[Funland] Mua xe cũ và vấn đề tua công tơ mét.

Jamebonds

Xe container
Mấy cụ nói km ko quan trọng e thấy ko đúng, nếu mua xe hịn hịn 1 tí thì nhìn chung ai cũng bảo dưỡng đều. Khi đó km là quan trọng nhất

hungxalo75

Xe tăng
Cụ cứ xác định xe ô tô nào 1 năm cũng ít 2 vạn nhé. Đi làm, gia đình đi chơi linh tinh.
Ít xe chạy 1 năm 1 vạn lắm.
Xe em trc em mua 1 năm đi đúng 6 vạn :)). E hay chạy Hn quảng ninh. Xong bán xe tua từ 10 vạn xuống 4 vạn trong khi xe mới đi 1.5 năm. :))
Nói chung là chỉ có xe mới mới chuẩn. Chứ xe lướt 1-2 năm cũng chẳng chuẩn đâu.
Còn tuỳ nhu cầu sd của từng người
Xe tôi 3 năm dc 1 vạn mà chả ai đi, lâu lâu lại lấy ra đi cafe cho trơn máy, mua cho vợ mà nó toàn đi ké xe mình đi làm vì 2 vợ chồng làm cùng

tranhien1979

Xe tăng
Cụ cứ xác định xe ô tô nào 1 năm cũng ít 2 vạn nhé. Đi làm, gia đình đi chơi linh tinh.
Xe em trc em mua 1 năm đi đúng 6 vạn :)). E hay chạy Hn quảng ninh. Xong bán xe tua từ 10 vạn xuống 4 vạn trong khi xe mới đi 1.5 năm. :))
Xe đầu tiên của em, 7 năm đi 3 vạn. Sau thằng bạn lấy lại đi 4 năm cũng chỉ loanh quanh vậy. Xe mới mua lại, sau 1 năm cũng chỉ 3000. Em chả đi xa mấy vì lười. Đi xa toàn thuê xe cho nó nhàn

hcmt

Xe điện
Cũng tùy. Như e 1 năm 1 vạn thôi.

Mua xe cũ thì kiểm tra lích sử bảo dưỡng trong hãng, thì là chuẩn nhất rồi

hcmt

Xe điện
Em từng mua xe cũ ở đây. Luôn tin rằng mua xe chính chủ phần nào sẽ yên tâm, mua ở đây yên tâm gần như tuyệt đối.
Cho đến khi tình cờ em thấy thớt bán xe, quan điểm đó đã bị thay đổi.

Tuần vừa rồi em đi thay dầu. Khi đến có 1 xe đang thay dầu hộp số. Em mới ngứa mồm hỏi sao không thay tuần hoàn cho sạch mà chỉ xả đáy. Chủ xe bảo chỉ cần thay thế thôi. Em hỏi thêm xe đi được bao nhiêu rồi, thì được trả lời là 8 vạn.
Xe thay dầu số được rao bán với đồng hồ hơn nửa 8 vạn tí.

Em không muốn bóc phốt chiếc xe đó.
Em chỉ muốn chia sẻ với các cụ kinh nghiệm để hạn chế mua phải xe tua công tơ mét. Cơ bản tua công sẽ xoá sạch dấu vết (xe đơn giản thì chỉ tua đồng hồ số, phức tạp hơn thì tua thêm ở các hộp điều khiển khác có dữ liệu công, sửa các hộp đầy đủ thì không máy nào tìm lại được số công tơ mét đúng).

Khi mua xe cũ, check hoá đơn lịch sử bảo dưỡng sửa chữa. Nếu chủ xe có có gì khuất tất sẽ giấu giếm. Hoá đơn lịch sử bảo dưỡng là vật chứng thể hiện không chỉ số km đúng, mà các tình trạng xe rất rõ ràng. Em đi sửa xe, thay đồ chả bao giờ cầm hoá đơn, nhưng ở chỗ em sử dụng dịch vụ nó đều có dữ liệu.
Cụ viết tối nghĩa hay e đang phê đọc ko hiểu

Mua xe cũ cứ check hãng cho yên tâm. Còn vụ tua công tơ mét, cứ sổ Bảo dưỡng trong hãng làm tin. Bảo dưỡng ngoài cũng ko tin đc vì làm giả

kiendaydien

Xe buýt
Xe em nếu bán chắc thợ phải tua lên cho mới đúng tình trạng . Xe em 2 người đi chung mà 1 năm có 4000km .

Em Lớn Rồi Chị Ơi

Xì hơi lốp
Trong này rất nhiều chân gỗ của các bố thợ. Toàn bảo xe đi ít. Trong khi e thấy phần rất lớn có xe là đi n. Thường mỗi gia đình chỉ 1 chiếc nên đi nhiều. Những gia đình 2-3 chiếc thì ko nói nhưng số lượng này quá ít ở VN.

24AnTrạch

Xe buýt
Cũng tùy. Như e 1 năm 1 vạn thôi.

