[Funland] Mua nhà có sổ đỏ thế chấp ngân hàng

Xbc

Xe đạp
Các cụ có ai đã mua nhà mà sổ đỏ đang thế chấp trong ngân hàng chưa ạ. Nếu mua thì có rủi ro và thủ tục thế nào ạ?
Thank các cụ

Quanganh2010

Xe hơi
Cụ ra làm việc với ngân hàng xong gọi thêm cả công chứng đến làm thủ tục 4 bên thôi cụ

Zeroel

Xe máy
Các cụ có ai đã mua nhà mà sổ đỏ đang thế chấp trong ngân hàng chưa ạ. Nếu mua thì có rủi ro và thủ tục thế nào ạ?
Thank các cụ
Họ thế chấp bao xiền? Cụ định trả tiếp theo khoản vay đó hay là muốn họ lấy sổ về thì làm hợp đồng cọc, chuyển tiền cho họ để họ rút sổ + xóa chấp rồi tiến hành tiếp...

tungoiu

Xe đạp
Em đây.

Cụ hỏi Bên bán xem có đồng ý cho vay Ngân hàng không. Nếu có thì Alo 1 vài ngân hàng tham khảo bên nào vay tối ưu ( về lãi suất, hay có đi kèm lạc không .....). Có gì Ngân hàng sẽ hướng dẫn thủ tục giải ngân số tiền vay.
Đến hôm công chứng sang tên Quyền sử dụng có măt 3 bên ( Người mua - Bán - Ngân hàng) cùng nhau thực hiện là xong.

thanhtrung052

Xe tăng
Tranh chấp mới sợ chứ vay thì lại bt

babykillervn

Xe tải
Thank các cụ
Trước em bán cái nhà, cũng mời bên mua, công chứng của bên mua đến ngân hàng, gọi bạn ngân hàng xuống ngồi trao đổi rồi 1. ký hđ công chứng, 2. bên mua ck vào tài khoản em tại ngân hàng nợ, 3. ông ngân hàng thu nợ rồi mang sổ trả luôn + ký luôn giấy với ngân hàng, 4, em với bên mua hẹn ngày ra công chứng trả hết tiền, là xong cụ ạ.

• Vodka
Reactions: Xbc

huyenpt.108

Xe tải
giải chấp sổ ra thôi ạ. Thỏa thuận là bên bán giải chấp hay bên mua giải chấp. có công chứng và ra thẳng ngân hàng giải chấp sổ ạ
Trong khi đó cần xem thông tin khoản nợ chính xác, chủ nhà ra ngân hàng xác nhận sổ ởđâu để lấy về yêu cầu tất toán ( mất khoảng 5 - 7 ngày )

Chỉnh sửa cuối:

huyenpt.108

Xe tải
Hoặc bên ngân hàng/ bên thứ 3 sẽ tư vấn chuyển nhượng khoản vay ( trong trường hợp cụ chưa đủ khả năng tất toán ) . Thì cụ cần xem lãi và thời gian trả nợ. thủ tục bên ngân hàng sẽ lo ạ

Vietex

Xe điện
Có em. Bên bán đang cắm sổ ở VP bank. Em là bên mua thì vay Vietcombank. Lúc mình đưa tiền cho họ rút sổ cũng lo phết. Họ kí xong với mình thì họ lại lo hơn mình vì hôm sau tiền mới về tk của họ, nhưng vẫn bị phong tỏa cho tới khi ra sổ của em (mất gần 40 ngày).

Thủ tục thì cụ nên mời 1 bạn môi giới thạo việc. Chi phí mất 10tr. Lúc em cọc mua là bạn môi giới lập nhóm zalo luôn, gồm bên bán, bên mua, bên công chứng, bên ngân hàng, bên môi giới.

Thủ tục chi tiết là:
1. Cọc 30-50tr mua nhà, đàm phán thời gian, số tiền bàn giao để rút sổ, nội thất bàn giao,...
2. Hẹn ngày ký hợp đồng cọc công chứng, chuyển số tiền cho bên bán thanh toán ngân hàng, rút sổ. Mỗi gia đình đủ 2 vợ ck đi kí.
3. Bên bán rút sổ, đi xóa thế chấp ở văn phòng đăng kí đất.
4. Bên bán và bên mua ký hợp đồng mua bán, chuyển hết số tiền. Mỗi gia đình đủ 2 vợ ck đi kí.
5. Bên mua đi làm sổ.

Thời gian nhận bàn giao nhà có thể là sau bước 3, phụ thuộc bên bán.

Xbc

Xe đạp
Có em. Bên bán đang cắm sổ ở VP bank. Em là bên mua thì vay Vietcombank. Lúc mình đưa tiền cho họ rút sổ cũng lo phết. Họ kí xong với mình thì họ lại lo hơn mình vì hôm sau tiền mới về tk của họ, nhưng vẫn bị phong tỏa cho tới khi ra sổ của em (mất gần 40 ngày).

Thủ tục thì cụ nên mời 1 bạn môi giới thạo việc. Chi phí mất 10tr. Lúc em cọc mua là bạn môi giới lập nhóm zalo luôn, gồm bên bán, bên mua, bên công chứng, bên ngân hàng, bên môi giới.

