[Funland] Mùa xuân Tiệp Khắc tháng 8-1968

XPQ

Xe lăn
Dân Tiệp nói chung hành xử rất văn minh, đầy tính nhân văn. Tiếc là họ bị kìm hãm mất mấy chục năm :(.
Thanks cụ Ngao5 nhiều, chúc cụ luôn khoẻ. E mong có ngày thăm lại bên đó quá
Cho nên họ có cuộc sống thanh bình đáng ngưỡng mộ.

Cụ Nicolas

Xe buýt
Cái vụ vô hiệu hoá BTQP và TMT là có thể cho quân vào tận thủ đô mà ko gặp phán ứng gì, em thấy nó sao sao í. Chẳng lẽ đơn giản thế
Giả dụ giờ thằng đại sứ nước lạ nó mời tiệc rồi chuốc say mấy cụ chóp bu ở BQP là nó có thể cho quân vào tận HN? Các đơn vị trực chiến chả phản ứng gì ?
Các cụ bên QĐ thông não em phát

XPQ

Xe lăn
Cái vụ vô hiệu hoá BTQP và TMT là có thể cho quân vào tận thủ đô mà ko gặp phán ứng gì, em thấy nó sao sao í. Chẳng lẽ đơn giản thế
Giả dụ giờ thằng đại sứ nước lạ nó mời tiệc rồi chuốc say mấy cụ chóp bu ở BQP là nó có thể cho quân vào tận HN? Các đơn vị trực chiến chả phản ứng gì ?
Các cụ bên QĐ thông não em phát
Khi đó, quân đội Tiệp Khắc cũng là một thành viên của tổ chức hiệp ước Vác xa va, từ cơ cấu tổ chức chỉ huy đến điều lệnh chiến đấu đều ít nhiều bị ràng buộc với liên quân. Vả lại, vì nằm trong một khối quân sự thì sức mạnh chiến đấu chủ yếu do Anh Cả Đỏ ghính vác, đội quân Tiệp Khắc bất quá sức mạnh chỉ bằng một tập đoàn quân trong biên chế Sô Viết. Vả lại, ngay trong nội bộ lãnh đạo chính trị Tiệp Khắc cũng chưa có sự nhất trí tuyệt đối thì quân đội dĩ nhiên là án binh bất động thôi.

Cụ Nicolas

Xe buýt
Khi đó, quân đội Tiệp Khắc cũng là một thành viên của tổ chức hiệp ước Vác xa va, từ cơ cấu tổ chức chỉ huy đến điều lệnh chiến đấu đều ít nhiều bị ràng buộc với liên quân. Vả lại, vì nằm trong một khối quân sự thì sức mạnh chiến đấu chủ yếu do Anh Cả Đỏ ghính vác, đội quân Tiệp Khắc bất quá sức mạnh chỉ bằng một tập đoàn quân trong biên chế Sô Viết. Vả lại, ngay trong nội bộ lãnh đạo chính trị Tiệp Khắc cũng chưa có sự nhất trí tuyệt đối thì quân đội dĩ nhiên là án binh bất động thôi.
Em cũng nghĩ chắc ở Tiệp năm 68 là do có gì đó uẩn khúc đăng sau nữa chứ

Ý em hỏi là cách QĐ phản ứng với tình hưống bị tấn công bất ngời ý. Giờ thấy có máy bay chiến đâu bay vào không phận, quân đội nc ngoài tràn qua biên giới thì QD ta có phản ứng ko, hay chời chỉ đạo. Nếu ko thấy có chỉ đạo gì thì sao ?

