[Funland] Mua ô tô hay mua nhà

Hạnh Lux

Xe buýt
Có nhà rồi mua nhà làm gì. Ở đó 5 năm nữa mua chưa muộn

Website
www.kenagency.vn
Tầm 1,2 tỷ thì cũng mua được chung cư kiểu thu nhập thấp thôi ạ. Mà chung cư kiểu đó thì chẳng mấy chốc cũng nát, em đoán thế. Nên em xác định nó cũng không bất động đâu, cũng thuộc diện tiêu sản đấy. Nhưng thà thế còn có chỗ ở rộng, hơn là mua miếng đất, vừa ở xa, lại vừa nhỏ.
Xe cộ thì đợt Tết vừa rồi em thấy khó khăn nên em mới nảy ra ý định mua. Với lại, cũng là có cái để chở vợ bầu nữa.,
Tầm tỷ 2 mua được chung cư tầm hơn 60m2 cách trung tâm tầm 10km hoặc hơn xíu, tầm 10km cũng có những khu đất mặt ngõ cửa tiền tầm đó và diện tích tầm 30 đến 35m2.
nhưng cụ ấy nói ông bà nhạc cũng tốt, cụ ấy cũng không bị lép vế gì. Cụ ấy chỉ than cái nhà nhỏ, nên muốn mua cái nhà rộng rãi hơn thôi.
Cụ ấy vẫn nên mua nhà bằng tiền của mình. Còn nhà bố mẹ cho gạ bán mua xe xem sao:-)

Vu Minh Phong

Xe hơi
Với tích lũy của 2vc cụ thì e thấy phương án cụ thuê cái nhà rộng rãi để ở. Nhà của ông bà thì cụ có thể cho thuê lại để bù vào 1 phần thuê nhà mới. Cụ mua xe với tích lũy thêm 1 năm nữa rồi vay thêm để mua nhà

thangpt91

Tháo bánh
Website
bepcuongthinh.vn
Cụ có bố vợ như thế đã là rất tuyệt vời rồi ý. Nhà xe dần dần sẽ có đủ không phải vội, với thu nhập của nhà cụ nhé. Chúc cụ vui vui

hai.tranhr

Xe container
Iem nghĩ nên mua nhà trước Cụ ạ.

pandahn

Xe điện
3 người mà ở chật không cựa được thì hoạ trên phố cổ hả cụ

ngophong.pvfc

Xe máy
Theo ngu ý của em thì các cụ cứ mua cái nhà trước. An cư lập nghiệp
Thu nhập của 2 vc cụ thì chỉ cần cố gắng tích lũy vài năm là làm con xe thoải mái rồi

choux

Đi bộ
Vck cụ chủ thế là ngon rồi... Cháu tuổi chó sn 82 mà giờ cũng ếu có gì. Cái nhà đang ở thì do bố mẹ mua cho, chờ khi nào f1 đủ 18 thì sang tên f1, mấy cái nhà khác cũng toàn tiền vay ngân hàng.
Còn mua xe thì nên chọn xe cho phù hợp với nhu cầu sử dụng thôi...đừng cố làm gì. Năm 2016 nhà cháu cố làm con Prado cho nó bằng hàng xóm..giờ vẫn nợ bank 800 củ kìa.
Cụ ếu có gì, mấy cái nhà khác cũng toàn tiền vay ngân hàng, cho hỏi cụ dùng gì mà mua tận mấy cái nhà, nếu mua để bán là cụ CÓ GÌ đấy chứ nhể. hóa ra tiền em gửi ngân hàng là để cho cụ vay ấy há há

nguoibatdau

Xe tăng
Tình hình là em một vợ một con, nhà đang ở nhờ ông bà già vợ cho. Ở riêng ấy ạ. Thu nhập 2 vợ chồng khoảng 50 triệu - 60 triệu/tháng. Chi tiêu xong chắc cũng còn tầm 30-35 triệu.
Do nhà ông bà già vợ cho hơi chật, nên em muốn mua lấy cái nhà riêng rộng rãi hơn. Mà mới đang có khoảng 600 triệu. Vay mượn vào chắc cũng có cái nhà tầm 1,2 tỷ gọi là có chỗ chui ra chui vào.
Nhưng vợ vừa mang bầu đứa nữa, thành ra lại muốn mua con 4 bánh để đưa vợ đi về nhỡ ngại mưa nắng, gió bão. Chắc mua con xe 2nd tầm 300 triệu thôi.
Cơ mà thế thì thành ra có mua nhà thì cũng được cái nhà không ưng ý lắm.
Vợ em thì lại không ưng cái ô tô, muốn có cái nhà cho thoải mái.
Nên lên đây nhờ các cụ Ofer cho ý kiến xem làm thế nào thì tốt ạ.
Đừng cụ nào bảo em ở tiếp nhà ông bà ngoại cho nhé, vì em thấy chật chội, khó ở lắm rồi, với 3 người. Mà sau này vợ em còn đẻ thêm nữa thì chắc chả còn chỗ cựa quậy.

