[Funland] Mua xe cũ và vấn đề tua công tơ mét.

daiama

Xe tải
Một năm chạy 3 vạn tức mỗi ngày chạy 100km. Số cá nhân chạy như thế cũng có nhưng không phải là phổ biến.
Em đi làm hành chính 1 ngày cả đi về 27km, cuối tuần ít ra khỏi nhà. Một năm vài lần chạy đi chơi vài trăm km, 1 năm khoảng 10.000 km là đúng rồi.
Tôi nghĩ phần lớn xe cá nhân nếu ở và làm loanh quanh nội thành thì đều như cụ, hoặc ít hơn vì rất nhiều ng có xe nhưng không dùng đi làm mà chỉ thi thoảng đi chơi về quê :). Chạy dịch vụ thì không nói.

pisces_hn

Xe container
Những xe đi khoảng 10 vạn đổ lại thường nội thất nó rất mới phải không các cụ.

coquay

Xe container
Nhiều cụ cứ bảo ko có xe chạy dưới 1v năm. Như xe em chạy 4 năm chưa đc 2v. Vì điều kiện công vc e toàn phải đi xe máy cho tiện, thỉnh thoảng tối với cuối tuần mới mang xe đi loanh quanh thấy để xe 1 chỗ cũng phí. E rao bán trong hội chơi xe chưa đầy 1 ngày có ông e đến mua cho bạn trả luôn ko mặc cả bán xong chả biết có bị hơ ko :(. À còn thằng bạn e chạy còn ít hơn 3 năm hơn 1v. Còn 2 thằng nữa chạy nhiều hơn tí thì 1 năm 1v tại vì xe chúng nó xịn hơn bị bắt đi nhiều nhất, e đang đăng hộ nó ở chợ đấy xe 10 năm chạy 11v. Đấy là 3,4 người e biết chứ kiểu mua xe về cho có nhiều lắm

Roman

Xe điện
Bây giờ cứ khép tội tua công là lừa dối người tiêu dùng và xử lý hình sự ( như ở bển) thì cho tiền cũng ko dám bốn láo.

muachieukyniem

Xe điện
Em đang tìm xe cũ. Mà đọc vụ này nản quá. Đúng là đời chả tin ai. Xe mới thì đắt quá. Hix

huntermedia511

Xe máy
Em từng mua xe cũ ở đây. Luôn tin rằng mua xe chính chủ phần nào sẽ yên tâm, mua ở đây yên tâm gần như tuyệt đối.
Cho đến khi tình cờ em thấy thớt bán xe, quan điểm đó đã bị thay đổi.

Tuần vừa rồi em đi thay dầu. Khi đến có 1 xe đang thay dầu hộp số. Em mới ngứa mồm hỏi sao không thay tuần hoàn cho sạch mà chỉ xả đáy. Chủ xe bảo chỉ cần thay thế thôi. Em hỏi thêm xe đi được bao nhiêu rồi, thì được trả lời là 8 vạn.
Xe thay dầu số được rao bán với đồng hồ hơn nửa 8 vạn tí.

Em không muốn bóc phốt chiếc xe đó.
Em chỉ muốn chia sẻ với các cụ kinh nghiệm để hạn chế mua phải xe tua công tơ mét. Cơ bản tua công sẽ xoá sạch dấu vết (xe đơn giản thì chỉ tua đồng hồ số, phức tạp hơn thì tua thêm ở các hộp điều khiển khác có dữ liệu công, sửa các hộp đầy đủ thì không máy nào tìm lại được số công tơ mét đúng).

Khi mua xe cũ, check hoá đơn lịch sử bảo dưỡng sửa chữa. Nếu chủ xe có có gì khuất tất sẽ giấu giếm. Hoá đơn lịch sử bảo dưỡng là vật chứng thể hiện không chỉ số km đúng, mà các tình trạng xe rất rõ ràng. Em đi sửa xe, thay đồ chả bao giờ cầm hoá đơn, nhưng ở chỗ em sử dụng dịch vụ nó đều có dữ liệu.
Nếu đã tua thì ra hãng check được rằng đã tua không các cụ ?