Mua xe cũ thì kiểm tra lích sử bảo dưỡng trong hãng, thì là chuẩn nhất rồi
khi mua xe ko lên quá tin vào lich sử bảo dưỡng trong hãng
đợt 2011 trong nhóm chơi xe của hội em, có thằng ku e nó mua xe mới, ban đầu sử dụng cũng cẩn thận lắm toàn vào hãng thay dầu và kiểm tra thôi, nhưng có hôm cả nhóm đi chơi xe nó đen bị xe tải ủi cho móp đít đầu cắm vào tường
cú đâm cũng ko ảnh hưởng tới máy khu gầm máy móc, chỉ phải làm lại phần vỏ bên ngoài và thay đèn pha trước sau, nhờ người quen gọi hãng lấy thấy mục sửa chữa thay thế quá đắt, nó đành mang xe ra gara ngoài làm, sơn gò lại đâu đuôi, mang đèn hậu vời đèn pha ra phố đồng nhân làm lại chứ ko mua mới thay
thợ làm đèn ở đồng nhân quá đỉnh luôn, làm lại ngon như mới :D
sau phát đấy xe vẫn mỗi lần thay dầu hay gì vẫn vào hãng kiểm tra
vì thế bảo mua xe mà cứ tin mỗi vào lịch sử hãng thì chưa đủ
nơi làm đèn nổi tiếng chợ oto

phucbqp

Xe hơi
Các cụ quan tâm km làm gì, xem chất xe là chính, ưng thì mua thôi. Ô tô đi 7 - 8 vạn em coi như vẫn mới. Quan trọng là không đâm đụng, ngập nước hay lỗi lầm gì thôi

cuongdiv

Xe container
Chỉ có dữ liệu lưu trong hãng là ko tua dc. Có ng quen trong hãng check ra liền. Đúng là quan tham, dân gian. Em cũng mua xe cũ nhưng mua từ cty đối tác của Vin đợt chương trình đổi xe sang Vin nên cũng khá yên tâm. Xe 1 năm đi 1v5, bd hãng thì nó bảo km này chuẩn và xe vẫn lành lặn
Cụ cho địa chỉ và tên công ty đc ko, e cũng đang có nhu cầu đổi xe, cảm ơn cụ

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Xe em nếu bán chắc thợ phải tua lên cho mới đúng tình trạng . Xe em 2 người đi chung mà 1 năm có 4000km .
Cụ tua hẳn lên 6 con 9 và bán cho hãng! Thế là được tặng con xe mới :D

muachieukyniem

Xe điện
Các cụ quan tâm km làm gì, xem chất xe là chính, ưng thì mua thôi. Ô tô đi 7 - 8 vạn em coi như vẫn mới. Quan trọng là không đâm đụng, ngập nước hay lỗi lầm gì thôi
Cụ nhầm ko. Đi 7-8 vạn thì sắp hỏng đến nơi rồi.

MEC V6

Xe điện
Em từng mua xe cũ ở đây. Luôn tin rằng mua xe chính chủ phần nào sẽ yên tâm, mua ở đây yên tâm gần như tuyệt đối.
Cho đến khi tình cờ em thấy thớt bán xe, quan điểm đó đã bị thay đổi.

Tuần vừa rồi em đi thay dầu. Khi đến có 1 xe đang thay dầu hộp số. Em mới ngứa mồm hỏi sao không thay tuần hoàn cho sạch mà chỉ xả đáy. Chủ xe bảo chỉ cần thay thế thôi. Em hỏi thêm xe đi được bao nhiêu rồi, thì được trả lời là 8 vạn.
Xe thay dầu số được rao bán với đồng hồ hơn nửa 8 vạn tí.

Em không muốn bóc phốt chiếc xe đó.
Em chỉ muốn chia sẻ với các cụ kinh nghiệm để hạn chế mua phải xe tua công tơ mét. Cơ bản tua công sẽ xoá sạch dấu vết (xe đơn giản thì chỉ tua đồng hồ số, phức tạp hơn thì tua thêm ở các hộp điều khiển khác có dữ liệu công, sửa các hộp đầy đủ thì không máy nào tìm lại được số công tơ mét đúng).

Khi mua xe cũ, check hoá đơn lịch sử bảo dưỡng sửa chữa. Nếu chủ xe có có gì khuất tất sẽ giấu giếm. Hoá đơn lịch sử bảo dưỡng là vật chứng thể hiện không chỉ số km đúng, mà các tình trạng xe rất rõ ràng. Em đi sửa xe, thay đồ chả bao giờ cầm hoá đơn, nhưng ở chỗ em sử dụng dịch vụ nó đều có dữ liệu.
Mua xe cũ ở mình đa phần là thế nếu gặp thợ, e mua cũng xác định là thế rồi e cũng mua của cụ Off chả muốn nói như cụ

ngoannhi

Xe hơi
Nhìn chung mua xe cũ là phải chấp nhận cuộc chơi. Hên xui :D

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Xe em đi, hơn 3 năm mới 2 vạn 8. Tất cả lịch sử sửa chữa, bảo dưỡng đều có ở hãng. Chỉ rửa xe mới ở ngoài :D.
Thậm chí lịch sử đổ xăng kèm theo ODO em cũng lưu trong App.
Sang năm em dự định bán xe (sedan class B) để lên đời, lý lịch trong sạch thế liệu lúc bán có chênh được so với xe lý lịch mù mờ đồng nào không các cụ?

Hainam1987

Xe hơi
Cá nhân em thấy mua xe cũ là vấn đề rất nan giải (trừ khi mua được chỗ tin tưởng), còn tua công tơ mét là không thể nào phát hiện được, ngập nước cũng chỉ ở mức phán đoán chứ ko khẳng định đc