[Funland] Mức giảm trừ cho người phụ thuộc trong thuế thu nhập cá nhân

NguyenNguyen98

Xe đạp
Các bác có ai đang nuôi con ở HN hay TPHCM cho em hỏi chút. 4,4 triệu thì có đủ để nuôi người phụ thuộc không nhỉ? Em nghĩ nếu giảm trừ vì có người phụ thuộc thì phải gấp đôi số này thì mới đủ được và mới tính đến khoản đóng thuế.

Alongcamepolly06

Xe container
Giống hệ số lương, bậc NN thì sống có đủ ko ấy mà cụ? cái này ko đơn giản chỉ so sánh thực tế, và quy định đâu cụ!

Mytv

Xe điện
Các bác có ai đang nuôi con ở HN hay TPHCM cho em hỏi chút. 4,4 triệu thì có đủ để nuôi người phụ thuộc không nhỉ? Em nghĩ nếu giảm trừ vì có người phụ thuộc thì phải gấp đôi số này thì mới đủ được và mới tính đến khoản đóng thuế.

E đang nuôi 1 đứa ở Hn. Con e học trường công 1 tháng hết 1tr4. Ko đi học thêm. Buổi sáng dậy ăn cơm nguội với muối vừng. Trưa ăn ở trường. Tối ăn cơm với nửa lạng thịt. Sữa 1 tuần 3 hộp 180ml. Quần áo, giầy dép e đi xin lại của họ hàng. Đồ dùng học tập e cũng đi xin nốt. Nói chung tổng 1 tháng chắc ko hết 2tr đâu ạ. Vậy nên đối với e mức 4,4tr là quá hời.

NayruLove

Xe buýt

Giảm trừ e nghĩ là hỗ trợ thôi, còn cụ hình như đang nghĩ rằng giảm trừ phải đủ nuôi luôn người phụ thuộc hộ cho người đóng thuế : (

nq19832005

Xe buýt

Điều chỉnh thì ngân sách nhà nước thâm hụt nặng, rồi lại tăng thuế này thế kia, thì cũng bằng hoà thôi. Hic.

Dogmatix

Xe tăng
E đang nuôi 1 đứa ở Hn. Con e học trường công 1 tháng hết 1tr4. Ko đi học thêm. Buổi sáng dậy ăn cơm nguội với muối vừng. Trưa ăn ở trường. Tối ăn cơm với nửa lạng thịt. Sữa 1 tuần 3 hộp 180ml. Quần áo, giầy dép e đi xin lại của họ hàng. Đồ dùng học tập e cũng đi xin nốt. Nói chung tổng 1 tháng chắc ko hết 2tr đâu ạ. Vậy nên đối với e mức 4,4tr là quá hời.
Nếu quanh năm, suốt tháng cháu nó chỉ vậy thì... con đồng chí sống khổ quá :D

aladanh2000

Xe hơi
Giảm trừ e nghĩ là hỗ trợ thôi, còn cụ hình như đang nghĩ rằng giảm trừ phải đủ nuôi luôn người phụ thuộc hộ cho người đóng thuế : (
Nuôi luôn chứ cụ. Thuế đánh trên phần dôi dư thôi, chứ đánh cả vào mức sống cơ bản, thì người ta gọi là ăn cả bỉm trẻ con, thế thì khác nào thời phong kiến/ thuộc địa.

Mức giảm trừ hiện nay cào bằng, mà không tính đến việc số lượng trường công không đủ, trẻ phải đi học trường tư. Có phải ai cũng muốn học ở đó đâu. Đúng ra trường xuất hoá đơn học phí làm căn cứ khấu trừ thuế mới đúng.

đánh võng

Xe tải
Cũng như giảm trừ bản thân 11tr thôi cụ, có ng 11tr đủ sống dư dả, có ng 11tr sống vẫn thiếu thốn khó khăn :)

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cứ có lợi cho dân là mãi không chốt được

tuan_nguyen261188

Xe điện

4,4 triệu không đủ tiền gửi nhà trẻ nữa là...giảm trừ vì có người phụ thuộc thì phải 10 triệu may ra.

Chỉnh sửa cuối:

dannongthon

Xe tăng
4,4 triệu không đủ tiền gửi nhà trả nữa là...giảm trừ vì có người phụ thuộc thì phải 10 triệu may ra.
Vậy công nhân khu công nghiệp chết hết cụ nhỉ! Bên khu Bắc Thăng Long Nội Bài nữ công nhân lương 7 triệu, chồng 9 triệu nhiều như lá đa! Em thấy thu nhập thấp ( theo quan điểm của cụ) họ phải ra đê cắt cỏ về nấu ăn! Ngoài ra khá nhiều gia đình công nhân phải chui xuống gầm cầu ở vì họ còn phải thuê nhà trọ nữa! em đề nghị lương công nhân cứ phải 50 hay 60 triệu 1 người con mới được gửi nhà trẻ!

tuan_nguyen261188

Xe điện
Vậy công nhân khu công nghiệp chết hết cụ nhỉ! Bên khu Bắc Thăng Long Nội Bài nữ công nhân lương 7 triệu, chồng 9 triệu nhiều như lá đa! Em thấy thu nhập thấp ( theo quan điểm của cụ) họ phải ra đê cắt cỏ về nấu ăn! Ngoài ra khá nhiều gia đình công nhân phải chui xuống gầm cầu ở vì họ còn phải thuê nhà trọ nữa! em đề nghị lương công nhân cứ phải 50 hay 60 triệu 1 người con mới được gửi nhà trẻ!
Sự thật nó thế cụ à...nên người ta mới phải đành gửi con cái về quê nhờ ông bà chăm cháu đó.
Thu nhập thấp thì phải xoay sở thui...

Giangkpi

Xe buýt
em không biết có đủ hay không, như hiện tại không lấy hóa đơn học phí để xét giảm trừ là thuế chồng thuế, học phí bị tính VAT tính thuế TNDN của trường rồi, sau đó bị tính tiếp thuế TNCN, đây đã là điều sai nguyên tắc cơ bản mà ko thấy ai chỉ ra rõ ràng

cuhaifus

Xe container
Nuôi luôn chứ cụ. Thuế đánh trên phần dôi dư thôi, chứ đánh cả vào mức sống cơ bản, thì người ta gọi là ăn cả bỉm trẻ con, thế thì khác nào thời phong kiến/ thuộc địa.

Mức giảm trừ hiện nay cào bằng, mà không tính đến việc số lượng trường công không đủ, trẻ phải đi học trường tư. Có phải ai cũng muốn học ở đó đâu. Đúng ra trường xuất hoá đơn học phí làm căn cứ khấu trừ thuế mới đúng.
Đúng thế cụ nhỉ, trường cũng kinh doanh cớ gì không chịu xuất hóa đơn?

TieuFu

Xe container
Sự thật nó thế cụ à...nên người ta mới phải đành gửi con cái về quê nhờ ông bà chăm cháu đó.
Thu nhập thấp thì phải xoay sở thui...
Theo em, cụ lấy hẳn ví dụ thu nhập của người ở Mường Tè, tháng 3 triệu cả gia đình vẫn chả chết đứa nào, vẫn có nhà cửa ! KKK ! Tiên sư các anh, nhón cả cơm trẻ con ! KK