[Funland] Mua nhà nhưng hàng xóm không cho đi lối đi chung

vietpq75hanes

Xe container
Không đóng góp mà cứ đòi hưởng thụ? Thầy Huấn mà nghe lại buồn giờ.
Nhưng cũng nhiều thằng - phải gọi là thằng mới đúng, luôn lấy cái lý do này để ăn bẩn tiền của người mới đến, dù trước đấy tiền làm cái ngõ các nhà trước ở đấy đã đóng góp rồi.
Còn nói như cụ thì khó rồi, cụ hãy nhìn AEON Long Biên họ sẵn sàng mở cửa, lắp thêm ghế cho dân mình vào tránh nóng. Người Nhật họ tư duy rất khác với chúng ta.

thanhgamo

Xe container
Nhưng cũng nhiều thằng - phải gọi là thằng mới đúng, luôn lấy cái lý do này để ăn bẩn tiền của người mới đến, dù trước đấy tiền làm cái ngõ các nhà trước ở đấy đã đóng góp rồi.
Còn nói như cụ thì khó rồi, cụ hãy nhìn AEON Long Biên họ sẵn sàng mở cửa, lắp thêm ghế cho dân mình vào tránh nóng. Người Nhật họ tư duy rất khác với chúng ta.
Hehe, cụ so sánh thế lại chưa chuẩn rồi, việc mở cửa tránh nóng của AEON chính là một chiêu marketing cực cao thủ, chứ không chỉ là vì dân ta đâu, vì bản thân họ nữa đấy.
Còn bẩn bựa thì tất nhiên ở đâu cũng có người nọ người kia nhưng nếu mình không đóng góp để làm đường thì cũng không nên đòi hỏi.

vietpq75hanes

Xe container
Hehe, cụ so sánh thế lại chưa chuẩn rồi, việc mở cửa tránh nóng của AEON chính là một chiêu marketing cực cao thủ, chứ không chỉ là vì dân ta đâu, vì bản thân họ nữa đấy.
Còn bẩn bựa thì tất nhiên ở đâu cũng có người nọ người kia nhưng nếu mình không đóng góp để làm đường thì cũng không nên đòi hỏi.
Em đã từng dính một vụ: nhà chủ đất ban đầu có đâu gần 1000m2, tách ra bán 300m2 cho 1 người khác, người mua kia tách ra làm 6 sổ cho sáu nhà, bớt lại lối đi chung cho 6 nhà, nhưng cứ nhà nào bán đi, nhà mới đến là thằng chủ đất ban đầu qua đòi tiền cái ngõ đi chung kia. Đấy đỉnh cao của bẩn bựa nó ở chỗ đấy, nó bảo: tao bán đất chứ éo bán ngõ đi chung này.

Chỉnh sửa cuối:
Em đã từng dính một vụ: nhà chủ đất ban đầu có đâu gần 1000m2, tách ra bán 300m2 cho 1 người khác, người mua kia tách ra làm 6 sổ cho sáu nhà, bớt lại lối đi chung cho 6 nhà, nhưng cứ nhà nào bán đi, nhà mới đến là thằng chủ đất ban đầu qua đòi tiền cái ngõ đi chung kia. Đấy đỉnh cao của bẩn bựa nó ở chỗ đấy, nó bảo: tao bán đất chứ éo bán ngõ đi chung này.
Nhà e cũng bị hỏi đoạn đầu ngõ nhưng em bảo đi đòi thằng bán chứ e ko biết! Thích thì lên Phường.

Roseday

Xe hơi
Lằng nhằng phết nhỉ. Nhân tiện các bác cho em hỏi: nhà bà bác em đang quay mặt ra ngõ, nay mở đường vào sát nhà, phần hông nhà quay ra mặt tiền đường mới luôn. Phường bắt chi 5 tỏi mới được trổ cửa. Có quy định nào v.v này không ạ?

vietpq75hanes

Xe container
Nhà e cũng bị hỏi đoạn đầu ngõ nhưng em bảo đi đòi thằng bán chứ e ko biết! Thích thì lên Phường.
Em giở sổ đỏ ra: ông chủ đất thứ 2 khi tách sổ đã ghi rõ là ngõ đi chung, thằng kia hập hực mãi rồi cũng chán. Ban đầu cũng hổ,,báo, cáo, chồn lắm, mình cứ kệ mẹ nó.

Shadow381

Xe điện
Lằng nhằng phết nhỉ. Nhân tiện các bác cho em hỏi: nhà bà bác em đang quay mặt ra ngõ, nay mở đường vào sát nhà, phần hông nhà quay ra mặt tiền đường mới luôn. Phường bắt chi 5 tỏi mới được trổ cửa. Có quy định nào v.v này không ạ?
Bắt chi 5 tỏi thì xin văn bản ghi rõ như thế, em cá thách cụ nó dám gửi văn bản! Hoặc chi rồi quay phim chụp hình, ghi âm lại gửi báo chí lại được xin lỗi bồi thường gấp mấy lần!

thanhgamo

Xe container
Luật chỉ quy định mở cửa ra lối đi chung hoặc là mở cửa ảnh hưởng đến hàng xóm thôi.
Mở ra đường lớn không thấy nói.
Về nguyên tắc thì phường phải ủng hộ phương án tốt nhất cho dân và đảm bảo mỹ quan đô thị.