Thủ tục chi tiết là:
1. Cọc 30-50tr mua nhà, đàm phán thời gian, số tiền bàn giao để rút sổ, nội thất bàn giao,...
2. Hẹn ngày ký hợp đồng cọc công chứng, chuyển số tiền cho bên bán thanh toán ngân hàng, rút sổ. Mỗi gia đình đủ 2 vợ ck đi kí.
4. Bên bán và bên mua ký hợp đồng mua bán, chuyển hết số tiền. Mỗi gia đình đủ 2 vợ ck đi kí.
5. Bên mua đi làm sổ.

Cụ cho hỏi là có ký hợp đồng 3 bên với ngân hành trước không. Chứ ban đầu đã có cơ sở gì để khs hợp đồng cọc nhỉ

Vietex

Xe điện
Cụ cho hỏi là có ký hợp đồng 3 bên với ngân hành trước không. Chứ ban đầu đã có cơ sở gì để khs hợp đồng cọc nhỉ
Trg hợp nhà cháu thì là không cụ ạ. Lần ký hợp đồng mua bán ở bước 4 là ký hợp đồng 3 bên. Lúc kí cọc công chứng chỉ có bên mua, bên bán và nhân viên phòng công chứng chứng kiến. Lúc này là bên mua lo nhất vì đã chuyển 1 khoản tiền lớn cho bên bán. Cái đảm bảo duy nhất là khi cọc công chứng thì này căn nhà có dữ liệu đã đặt cọc trong cơ sở dữ liệu toàn quốc, không thể đem bán cho ai nữa ngoài cụ.

Cơ sở để ký cọc công chứng thì cụ phải xem hiện trạng căn nhà, xem bản photo sổ đỏ, xem ng bán như thế nào, có đàng hoàng k? Quan trọng nhất là nhờ công chứng hoặc bạn bè kiểm tra dữ liệu thế chấp của ngôi nhà. Số giấy chứng nhận, số vào sổ có khớp không. Có đúng là sổ đang nằm ở ngân hàng không? Nếu đúng thì yên tâm vì ngân hàng giữ sổ thì k thể nào là sổ giả đc. Với lại luật cho phép ký cọc công chứng dựa vào hồ sơ thế chấp ngân hàng của bên bán.

• Vodka
Reactions: Z90

anhtintin

Xe tải
Dạo này thấy đăng chotot nhiều vụ nick ảo đăng bank bán thu hồi vốn giá siêu rẻ, k biết thực hư ra sao, nghe hơi hư cấu, có thể là 1 hành vi lừa đảo kiểu mới.

anhtintin

Xe tải

Thủ tục chi tiết là:
5. Bên mua đi làm sổ.

Trường hợp này thì có vẻ người bán vẫn còn trả được lãi nhưng k gồng được lâu,muốn bán nhanh cho được giá.
Còn trường hợp người bán trả k nổi bị bank thu hồi luôn, bank toàn quyền tự đem bán thì sao nhỉ?

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đẹp nhất là chủ nhà tự rút sổ ra rồi bán
Còn yc bên mua ứng trước thì cũng hơi phiền toái rủi ro cho bên mua. Thực tế e cũng thấy 1 số ca vướng mắc (tuy ít) khi bên mua ứng trước trả bank đang làm xóa chấp thì có bên thứ 3 ấn cho cái đơn ngăn chặn...
Gần đây nhất là vụ này ạ

ducquan1008

Xe tải
Website
banchungcu.com.vn
trước có cụ lên hỏi vấn đề này rồi đó ạ, đẹp nhất là chủ nhà vay nóng và giải chấp sổ ra sau đó đi công chứng sang tên bình thường, tiền lãi lần đó cụ chủ thớt kể 2 bên chia đôi!

Vietex

Xe điện
Trường hợp này thì có vẻ người bán vẫn còn trả được lãi nhưng k gồng được lâu,muốn bán nhanh cho được giá.
Còn trường hợp người bán trả k nổi bị bank thu hồi luôn, bank toàn quyền tự đem bán thì sao nhỉ?
Cháu cũng đoán như cụ. Trc họ vay tối đa, thu nhập giảm k đủ trả lãi thì họ phải bán đi.
Trường hợp thứ 2 cụ hỏi thì cháu k biết.

Vietex

Xe điện
Đẹp nhất là chủ nhà tự rút sổ ra rồi bán
Còn yc bên mua ứng trước thì cũng hơi phiền toái rủi ro cho bên mua. Thực tế e cũng thấy 1 số ca vướng mắc (tuy ít) khi bên mua ứng trước trả bank đang làm xóa chấp thì có bên thứ 3 ấn cho cái đơn ngăn chặn...
Gần đây nhất là vụ này ạ
Trường hợp là có liên quan đến 1 vụ án thì mới có bên thi hành án. Bên công chứng có kiểm tra đc thông tin đến tòa án không hả cụ?

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trường hợp là có liên quan đến 1 vụ án thì mới có bên thi hành án. Bên công chứng có kiểm tra đc thông tin đến tòa án không hả cụ?
Họ up lên hệ thống ngăn chặn thì mới biết đc cụ à.

honglong1

Xe điện
Trước em bán cái nhà, cũng mời bên mua, công chứng của bên mua đến ngân hàng, gọi bạn ngân hàng xuống ngồi trao đổi rồi 1. ký hđ công chứng, 2. bên mua ck vào tài khoản em tại ngân hàng nợ, 3. ông ngân hàng thu nợ rồi mang sổ trả luôn + ký luôn giấy với ngân hàng, 4, em với bên mua hẹn ngày ra công chứng trả hết tiền, là xong cụ ạ.
Ngân hàng còn phải làm thông báo giải chấp cụ ơi.