[Funland] Mức giảm trừ cho người phụ thuộc trong thuế thu nhập cá nhân

NayruLove

Xe buýt
Thu nhập bằng mồ hôi nước mắt, thuế chỉ nên đánh phần dư trên mức sống trung bình, chứ sao bảo hỗ trợ đc cụ? hỗ trợ thì 1tr cũng là hỗ trợ, còn nuôi thì ít nhât phải 10-12tr/người phụ thuộc mới tạm ổn.
Dạ cụ, đó là mình đứng ở góc nhìn cá nhân nhìn thì như vậy, thậm chí mỗi người 1 mức khác nhau.
Còn các cụ làm luật thì đứng ở góc nhìn khác, chả biết bao nhiêu mới là đủ, mới để dân chúng hết kêu. Họ còn tính đến mức dân trí, mức thâm hụt, lạm phát cho đến năm sửa luật tiếp theo, mức sống vùng miền, khấu trừ tiền ngân sách (từ thu thuế) chi cho các khoản sau: trả nợ nước ngoài, đầu tư công không hiệu quả, tiền kéo dài đội vốn các dự án tàu cao tốc- cơ sở vật chất, tiền thâm hụt cho tham nhũng, tiền chi bồi thường oan sai.... túm lại là làm sao thu nhiều thuế nhất mà không gây biến động gì mạnh về dư luận, chính trị xã hội là được bla bla bla ặc em chém nhiều khát nước quá tắt máy đi uống cốc nước đây cụ :D

Isu_zu

Xe container

Isu_zu

Xe container
E đang nuôi 1 đứa ở Hn. Con e học trường công 1 tháng hết 1tr4. Ko đi học thêm. Buổi sáng dậy ăn cơm nguội với muối vừng. Trưa ăn ở trường. Tối ăn cơm với nửa lạng thịt. Sữa 1 tuần 3 hộp 180ml. Quần áo, giầy dép e đi xin lại của họ hàng. Đồ dùng học tập e cũng đi xin nốt. Nói chung tổng 1 tháng chắc ko hết 2tr đâu ạ. Vậy nên đối với e mức 4,4tr là quá hời.
Rồi ai cũng xin như mợ, ai là người cho. Mợ đang là gánh nặng cho xã hội đấy ạ =))

Isu_zu

Xe container
Em cũng rất bức xúc chuyện tính toán mức giảm trừ gia cảnh lạc hậu như cccm, nhưng còn bức xúc hơn là tiền thuế TTCN và các loại thuế VAT, phí bảo trì đường bộ, thuế bảo vệ môi trường khi mua xăng...em nộp được sử dụng không minh bạch và không mang lại hiệu quả xã hội như người đóng thuế mong muốn ạ.
Bức xúc nhất là cũng nó kiếm hàng ngàn tỷ chả phải nộp xu nào, mình có mấy đồng lương bị nặn hết :))

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Góp cho ngân sách thì đã mừng cụ ạ. Góp vào túi bọn tham nhũng, nó mới đau sờ cau =))
Cụ có bằng chứng tham nhũng không, mời cụ lên phường làm việc, mang theo 7,5 củ nhé 🫡

Isu_zu

Xe container
Cụ có bằng chứng tham nhũng không, mời cụ lên phường làm việc, mang theo 7,5 củ nhé 🫡
Dạ em chin nhỗi phường ạ, ko có ai tham nhũng gì hết, từ cái kim xợi chỉ ạ. Liêm khiết nhắm nhắm =))

Mytv

Xe điện
Rồi ai cũng xin như mợ, ai là người cho. Mợ đang là gánh nặng cho xã hội đấy ạ =))
Vâng cụ. Cháu cũng biết điều đó nhưng phận nghèo nó khổ thế đấy.
Bức xúc nhất là cũng nó kiếm hàng ngàn tỷ chả phải nộp xu nào, mình có mấy đồng lương bị nặn hết :))
Cháu tuyền phải đi xin mới nuôi nổi con mà năm vẫn bị nặn mất mấy củ cụ ạ.