ZARG

Xe container
Thì cứ phá tường ra thôi, có trổ gì đâu. Cửa ta xây lùi vào tý, trên đất thì thoải mái mà :))

thanhgamo

Xe container
Bắt chi 5 tỏi thì xin văn bản ghi rõ như thế, em cá thách cụ nó dám gửi văn bản! Hoặc chi rồi quay phim chụp hình, ghi âm lại gửi báo chí lại được xin lỗi bồi thường gấp mấy lần!
Chắc nghe nhầm chứ miếng lớn như thế nuốt trôi thế nào được.
Mà người có 5 tỏi để làm việc đó thì tay chân cũng không bé để mà doạ được, hehe

Dungnguyen0179

Đi bộ
DỰA TRÊN SỔ THÔI, NHỜ CHÍNH QUYỀN NẾU THƯƠNG THẢO O ĐC

hoviethung

Xe lăn
Luật chỉ quy định mở cửa ra lối đi chung hoặc là mở cửa ảnh hưởng đến hàng xóm thôi.
Mở ra đường lớn không thấy nói.
Về nguyên tắc thì phường phải ủng hộ phương án tốt nhất cho dân và đảm bảo mỹ quan đô thị.
Mở ra đường lớn, đường công cộng thì bình thường. Luật cho phép mà.

Trần Đoành.

Xe container
Đm thằng phường nào bắt chi 5 tỏi, cụ lên xem xét kỹ, có nhiều trường hợp ăn tiền trắng trợn, nhưng mức này thì e là ....có thể người ta xấu nhưng đừng lên nhân cái xấu mà té nước theo mưa chứ

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Cụ áp dụng bài này của em. Trước em mua nhà cũng có kiểu ko cho đi ngõ chung, dù đây là đường nhà nước chứ chả phải của nhà nào.
Em bỏ ít tiền thuê ít anh em xã hội, cứ cuối tuần đến nhà em ăn nhậu. Cởi trần xăm trổ tầm chục ông, cầm theo mã tấu, phóng lợn. Mở nhạc ăn nhậu chửi bới ầm ĩ.

Nhậu tầm dăm buổi xong em cứ lầm lì đi ngõ chung. Chả thằng chó nào dám ho he.

Dungha

Xe điện
5 tỏi thì cụ đập cả nhà đi xây lại, thích đặt cửa ở đâu thì đặt cũng chưa hết.

QUANG1970

Xe lăn
Thế thì cụ bị chủ đất nó lừa rồi, giờ cụ đã mua rồi thì chỉ còn cách mời các nhà chung ngõ sang uống trà rồi xin được đóng góp thôi
Vấn đề cái ngõ mới là ở đâu ra? Nếu là đất nhà nước nhưng hàng xóm góp tiền làm thì cụ sang xin đóng góp thêm. Nếu là đất cắt từ sổ đỏ chung của họ thì hơi khó. Chỗ bà chị em mua đất. 5 nhà mua chung 1 mảnh to. Rồi mỗi nhà chừa ra 2m dài trước của làm lối đi chung. Ông hàng xóm tiếp giáp phía trước định trổ cửa ra đấy để đi. Thế là suýt đánh nhau to. Sau mấy nhà lắp cổng chung khóa mợ nó vào, lắp thêm cam chỉa vào cổng. Thế là nhà kia không dám mở cửa.

Hai bác đứng mơ bác thớt góp nhé! [-X

Lên Ofun hỏi chia sẻ mà chỉ đưa thông tin nhỏ giọt, khi mới nghe qua thì có chỉ có lợi cho mình đến khi truy bức mới lòi ra cái chuyện chủ đất cũ bủn xỉn ntn thì củng đủ biết mọi việc sẽ ra sao rồi! :P

fxxevolution

Xe hơi
Hai bác đứng mơ bác thớt góp nhé! [-X

Lên Ofun hỏi chia sẻ mà chỉ đưa thông tin nhỏ giọt, khi mới nghe qua thì có chỉ có lợi cho mình đến khi truy bức mới lòi ra cái chuyện chủ đất cũ bủn xỉn ntn thì củng đủ biết mọi việc sẽ ra sao rồi! :P
Dạ em mong góp còn chả được đây ạ vì mấy nhà ko cho đi đều ko có sổ nên làm loạn cụ ạ mới cả đường này chủ đất bỏ tiền ra làm từ năm 2002 có chữ ký các hộ nhưmg do mua bán qua lại nên làm khó người mới

fxxevolution

Xe hơi
Về mặt pháp lý kể cả giấy quận xác định là lối đi duy nhất và được cấp giấy phép xây dựng nhưng em muốn hỏi các cụ cách cư sử với mấy vị hàng xóm kiểu này em ko muốn sau xây đơn từ mệt mỏi

SPL

Xe container
Nhà mình mặt tiền không liên quan, không di không dùng khi làm họ không mời gọi, khi cần mình ý kiến đóng góp thế chưa được à.
Không đi không dùng thì quay qua đi, mở cửa làm gì. Cái cần là lúc làm chứ làm xong rồi mới quay qua xin đi, đóng góp thì họ cầm tiền chia nhau à, hiểu chưa, ai cũng thế thì cần gì làm cái chung, lúc làm kêu k cần, làm xong lại nhảy vào