Ngao5

Vũ Trụ
Thêm nữa, Liên Xô đã chuẩn bị việc này từ lâu rồi, ít nhất 4 tháng trước đó, không phải độp một cái là nhảy vào
Cụ Dubček rút kinh nghiệm ở Hungary, không hề tuyên bố ra khỏi khối Warsawa, không có những khẩu hiệu kích động nhân dân cầm súng kháng cự.
Liên Xô chỉ cần một chút bằng chứng trên là Ban lãnh đạo của Dubček tèo ngay và quân đội Liên Xô sẽ tắm máu dân Tiệp Khắc
Cụ Dubček rất khéo, cụ hiểu va chạm với Liên Xô là tự sát. Cụ chỉ luôn "xin" với Brezhnev để dân chúng Tiệp Khắc tự do tư tưởng một chút, không xin xỏ gì hơn. Nhưng đám thủ cựu lãnh đạo Liên Xô thừa hiểu là nếu nhả một chút tự do báo chí là Tiệp Khắc sẽ xa dần Liên Xô và không cản được.
Hai chục năm sau, cụ Gorbachev cũng xì hơi chút nhỏ tự do báo chí cho dân Nga mà chỉ vài năm Liên Xô quay cu lơ, nằm thẳng cẳng. Muốn làm gì thì làm, phải nắm chặt công tác tư tưởng và báo chí, cụ nhé.

"Tư tưởng mạnh hơn súng. Chúng ta không để cho kẻ thù có súng, thế thì tại sao lại để cho bọn nó có tư tưởng".
Joseph Stalin

quangmanh123

Xe buýt
Em

Ý em hỏi là cách QĐ phản ứng với tình hưống bị tấn công bất ngời ý. Giờ thấy có máy bay chiến đâu bay vào không phận, quân đội nc ngoài tràn qua biên giới thì QD ta có phản ứng ko, hay chời chỉ đạo. Nếu ko thấy có chỉ đạo gì thì sao ?
qd ta luôn có các phương án chứ cụ nhỉ
Ông A ko dc gọi ông B ông C
Sau khoảng thời gian bao lâu ko có trả nhời thì họp với nhau xong phệt thôi

HN_2012

Xe tăng
3 sân bay khác nhau khác 3 đường cất hạ cánh của 1 sân :D
Không phải vô cớ mà em hỏi số đường băng :D
1 sân bay hiện đại quản lý 2 đường băng đã khá là vất vả.
Em hiểu câu hỏi của cụ mà, em trả lời chung 2 cụ là có 3 sân bay nên việc đó hoàn toàn có thể thực hiện được, 1 sân bay có 3 đường băng cũng khó đáp ứng đủ chố để chứa thêm 100 máy bay vận tải hạng nặng và số lượng xe thiết giáp và quân dù lớn như vậy.

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Ồ thảo nào nhà cháu đọc báo của chú phỉnh .. Thấy có thông tin là.. Cụ trần nhà sáng quoắc.. Yêu cầu thắt chặt thông tin báo mạng... Theo ý nhà cháu phải thắt chặt vào chứ không thì đám thế lực thù địch , bọn chúng phê và tự phê thì chả biết đường nào mà bưng bít

Xe chở đá

[Tịch thu bằng lái]

LX xây dựng, trang bị cho quân đội Tiệp từ A-Z, người cũng do nó đào tạo. Tức là trong hàng chục năm trời LX đã xâm nhập vào mọi cấp của quân đội Tiệp. Đến lúc cần thì lật thôi.

ko phải mọi người trong xã hội Tiệp đều một lòng một dạ. Nga vàng ở Việt Nam nhiều như thế nào thì Nga trắng quốc tịch Tiệp cũng nhiều còn hơn thế. Ngay trong tư liệu của bác Ngao cũng nhắc đến lũ đấy.

ngthinh

Xe hơi
Cụ nào muốn phần nào hình dung được thời đó ra sao có thể tìm game PC : Operation Flashpoint (bản Resistance) kịch bản xây dựng dựa trên sự kiện này. Chơi khá hay và cốt truyện cũng rất xúc động !

kienvinh

Tháo bánh
Đây là lời của viên chỉ huy Chiến dịch
http://www.vnmilitaryhistory.net/index.php?topic=25955.30
Em không bịa ra được
Sân bay Ruzyne thì em không lạ, hồi ấy có 4 runway chứ không phải 3
Họ viết cứ 30 giây một máy bay hạ xuống Ruzyne, chứ không nói hạ xuống 1 runway
Trong một giờ đã đưa xuống 3 sân bay Praha 8.000 lính Dù và đặc nhiệm Dù
Em nghĩ những câu chuyện làm "nức lòng chiến sỹ" có lý do để tồn tại, nhất là khi được kể bởi bên thắng trận.

