[Funland] Mua xe cũ và vấn đề tua công tơ mét.

BacQuePhuong

Xe tải
em nghĩ cái odo chỉ phục vụ cho việc tính toán thời điểm bảo trì bảo dưỡng, mua xe cũ cứ nguồn gốc rõ ràng thì yên tâm nhất, xe còn lâu mới hỏng nếu bảo trì bảo dưỡng và thay thế phụ tùng linh kiện theo quy định kỹ thuật
Em thấy bên nước ngoài nhiều cụ già hay lái taxi mà chiếc xe tuổi đời còn hơn cả cụ ấy, chỉ có điều nó hoán cải để chạy khí thay vì chạy xăng do ảnh hưởng môi trường

_MeoTom_

Xe tăng
Con xe trước em trung bình chạy 1,5 vạn/năm, nhưng con xe hiện đi cực ít, có đợt 6 tháng chỉ được 2700km nhưng vẫn phải đi thay dầu cho đúng lịch. Đấy là em còn thi thoảng chạy về quê, các cụ mà chỉ đi loanh quanh HN chắc còn ít nữa.
Em có thói quen ghi lịch sử bảo dưỡng để theo dõi, xe cũ khi em bán lại thì chuyển luôn cho ông mua cái file note trên điện thoại ghi rõ ngày nào bảo dưỡng/thay thế cái gì, odo bao nhiêu ...

Lá Mơ

Xe buýt
Câu chuyện mỗi năm không đc nửa vạn là có thật.em nhìn thấy đây.nhưng những ng có xe này thường ít bán.anh bạn em không đi nhiều vì cq k có chỗ để xe,mà gửi ngoài vừa xa vừa tốn nên anh đi xmay.cũng phải nói là cq cách nhà có già 1km..ấy nhưng anh bạn khác thì đi làm 5 km nhưng xe đi hơn 7 vạn trong 2,5 năm.anh nữa còn hơn 30 vạn trong 10 năm( không chạy dv nha)..nói chung là vô cùng và tùy theo tính ng dùng.
Em khoe tí .em mới mua đc cái xe nhỏ..mà khoảng 1tháng 17 ngày em đã lượn đc cỡ 2350km..như vậy có là đi lại điều độ không cc?
À mà em cứ đi uống nc trà vỉa hè cách nhà 200 m là 9/10 lần em sẽ nổ máy..tối hôm đầu có xe em cho vk con lượn luôn thử 80 km..tối hôm sau lại xơi 70 km.
Tối sau nữa làm hơn trăm..he.trẻ con khoái chí cứ cổ vũ bố lượn tiếp..he..
Ngày nào( hiếm hoi) k đi làm thì em cũng lượn lờ 5-10 km cho nó khoái ..
Tết này có xe nhà em lượn ra lượn vô về quê trước sau hết vài vòng..mà vòng lại còn vòng vèo.chiều 30 tết chả có chỗ nào chơi..em cho lũ trẻ lên xe chạy về 1 vùng nông thôn rồi chạy dọc đê 35 km cho chúng ngắm sông rồi lại xuyên qua làng mạc tìm về cao tốc rồi mới dọt về nhà.(chắc cả đi cả về hết khoảng 80km).ấy thế mà tối đến lại phải chiều lòng các bạn nhỏ thêm hơn 10 km lượn phố ..he he.
Với em xe là tài sản rất to và quý.vì nó vừa là phương tiện giúp mình lao động.vừa là phục vụ gia đình,vừa là đồ chơi cho cả bố lẫn con..vừa là cái đi uống nc trà đá vỉa hè cho nó oách sà lách he he he.
À mà hôm rồi cả nhà em và gia đình cô em bên gấu còn phóng oto ra cánh đồng cách nhà ở quê 5 km đi bắt ốc..đi hái rau.vui phết.nhưng do yêu xe nên em yc các bạn bỏ hết giày dính bết bùn đất vào túi ninon .đi chân đất trên xe.( Hơi quá đáng tí.. he)
Mấy tuần đầu có hay chui vào xe nổ máy nghe nhạc rồi ngắm nghía các thứ không bác? :D

Xe nội lước

Xe container
Mấy tuần đầu có hay chui vào xe nổ máy nghe nhạc rồi ngắm nghía các thứ không bác? :D
Em thì không.nhưng bọn trẻ nhà em thì nhi nhèo xin vào trong ngồi xem xe nghe nhạc..hậu quả có 1 hôm phải gọi ae mang xe họ đến câu hộ ac quy mới đề đc..he
Mà con thì mỗi lần xuống xe nó đóng cửa như động đất..bố thì liên tục quên hạ phanh tay..đc cái quên lần nào cũng chỉ vài trục m là nhớ ra ngay..