check phần lịch sự bảo dưỡng tại hãng Toy, Hyundai... chắc có lưu thông tin này

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Ơ mà sao ko các cụ ko mở hẳn cty tư vấn thẩm định xe cũ độc lập. Nếu uy tín thực sự em thấy làm ko hết việc, vì nhu cầu mua xe đã qua sử dụng rất lớn.
Em đang có ý định mua xe xài rồi mà đọc thớt này hoang mang vãi

emphailamsao

Xe tăng
Chỉ có dữ liệu lưu trong hãng là ko tua dc. Có ng quen trong hãng check ra liền. Đúng là quan tham, dân gian. Em cũng mua xe cũ nhưng mua từ cty đối tác của Vin đợt chương trình đổi xe sang Vin nên cũng khá yên tâm. Xe 1 năm đi 1v5, bd hãng thì nó bảo km này chuẩn và xe vẫn lành lặn

emphailamsao

Xe tăng
Ơ mà sao ko các cụ ko mở hẳn cty tư vấn thẩm định xe cũ độc lập. Nếu uy tín thực sự em thấy làm ko hết việc, vì nhu cầu mua xe đã qua sử dụng rất lớn.
Em đang có ý định mua xe xài rồi mà đọc thớt này hoang mang vãi
Với kiêu gian manh thế này thì chỉ sợ cty loại đấy lại ăn 2 mang cụ ah. Càng ngày càng chả biết tin vào đâu

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Xe ngon, chuẩn chỉnh số km bán ra người quen múc ngay

Jamebonds

Xe container
Em từng mua xe cũ ở đây. Luôn tin rằng mua xe chính chủ phần nào sẽ yên tâm, mua ở đây yên tâm gần như tuyệt đối.
Cho đến khi tình cờ em thấy thớt bán xe, quan điểm đó đã bị thay đổi.

Tuần vừa rồi em đi thay dầu. Khi đến có 1 xe đang thay dầu hộp số. Em mới ngứa mồm hỏi sao không thay tuần hoàn cho sạch mà chỉ xả đáy. Chủ xe bảo chỉ cần thay thế thôi. Em hỏi thêm xe đi được bao nhiêu rồi, thì được trả lời là 8 vạn.
Xe thay dầu số được rao bán với đồng hồ hơn nửa 8 vạn tí.

Em không muốn bóc phốt chiếc xe đó.
Em chỉ muốn chia sẻ với các cụ kinh nghiệm để hạn chế mua phải xe tua công tơ mét. Cơ bản tua công sẽ xoá sạch dấu vết (xe đơn giản thì chỉ tua đồng hồ số, phức tạp hơn thì tua thêm ở các hộp điều khiển khác có dữ liệu công, sửa các hộp đầy đủ thì không máy nào tìm lại được số công tơ mét đúng).

Khi mua xe cũ, check hoá đơn lịch sử bảo dưỡng sửa chữa. Nếu chủ xe có có gì khuất tất sẽ giấu giếm. Hoá đơn lịch sử bảo dưỡng là vật chứng thể hiện không chỉ số km đúng, mà các tình trạng xe rất rõ ràng. Em đi sửa xe, thay đồ chả bao giờ cầm hoá đơn, nhưng ở chỗ em sử dụng dịch vụ nó đều có dữ liệu.
Mec, bmw, land ... mấy xe sang đó có tour được ko các cụ nhỉ?

nvidia7150

Xe tải
3 năm trước e lấy 1 xe cũ ở salon phạm hùng, thợ bán bảo chuẩn 4,4v km. Em thề chưa tua gì, nếu không cả nhà e chết. Hôm rồi quay lại thấy vẫn bán xe đều nên e nghĩ là bạn í thật lòng :D

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đã tua thì ra hãng check được rằng đã tua không các cụ ?

check phần lịch sự bảo dưỡng tại hãng Toy, Hyundai... chắc có lưu thông tin này
Chắc chắn hãng có lưu thông tin, lịch sử bảo dưỡng. Nếu xe không bảo dưỡng tại hãng thì chắc chắn không có thông tin gì cả! Còn phát hiện tua công tơ thì garage ngoài cũng làm được huống gì hãng.

Em Lớn Rồi Chị Ơi

Xì hơi lốp
Xe còn Bảo Hành hãng thì check còn dễ vì xe mới ko ai ngu mang ra ngoài bảo dưỡng. Còn hbh thì check hãng chả ăn thua đâu. Tiện đâu vs ở đâu rẻ người ta bảo dưỡng sửa chữa chứ đâu phải lúc nào cũng vào hãng.
Các xe hết bh hãng ở ngoài cửa hàng thì 99.99% tua nhé. :))

chemotech

Xe điện
Mua xe check các kiểu rồi trả giá, đừng nhìn công tơ mét. Có con xe công ty 40 vạn, lúc bán chỉ còn 15 vạn

muachieukyniem

Xe điện
Mua xe check các kiểu rồi trả giá, đừng nhìn công tơ mét. Có con xe công ty 40 vạn, lúc bán chỉ còn 15 vạn
Có phải ai cũng check được đâu. Xe nào thợ nó chả mông má, phấn son. Tin mỗi cái công tơ mét thì cũng fake nốt.