Ngo Rung

Xe lăn
LX xây dựng, trang bị cho quân đội Tiệp từ A-Z, người cũng do nó đào tạo. Tức là trong hàng chục năm trời LX đã xâm nhập vào mọi cấp của quân đội Tiệp. Đến lúc cần thì lật thôi.

ko phải mọi người trong xã hội Tiệp đều một lòng một dạ. Nga vàng ở Việt Nam nhiều như thế nào thì Nga trắng quốc tịch Tiệp cũng nhiều còn hơn thế. Ngay trong tư liệu của bác Ngao cũng nhắc đến lũ đấy.
Ít ra Nga vàng lý luận tốt hơn Cờ vàng. Bằng chứng là cờ vàng cãi ko đc thì chưởi đổng :))

dtrung

Xe điện

Em nghĩ vấn đề là mấy cụ lãnh đạo Tiệp Khắc đã tính đến kịch bản bị LX can thiệp, và nhìn vào bài học Hunggary 56, thì họ quyết định là nếu tình huống xảy ra thật thì sẽ chấp nhận bị khuất phục để tránh đổ máu vô ích (vì tính toán có đánh lại cũng sẽ thua và không đạt kết quả gì). Vì vậy quân đội đã được chỉ thị/hướng dẫn là chỉ được hành động khi có lệnh trực tiếp từ lãnh đạo. Còn nếu họ tính theo phương án chiến đấu thì các chỉ huy quân đội sẽ được hướng dẫn là hành động theo các tình huống diễn biến nhất định mà không cần có lệnh trực tiếp từ lãnh đạo nào cả. Ví dụ khi có lính vũ trang nước ngoài xuất hiện thì các tư lệnh khu vực phải lập tức triển khai phương án tác chiến đã định trước chứ không phải chờ lệnh ai cả.

Vulq71

Xe container
Em vừa mới ở Praha về thì có thớt này. Hay thật.

Dao tuan Vu

Xe tải
Cám ơn Bác Ngao, " mỗi ngày một chuyện bổ ích và lý thú"

Xe chở đá

[Tịch thu bằng lái]
Ít ra Nga vàng lý luận tốt hơn Cờ vàng. Bằng chứng là cờ vàng cãi ko đc thì chưởi đổng :))
Haizz, vì cụ quote bài em nên xin trả lời là em ko có ý kiến. Mời cụ cứ việc có tật giật mình một cách tự nhiên đi ợ.

quynhdiem

Xe tăng
Trông người lại ngẫm đến ta hiện nay. Thôi cũng đành như Tiệp vậy rồi từ từ tính chăng?

cocsku

Xe cút kít
Về quân sự thì đây là chiến dịch đổ bộ cực kỳ thành công

billyjone

Xe tăng
Can thiệp thôi bác! Dùng vũ lực can thiệp để khống chế và áp đặt ý chí chính trị lên một cuốc gia khác. Còn bên phương Tây họ gọi là xâm lược là có động cơ không trong sáng, dĩ nhiên với đối thủ thì không cần phải nhã nhặn làm gì. Với tiêu chuẩn liên hập quấc thì là xâm lược nhưng với tiêu chuẩn Liên Xô thời ấy chỉ gọi là can thiệp thôi. Mà liên hập quấc không có sự lãnh đạo của Đổm Bôn sê vích nên nó không phải chuẩn mực của phe Liên Xô. :D:D:D:D:D:D

PS: Em cực dị ứng với cái gì mà "sa mạc lời", một lối chữ ngãi rất chi kém sáng tạo.
Battle of Prague (1968)

video sau quay cảnh xe tăng liên xô lao thẳng vào đám đông người dân không một tấc sắt