Mua xe bằng thẻ tín dụng có được không?

su30mkk

Xe buýt
Chuẩn man. Nhưng các cụ chú ý cái đo đỏ nhé. NH thường sao kê vào ngày 10 hàng tháng và hạn thanh toán (ko phải trả lãi) là ngày 25 tháng đó. Như vậy nếu muốn thời gian nợ NH dài thì các kụ phải quẹt thẻ sau ngày 10, chỉ quẹt vào ngày 11 thì mới được tối đa 45 ngày:P , càng sau t đó thời gian nợ càng ngắn.
Chuẩn,

Như của em ở HSBC, sao kê ngày 21, thanh toán ngày 06 tháng sau. Như vậy, nếu cụ quẹt thẻ thanh toán ngày 20, thì cụ chỉ được 15 ngày là phải thanh toán, còn nếu quẹt thẻ ngày 21 thì cụ có 45 ngày. Em đang nghiên cứu cái thẻ Citi, hạn mức lên tận 55 ngày mới phải thanh toán, mỗi tội phí thường niên hơi chát, 1tr cho 1 năm

goldfiat76

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Chủ đề của thớt này bác đưa ra hay phết! Nếu ít tiền mà muốn mua dạng xe cỏ (cụ nào đang đi dừng chửi nhé) như martiz hay kia morning thì dùng thẻ tín dụng hay quá còn gì, đỡ phải làm thủ tục ngân hàng, hàng tháng chỉ cần trả khoảng 10% dư nợ, khoảng 90% còn lại sẽ tính lãi, tính ra cũng ngang với đi vay thôi nhwng đỡ phải làm thủ tục mất thời gian. Có chỗ nào thanh toán được bằng thẻ thì em cũng chơi ngay, xe cỏ mà cũng đang thiếu 100T đây, tính ra 2 vợ chồng 2 thẻ là đỡ phải đi vay rồi!

Vote cho bác chủ thớt !~o)

Phantom Anh

Xe đạp
Thẻ tín dụng dùng mua xe hơi có đấy:D nhưng chắc vài năm nữa mới có cái trò đó. Nhà nước ép buộc thì may ra chứ bình thường các cụ cứ mơ đi!!! Thực ra có một số thẻ tín dụng đặc thù cho xe hơi như thẻ tín dụng Mercedes của Techcombank, thẻ tín dụng Car card của Sacombank thôi. Các cụ có thể tham khảo ở đây để mở thẻ tín dụng.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Vấn đề của cụ chủ thớt chỉ là do các đại lý ít chấp nhận thanh toán qua thẻ thôi, vì thế cụ thử tìm hiểu thêm xem có đại lý nào chấp nhận thanh toán qua thẻ hay ko thì cụ giải quyết đc vấn đề.

kienvinh

Tháo bánh
Không phải không phải. Vấn đề là người bán (merchant) sẽ phải trả kha khá phí cho ngân hàng, từ 2,5%-3,5% và khi số phí này lớn hơn cả lợi nhuận bán xe thì rõ ràng việc này không khả thi về mặt tài chính. Khi các bác có sự lụa chọn: Thanh toán tiền mặt thì 300 triệu, thanh toán bằng credit card thì 310 triệu, các bác cứ chọn thôi =))

Trước em có cái thẻ Amex hạn mức lớn đến mức đấy đấy. Nhưng mua hàng giá trị lớn như thế bằng thẻ thì không thể khả thi.

Ngoài ra khi đến hạn thanh toán (tối đa là 45 ngày) thì xin mời chủ thẻ trả lãi suất khoảng 20-30% cho số tiền còn thiếu. Với lãi suất này rõ ràng làm việc trực tiếp với ngân hàng để làm một hợp đồng vay mua xe ô tô thì hay hơn nhiều.

Phantom Anh

Xe đạp
Mua ô tô bằng thẻ tín dụng cũng như mua những thứ khác thôi, như bên em có máy quẹt thẻ, bác chỉ mang thẻ đến quẹt là OK thôi
Thế thì tốt quá. Bên Toyota có khác? Thế có bị tính phí đội lên không bác? Đừng nói là bên Bác cũng tính phí người mua xe cao lên 2-3% nhé.

CMT

Xe tải
Trước em mua LX cho Gấu cũng làm cái zoet phát là xong, hơn tháng sau mới phải cày trả nợ 8-|
Còn vụ các showroom oto có chấp nhận thẻ không thì chưa rõ, chắc tùy từng showroom.

CMT

Xe tải
Nhưng quyẹt bằng nhiều thẻ một lúc có được không bác ơi? Có cần thủ tục gì không?

vanbui

Xe tăng
Cụ mua chỗ nào chấp nhận thẻ đới. Em hóng phát ợ. Thanks cụ !

Trước em mua LX cho Gấu cũng làm cái zoet phát là xong, hơn tháng sau mới phải cày trả nợ 8-|
Còn vụ các showroom oto có chấp nhận thẻ không thì chưa rõ, chắc tùy từng showroom.

kienvinh

Tháo bánh
Hố hố, minh chứng rõ ràng cho sự à uôm, lỗ mỗ khi viết bài trên OF là mấy bài sau bài của mình trong topic này đây.

Nó bán cho các bạn cái xe rẻ nhất là cái Focus 600 triệu, nó mất 18-20 triệu cho ngân hàng rồi thì nó (đại lý) ăn mắm hả các bẹn?

