi. Em rao và vẫn bán xe được giá 3 tỷ vì không nói cho người mua biết nó bị ngập nước thì e ko có lỗi phải ko ợ? E ko lừa dối người mua phải ko?
Thuận mua vừa bán.nếu nói như cụ thì cụ cũng ko phải là lừa đảo

Chủ nhà có dã tâm rồi nên cụ ấy đưa cảnh báo là đúng chứ cụ.
Theo em kết luận chủ nhà cố tình lừa là vội vàng, mình mới nghe 1 phía, những gì cụ thớt đưa ra chưa đủ kết luận.
Điều em muốn nói là nếu cụ thớt nhận lại được cọc/ 1 phần cọc thì liệu có thớt cảnh báo này ko?
Các cụ cứ hài hước, mua bán mấy tỏi thế này thì phải quy ra câu chữ trong HĐ chứ cứ hỏi đáp confirm bằng mồm thì nói làm gì :P
Chuẩn chỉ nhất vẫn là cứ tiếp tục làm theo HĐ, tới lúc sang tên sổ đỏ được thì còn lo gì quy hoạch nữa phỏng ạ? Còn nếu ko sang tên được thì trả lại tiền cọc, đơn giản vậy thôi.
Nhà cháu phỏng đoán chắc có uẩn khúc gì đây chứ cũng ko phải là WYSIWYG.
Em đang đóng vai chủ nhà cho cụ ấy vặn thôi mà.
Em thấy như này cụ ạ, cái hợp đồng đặt cọc không có điều khoản nào nói đến vướng qui hoạch (cố ý hay vô tình?). Tuy nhiên, là người đi mua nhà không ai bỏ tiền ra mua cái nhà đang vướng qui hoạch treo. Nếu mua chấp nhận qui hoạch, chắc chắn người mua họ bô bô nói với chủ nhà cụ ạ.
Em cho rằng, chủ nhà lừa bán nhà cho khách cho dù về lí khó bắt bẻ nhau. Mà con người, ngoài cái lí con phải có tình nữa chứ ạ.
Đầu tiên là phải theo lý cụ ạ, hợp đồng thế nào minh triển như thế. 2 bên đều đọc rồi mới ký cơ mà.
Tình thì vô cùng, không ai bắt ai được.
Không kết luận chủ nhà lừa được từ những gì cụ thớt show ra cụ ạ.

Cống Ngầm

Xe buýt
nhảm, thế sinh ra cái hợp đồng đặt cọc cho nó vui à? Cụ này chắc chưa đi mua nhà bao giờ
E đồng quan điểm với cụ
Nhiều người đặt cọc xong đi đòi lại cọc.e là thằng chí phèo mà e còn ko như thế

lathuroi

Xe tải
Cụ chủ cứ mua đi, rút cọc làm j. Cụ vô SG mới thấy hẻm ngõ méo nào cũng ghi lộ giới to vâ nhưng thật chứ có cho tiền thì 50 năm nữa (gần hết cả đời người tính từ lúc mua nhà) cũng méo ai thèm mở ngõ làm mịa j.
Cái đường N.L.Bằng cũng tương tự vậy thôi, em chả biết nó quy hoạch thì sẽ quy hoạch cái j, để làm j. Có bác gái chơi với mẹ em, nhà mặt đường Láng. Chục năm trc đưa vào diện giải tỏa để mở rộng đường Láng chạy thẳng lên cầu Nhật Tân. C.bị nhận đền bù hết rồi mà cuối cùng nó lại ko lấy nữa vì tốn kém tiền đền bù gpmb đấy. Giờ mấy nhà mặt đường ở đấy yên tâm xây lên cao tầng hết rồi. Trong khi mấy nhà mua sâu vào 20m chờ giải tỏa để ra mặt đường thì giờ x.định kiếp nhà mặt ngõ thôi.
Em nghĩ dừng lại, vì tâm không an.
Cụ chủ đã đặt cọc, việc tìm hiểu thông tin trước khi xuống cọc ở phía trách nhiệm cụ chủ.

Hanh Ha

Xe tăng
Chủ thớt làm cái post rồi mất tăm. Khả năng dc tư vấn là up tứ tung thông tin lên các diễn đàn lớn như đi gửi CV xin việc. Mục đích chẳng phải là cần lời khuyên hay tư vấn j đâu mà chỉ là làm nhiều người biết thôi. Chúng ta cứ coi như đây là 1 case study để tranh luận nhẹ nhàng thôi.

xuongrongtrencat

Tháo bánh
Đấy là cụ biết và việc ngập nước đã hoàn thành. Cụ là kẻ lừa đảo. Còn đây không thể chứng minh đc là chủ nhà biết quy hoạch. Cũng không có điều luật nào bắt buộc chủ nhà phải biết quy hoạch. Thêm nữa nếu ra TNMT để sang tên vẫn đc, thì chả có lý gì bắt bẻ chủ nhà cả?
Giờ quy hoạch mà 3 năm không triển khai thì bắt buộc phải phải huỷ quy hoạch cụ ạ. Em nhớ không nhầm là như thế.
Luật Đất Đai và Luật Quy hoạch bây giờ em thấy cũng khá ổn rồi.

Huthasa

Xe container
Vậy nếu chủ thớt chứng minh được chủ nhà biết thì sao?
Cái nếu này của cụ là không thể làm được. Nhất là ở VN nhé. Còn ông thớt bỏ tiền là mà không đi kiểm tra là loại không có trách nhiệm với tư cách của mình khi đặt bút ký vào cọc, không có trách nhiệm gì với tiền bạc của mình. Nói nhanh là ngu thì chết.

vanza6061

Xe tải
bán nhà hay bán xe oto thì người bán chỉ cần nói; tôi có cái nhà như này.. như này. tôi có cái xe mầu này, đời này.anh đến mà xem...... người mua đến xem ,ưng ý, nhờ thầy, nhờ thợ đến xem nhà xem xe, mặc cả giá và chốt. đặt cọc xong là xong. em nghĩ trong trường hợp này chủ nhà chả có lỗi gì cả. trường hợp tiền đặt cọc thì nếu bác chủ thớt mua qua môi giới thì chắc chắn chủ nhà đã chuyển ngay 50tr cho môi giới sau khi nhận được tiền dặt cọc

bachlamhqhg

Xe buýt
Cái nếu này của cụ là không thể làm được. Nhất là ở VN nhé. Còn ông thớt bỏ tiền là mà không đi kiểm tra là loại không có trách nhiệm với tư cách của mình khi đặt bút ký vào cọc, không có trách nhiệm gì với tiền bạc của mình. Nói nhanh là ngu thì chết.
Cụ có thể nói rõ tại sao không thể không?