Em cảm ơn ạ!!!

Em add thêm tí sau khi nghe comment của các cụ 3 trang đầu:

Đúng ra thì việc có xe để chở cả 2 bên nội ngoại đi khi có việc cũng là cách nghĩ của em. Ông bà cho ở nhờ cái nhà cũng 5 năm nay rồi. Giờ đến lúc gửi lại ông bà, với lại cũng muốn báo hiếu, lúc có việc chở ông bà đi cho được việc. Như Tết vừa rồi, em đặt xe đủ mọi cách mà chả có xe để ông bà đi chơi nữa.
Có cụ bảo vợ chồng em quyết mua nhà, nhưng thực tế, em mong có cái xe hơn. Vì xe sẽ giải quyết được lúc vợ bầu bí, mưa gió (grab cũng có thể, nhưng không phải lúc nào cũng tiện) và giải quyết được khoản tinh thần cho ông bà già ở nhà.
Ngặt nỗi, mua xe xong thì mua nhà chắc 1 là phải chờ, 2 là mua nhà không được thoải mái lắm.
Cụ nào bảo bán hay cho thuê thì: Ở nhà ông bà ngoại cho thì được, chứ bán hay cho thuê thì không phải do vợ chồng em quyết được. Và tiền bán hay tiền cho thuê, cũng là của ông bà ngoại, chứ em chả động vào.

Trích dẫn Trả lời
Báo cáo Sửa Xóa
Nếu cụ ngại thì cụ có thể trả tiền thuê nhà cho ông bà nhạc. Em đoán 100% ông bà sẽ không nhận, nhưng cụ phải kiên quyết đưa, rồi sau đó hehe số tiền đó sẽ được hoàn lại theo cách ông bà mua đồ cho cháu :)). Với cách này chẳng ai dám nói cụ là chạn vương cả ;)).

Sóng xa

Xe tải
Em vote mua nhà còn đi đâu thì gọi xe cho nhàn

cuncon

Xe điện
ai cũng khuyên cụ mua nhà, em thì khuyên ngược lại, khuyên cụ mua xe ô tô trước (em mua ô tô trc mua nhà)
em quan điểm là xe là:
- vật bảo vệ mình trên đường (trừ mua xe độ an toàn thấp túi khí ko bung hay dễ lật),
- bảo vệ sức khỏe ( có xe ít bị xoang hay cảm lạnh và nhiều bệnh khác nữa),
- che mưa che nắng chắn gió chắn bụi (mùa đông k phải mặc nhiều áo, mùa hạ k cần có áo mưa hay khẩu trang)
- Tiện đi lại quan hệ và chăm lo cho người thân (cái này có xe thì mới hiểu dc nó tiện đi lại ntn, khoảng cách 1-200km ko thành vấn đề và k phải lo gì như trc trừ vc lo lái cho chuẩn)
- nhiều tính năng khác nữa...vv... như oai hơn chẳng hạn :)) vì hiếm người nhìn thấy nhà cụ nhưng đa số sẽ thấy xe của cụ, biết đâu kdoanh thuận hơn

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
5-60 củ thì mua xe trả góp nhé, vừa có nhà vừa có xe.

4weelbike

Xe tăng
Mua nhà cụ ạ.
Vì nhà - đất là tài sản; thường là sẽ tăng giá; ai ai cũng cần nhà để ở.
Còn xe cộ là tiêu sản; luôn luôn giảm giá tri theo thời gian; nếu cần kíp có thể thuê, mượn
Cả hai đều là tiêu sản nếu không tạo ra dòng tiền vào.
Còn mua nhà mà cho thuê thì đó là tài sản, mua xe mà tăng nguồn vào thì đó là tài sản.