Fiat Doblo

Xe hơi
mua được cụ ạ! Nhưng vấn đề là có giới hạn cho tài khoản của cụ lúc cụ đăng ký làm thẻ với ngân hàng đới. Mỗi ngân hàng và mỗi khung chi trả khác nhau đấy ạ! Cụ ngâm cứu lại xem...

CMT

Xe tải
mua được cụ ạ! Nhưng vấn đề là có giới hạn cho tài khoản của cụ lúc cụ đăng ký làm thẻ với ngân hàng đới. Mỗi ngân hàng và mỗi khung chi trả khác nhau đấy ạ! Cụ ngâm cứu lại xem...
Hạn mức thẻ của ai thế nào tự mình biết mà Cụ. Không quẹt được hết thì quyẹt hết hạn mức rồi thành toán nốt bằng tiền mặt cụ ạ, đỡ đồng nào hay đồng đó :D
Mà thẻ city bank em thấy còn được giảm trừ từ 0.2%-5% nữa, không biết oto thuộc loại mấy % nữa :D

Vi Tiểu Bảo

Xe tải
Không phải không phải. Vấn đề là người bán (merchant) sẽ phải trả kha khá phí cho ngân hàng, từ 2,5%-3,5% và khi số phí này lớn hơn cả lợi nhuận bán xe thì rõ ràng việc này không khả thi về mặt tài chính. Khi các bác có sự lụa chọn: Thanh toán tiền mặt thì 300 triệu, thanh toán bằng credit card thì 310 triệu, các bác cứ chọn thôi =))

Trước em có cái thẻ Amex hạn mức lớn đến mức đấy đấy. Nhưng mua hàng giá trị lớn như thế bằng thẻ thì không thể khả thi.

Ngoài ra khi đến hạn thanh toán (tối đa là 45 ngày) thì xin mời chủ thẻ trả lãi suất khoảng 20-30% cho số tiền còn thiếu. Với lãi suất này rõ ràng làm việc trực tiếp với ngân hàng để làm một hợp đồng vay mua xe ô tô thì hay hơn nhiều.
Bác dùng thẻ Amex thì tức là đang dùng thẻ VCB rồi, e đang làm cho bên VCB đây. Có vài vấn đề liên quan đến việc mua ô tô bằng thẻ Credit card em muốn chia sẻ với các bác:
1. Hạn mức thẻ TD thường thấp hơn giá xe rất nhiều, bác nào VIP có thể có hạn mức kịch là 200 tr, nhưng muốn mua cái xe 1 tỷ thì phải trả tiền mặt 800 tr đấy.
2. Không phải chỗ nào bán xe cũng có máy quẹt thẻ, mà nếu có cũng chưa chắc đã cho quẹt mà không mất phí, một cách làm ăn nông cạn và mất khách.
3. Bác dùng thẻ Credit card mua hàng thì có thể trả chậm tối đa 45 ngày, tối thiểu là 15 ngày, việc này nó liên quan đến ngày các bác quẹt thẻ và ngày lên sao kê của từng loại thẻ trong tháng. Tuy nhiên, trong thời gian trả chậm mà các bác thanh toán đủ số tiền đã tiêu thì sẽ KHÔNG mất một đồng phí nào cả. Cái này là chắc chắn cho những ai ko biết, chưa biết hoặc hiểu sai về việc sử dụng thẻ credit card

Bmw1983

Xe máy
em nghi là được,nếu ko cho quẹt thì rut trực tiếp tại atm,nhưng chắc phí cao

AcidS

Xe điện
Đảm bảo với cụ là thanh toán được. Đặc biệt là với các đại lý xe của Toy và Honda, nó mà trừ phí của cụ, cụ cứ đường dây nóng trên thẻ mà phản ánh...

kienvinh

Tháo bánh
Em nghĩ, các bác có tiền mua xe ô tô, ở VN, thì chưa phải thiên tài, nhưng cũng phải là khá hơn mặt bằng chung rồi, phỏng ạ? Sao vấn đề này lại phải để giải thích nhiều thía?

- Bán một cái xe phổ thông, sản xuất tại VN và phân phối rộng rãi như xe Ford, lãi bao nhiêu? 5 triệu, 10 triệu, 20 triệu? Em gọi là số (1)
- Người mua hàng bị charge đúng số tiền của vật định mua, nhưng người bán hàng phải trả phí cho ngân hàng. Với giá trị nhỏ, từ 2% đến 3,5%. Với số tiền giao dịch lớn, có thể số % nhỏ hơn chút. Em gọi là số (2).

Khi số (2) lớn hơn số (1), thì việc mua xe bằng thẻ tín dụng của các bác không khả thi, vậy thôi.

Thẻ tín dụng dùng tốt, được chấp nhận rộng rãi trong khu vực bán lẻ hàng xa xỉ, ăn uốn, nhà hàng khách sạn, vì sao thế? Khu vực ấy tỷ lệ lợi nhuận cao tới vài chục % nên người bán hy sinh vài % lợi nhuận để thêm tiện nghi thanh toán cho khách, bán được hàng của mình, không xi nhê giề.

That's it.

nvh_hn

Xe container
Thanh toán thẻ thì các đại lý thường có hết, nhưng nếu thanh toán khoản lớn nó ngại vì mất phí cao:D; hơn nữa thẻ tín dụng thường tính lãi cao hơn khoản vay thông thường. Theo em nếu cụ thích làm vay đi:D