Chỉnh sửa cuối:

Thai bp

Xe tăng
Em từng đc mách 1 cái escap 2012 chính 1 chủ .mà đến cuối 2020 nó mới đc 7,7 vạn.
Sau chủ xe lưỡng lự k dứt khoát nên em k mua đc.
Cũng bt mà cụ, e mua con cam mỹ 209 năm 2016, km lúc mua chỉ có 6v chuẩn. Xe e mua mà để bủi phủi dày kín, bình hỏng, lốp non. Hỏi ra thì xe của chồng bị ung thư chết nên k đi đến, chồng chết dc 1 năm moi bán. Còn con écap 2002 của thằng e nó mua 2020, xe đi 19 năm mà có 6v là vô lý vì thời điểm ấy mua escap là toàn nguoi đi nhièu, đuòng ha nội thông thoáng chứ k như bây gio nên e bảo vô lý là như vậy. Hơn nữa xe e xem qua thì fair trên 10v là ít.

ly xây chừng

Xe tải
Odo với phụ nữ, nhiều khi không hiểu nổi. Với ngan già nhà cháu....con xe 4 năm tuổi, đi 6 vạn không bằng con xe 14 tháng đi 3 vạn 6! Chìu pn là trách nhiệm vậy!

Loriver4u

Xe tải
Cụ cứ xác định xe ô tô nào 1 năm cũng ít 2 vạn nhé. Đi làm, gia đình đi chơi linh tinh.
Ít xe chạy 1 năm 1 vạn lắm.
Xe em trc em mua 1 năm đi đúng 6 vạn :)). E hay chạy Hn quảng ninh. Xong bán xe tua từ 10 vạn xuống 4 vạn trong khi xe mới đi 1.5 năm. :))
Nói chung là chỉ có xe mới mới chuẩn. Chứ xe lướt 1-2 năm cũng chẳng chuẩn đâu.
Xe em 9 tháng mới có 1 vạn mốt, đấy là vì đợt đầu mới mua xe em thích toàn lấy xe tư chạy việc công (HN-Vân Đồn) hoặc đi phượt Mù Căng Chải. Còn bình thường tháng em chỉ chạy dưới 1000km (ngày đều đặn đi làm ~12km đi về, tháng về quê 2 chiều ~100km, cuối tuần thi thoảng đi chơi loanh quanh).
Còn kinh nghiệm cho các cụ mua xe cũ, tốt nhất mua xe 1 chủ từ đầu, check lịch bảo dưỡng, đặc biệt lịch bảo dưỡng chính hãng 3 năm đầu (trong tgian bảo hành), sẽ ra bình quân số km chạy 1 tháng. Về sau cứ theo đó mà đoán, không dao động quá nhiều đâu.

AKAN_N

Xe buýt
Xe em 9 tháng đi được 6000 km thôi :x

pisces_hn

Xe container
Xe máy của em năm nay là 24 năm mà odo có hơn 6 vạn đây. Xe vợ em ngày nào cũng đi làm mà 1 năm cũng k đến 1 vạn. Nhưng oto chỉ đi cuối tuần mà 1 năm cũng 7000. Bán xe cũ thì ai cũng mong được giá nên thường tua lại cho đẹp, chả nhẽ đi 3 4 năm 20 30 vạn lại để nguyên thì ai dám mua. Chủ yếu nhìn chất xe thôi, dưới 10 vạn thì ghế, trần nó phải rất đẹp, máy móc chưa thay dây cu roa, thay là có vết cờ lê luôn hoặc còn dây từ đầu thì nó nát.

muachieukyniem

Xe điện
Xe nào thì ko thể tua được các cụ nhỉ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Xe máy của em năm nay là 24 năm mà odo có hơn 6 vạn đây. Xe vợ em ngày nào cũng đi làm mà 1 năm cũng k đến 1 vạn. Nhưng oto chỉ đi cuối tuần mà 1 năm cũng 7000. Bán xe cũ thì ai cũng mong được giá nên thường tua lại cho đẹp, chả nhẽ đi 3 4 năm 20 30 vạn lại để nguyên thì ai dám mua. Chủ yếu nhìn chất xe thôi, dưới 10 vạn thì ghế, trần nó phải rất đẹp, máy móc chưa thay dây cu roa, thay là có vết cờ lê luôn hoặc còn dây từ đầu thì nó nát.
Có cái Focus của 1 cụ trên này, 8 năm 8K @@ cơ mà đi ít chưa chắc đã tốt :))