Cụ chủ nếu cần xe cho công việc, nó giúp tăng thu nhập và cơ hội thu nhập thì nên mua xe trước vì nó là phương tiện đóng góp vào tăng trưởng. Nếu không thì nên mua bds cho chắc, mua về ở cho rộng còn cái kia cho thuê.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
ai cũng khuyên cụ mua nhà, em thì khuyên ngược lại, khuyên cụ mua xe ô tô trước (em mua ô tô trc mua nhà)
em quan điểm là xe là:
- vật bảo vệ mình trên đường (trừ mua xe độ an toàn thấp túi khí ko bung hay dễ lật),
- bảo vệ sức khỏe ( có xe ít bị xoang hay cảm lạnh và nhiều bệnh khác nữa),
- che mưa che nắng chắn gió chắn bụi (mùa đông k phải mặc nhiều áo, mùa hạ k cần có áo mưa hay khẩu trang)
- Tiện đi lại quan hệ và chăm lo cho người thân (cái này có xe thì mới hiểu dc nó tiện đi lại ntn, khoảng cách 1-200km ko thành vấn đề và k phải lo gì như trc trừ vc lo lái cho chuẩn)
- nhiều tính năng khác nữa...vv... như oai hơn chẳng hạn :)) vì hiếm người nhìn thấy nhà cụ nhưng đa số sẽ thấy xe của cụ, biết đâu kdoanh thuận hơn
Em thì chả nghĩ xa, đơn giản sáng ra méo phải nghĩ trời mưa hay nắng ạ.
Sáng ra là cả nhà tếch lên xe.

vnptvinaphone

Xe buýt
Thế thì đơn giản rồi, vế nhà ông bà nhạc đã xong. Còn vế kia cũng đơn giản, đã ở 5 năm rồi, giờ thêm 2 năm nữa cũng không sao. Cụ cứ bảo con mua xe rồi 2 năm nữa mua nhà to .. cứ phét thế ai biết đâu. Bảo con đang tính mua cái biệt thự ở cho sướng nên từ từ hay mua cái nhà đôi ba tỷ. Cứ chém thế xem ông bà nội có sướng không? Mua xe đi cụ. mua xe vừa phải thôi. Gớm cái nhà cụ đang ở rồi cũng sẽ là của cụ, ông bà chết có mang được cái gì đi đâu. Hưởng lạc đi không đời chả biết đâu mà lần. Cụ không phải đi thuê thì không bao giờ bị đuổi ra khỏi nhà đâu, quan trọng là đối xử tốt với các cụ nhạc phụ, nhạc mẫu nhé. Cứ nói là đời con thì ở đâu chả được, bố mẹ cho cái nhà thì vợ con con được hưởng, con cám ơn ạ. Chỉ sợ cụ không chăm sóc ông bà tốt thôi chứ còn đã tốt thì không phải ngợi, ông bà cho cứ lấy. Cụ dành tiền ăn chơi mua sắm phục vụ bố mẹ, vợ con cho sướng.
Sướng cái thân nhưng nặng cái đầu, đời người khổ cực thân thể đến đâu cũng được nhưng nhất định phải để cho đầu óc mình được thanh thản

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Mua thêm cái nhà nữa đi cụ ơi. Sau lỡ cãi nhau vợ nó lỡ mồm bảo, đồ ở nhờ.
Lỡ mồm thôi, nhưng tổn thương lắm!
Còn ông bà già vợ cho tiền riêng với vợ thì kệ vợ.

Mr.Chem

Xe điện
Muốn trọn vẹn cả đôi thì rất khó, qua điểm của em mua nhà rồi hãy mua xe.
Em có chung cư, mua xe rồi còn hối hận là biết thế mình mua cái nhà mặt đất để đánh xe ra xe vào....đấy là em chém thế!

Tiger Hunter

Xe container
1. Ý vợ là ý giời; 2. Nhà nên ưu tiên lo trước (mua, thuê, sửa sang, sắm đồ...) xong rồi mới lo đến cái xe; 3. Xe thì vô cùng: chỉ từ 100 củ là có xe chạy ngon rồi, nhưng ko đẹp, ko sang.. nếu kệ cmn thiên hạ thì nó là phương tiện tốt hơn cái SH nhiều lần
Cuối cùng: éo ai chui vào chăn nhà cụ đc mà biết rõ hơn cụ cả. Cụ phải biết cụ cần cái gì hơn. Thu nhập vậy là hơn khối cụ có ô tô trên này rồi :))

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Cụ mua cái xe mà đi. Thi thoảng chở ông bà vợ đi việc. Tâm sự bảo con mua xe chở vợ con cho đỡ nắng mưa.nhà bố mẹ cho ở nhờ con biết ơn lắm. Giờ thì ở hơi chật. Độ dăm năm nữa con tích góp mua chỗ rộng hơn. Có khi đẻ thằng cu xong ô bà ngoại lại cho tiền mua luôn ấy

pisces_hn

Xe container
Thu nhập của cụ thì đi thuê cái chung cư đẹp tí ở cho thích, có thêm tiền rồi mua gì thì mua.