Đối tượng như cháu ở xh nhiều lắm. Cộng hết số nộp hàng năm của những thằng như cháu lại chắc chưa bằng 1 vụ các a đớp húp cụ nhể.

quy la tien

Xe điện
Vụ thu thuế cá nhân đúng là cũng chưa ổn, thu nhập hơn tý bị vặt không thiếu xu nào, nhà thuê hay mua trả góp thì cũng gián tiếp nộp thuế rồi, giá cả thì luôn tăng ..., chắc nhà thuế thấy vặt chỗ này dễ và ít kêu; cứ nhăm nhăm đối tượng này e không ổn.

Gianthuong123

Xe tải
Giảm trừ 4t4 nghĩa là ko tính thuế cho 4.4 thôi, nên mức giảm thực tế maximum là 35% của 4t4 có 1t4 à. Mà thu nhập cụ trên 100 củ thì giảm 1t4 ko có ý nghĩa gì
Cụ tính sao thế giờ thu nhập cụ 21tr tháng thì cụ đóng 750k hàng tháng , 1 người phụ thuộc thì cụ đóng cỡ 300k 1 thangd .
Còn thu nhập cụ cỡ 100tr tháng thì đóng cỡ 20tr lúc đó cụ Ko quab tâm gì ba cái nhỏ nhặt nữa .

just for fun

Xe lăn
Riêng tiền điện và nước 1 tháng đã hết tầm gần 300k , còn 700k / 30 ngày = 23k/ 3 bữa ăn, liệu có đủ ... E chưa tính tiền thuốc men, quần áo, đi đình đám ....
Các cụ ở quê tiêu thế thật đó ạ. Tiền đình đám, đóng góp họ hàng mới nhiều chứ ăn uống đạm bạc lắm, đến phát bực ấy ạ.
Con sau 18 tuổi sẽ không còn là người phụ thuộc nữa. Lúc đó vẫn đi học chưa đi làm thì ai nuôi các cụ nhỉ :)
Hiện nay thì con học đại học vẫn được giảm trừ ạ. Nhà cháu hết năm nay F1.1 học xong thì sẽ ko được giảm trừ nữa. Nếu học tiếp mà chưa đi làm thì ko rõ phải làm đơn xin xác nhận nhà trường như thế nào? còn 4 năm đầu tiên là auto giảm trừ chứ ko cần phải đơn từ gì cả

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Nghiêm túc mà nói là em cũng thấy tự hào phết cụ ạ.
vâng, ko thay đổi dc luật chơi thì thay đổi suy nghĩ của mình là an yên với hiện tại cụ nhỉ, năm ngoái chưa tính các kiểu thuế vat thì em nộp gần 60 củ tiền thuế thu nhập

Isu_zu

Xe container
Vụ thu thuế cá nhân đúng là cũng chưa ổn, thu nhập hơn tý bị vặt không thiếu xu nào, nhà thuê hay mua trả góp thì cũng gián tiếp nộp thuế rồi, giá cả thì luôn tăng ..., chắc nhà thuế thấy vặt chỗ này dễ và ít kêu; cứ nhăm nhăm đối tượng này e không ổn.
Thực ra gọi là thuế TNCN, nhưng bản chất nó là thuế Lương + Thưởng của người LĐ nghèo có bảng lương thì đúng hơn. Chứ mỗi lần lên rừng lấy củi, củi nào cũng hàng trăm hàng ngàn tỷ, mà chả thấy nộp xu thuế nào. Bản thân người quyết định mức thuế TNCN thì phần lương chịu thuế cũng chả đáng gì, còn cái phần thu nhập ngoài lương thì ...:)).
Nói các cụ đừng tự ái, em chưa thấy thằng nào thực sự thu nhập cao mà nộp thuế TNCN cả, những ông phải nộp chỉ từ đói đến...đủ ăn. Em cũng thế :))
Con mẹ thanh tra gì nhận 5tr USD của Mỹ Lan, rồi anh K ở HP mấy chục sổ đỏ sổ hồng...là những ví dụ cụ thể.