[Funland] Mừng tuổi Tết

Grandtouring

Xe điện
Kính chào các cụ mợ.

Sắp sang năm mới. Nhà em có tin vui là lão chồng em thăng chức. Đi kèm với nó là tin chẳng vui mấy là tết đến đi khách rõ nhiều mà khách đến cũng rõ lắm làm em đau đầu khoản lì xì.

Em thật luôn vs các cụ mợ. Em ko hiểu bây giờ các nhà dạy trẻ con kiểu gì mà chúng nó quên mẹ nó từ cảm ơn hay ý sao nhỉ. Từ nam chí bắc, phải đến 80% nhà cầm cái bao lì xì là mất hút con mẹ hàng lươn không nói nổi một câu lễ phép. Rồi đúng như báo chí nói, đến 40% nhà con cái bóc bao lì xì đánh xoẹt một cái trước mặt em rồi hí hửng đếm đếm nhìn rất khó diễn tả. Gia chủ thì lại cái câu cửa miệng "trẻ con ấy mà, nó có biết gì đâu".

Lại còn nữa, em đi nhà sếp chồng em, cho 100$, em nhắc lại là 100$ cơ đấy nhé chứ chẳng phải ít. Thế mà thằng ấy bóc ra rồi bĩu môi nói vs mẹ nó "thế thôi hả mẹ" nghe rõ con nhà thiếu dạy. Đúng là cuộc đời các triết gia vẫn hay tranh cãi vật chất có trước hay ý thức có trước tới giờ vẫn chưa xong phải ko các cụ ?

Sorry các cụ, chuyện đàn bà, cho em tám tí trước thềm năm mới.
Chồng lên chức. Chúc mừng mợ, vừa được ăn, vừa được nói, vừa được gói mang về.
Chúng ta mong gì, thì trẻ nó mong đó thôi. Bọn trẻ bất kính thì xem lại người lớn.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Cụ/ mợ thớt vẫn còn sân si lắm, em thật. Nếu thấy Tết không vui, mệt hãy khoá cửa nhà mà đi du lịch, thế cho nhẹ nhàng, không phải than vãn, gặp ai làm gì.
Khóa cửa đi du lịch thì quên cái chuyện lên chức nhé :))

Wave cùi bắp

Xe điện
Mợ thớt cứ lì xì cho em 100$ =P~
Em hứa sẽ ko làm mợ thớt thất vọng
Em hứa ko mở ra xem tại chỗ
Em hứa cảm ơn mợ và sẽ dành những lời chúc tốt đẹp nhất cho mợ và gia đình
Chúc mợ năm mới dồi dào sức khỏe để mở nhiều thớt hơn ạ :)

xe đạp Japan

Xe tăng
Khóa cửa đi du lịch thì quên cái chuyện lên chức nhé :))
Vâng, em hiểu mà. Lì xì bản chất là tán lộc, lấy may không nên đắn đo, chi li, xét nét, tính toán, để ý trẻ con làm gì. Con mình dạy nó như mợ chủ nói còn được, còn con khách thì kệ nhà người ta lo dạy là được rồi.

damhai

Xe buýt
Nhiều bác cứ than phiền là sao trẻ con bóc ngay bao Lì xì để đếm tiền mừng, nhưng nếu các bác nhìn đám trẻ con cứ thu về một xấp bao lì xì, sau này về nhà, mở ra thì bao 5K cũng giống như bao 500K thì các bác nghĩ gì, chắc bác nào lì xì nhiều tiền thì lại muốn trẻ mở ra ngay.

Nhiều bác cứ than phiền là sao trẻ con bóc ngay bao Lì xì để đếm tiền mừng, nhưng nếu các bác nhìn đám trẻ con cứ thu về một xấp bao lì xì, sau này về nhà, mở ra thì bao 5K cũng giống như bao 500K thì các bác nghĩ gì, chắc bác nào lì xì nhiều tiền thì lại muốn trẻ mở ra ngay.
Chuẩn rồi, mở hay ko ko quan trọng, như học bọn tây mở quà ngay khi nhận vậy thôi, quan trọng đừng tỏ thái độ kém văn minh là đc :D

Ngọc La Sát

[Tịch thu bằng lái]
Sáng mùng 1 được 2 bao lì xì

xukthal.

Xe lăn
Em cứ làm 2 tờ Trâu Xanh cho nó vui cả nhà :))

phohien035

Xe buýt
Chuyện ngày Tết trẻ em, người lớn được người thân, bạn bè mừng tuổi (lì xì) đã thành thông lệ và mọi người coi đó là chuyện bình thường. Mừng to hay nhỏ là thể hiện tấm lòng đối với nhau để động viên trẻ em, người già sống khỏe mạnh, trẻ em chăm ngoan cố gắng học tập ... Tuy nhiên nhiều người lại coi đó là "món nợ" nên sau khi người ta mừng thì mình kiểu gì cũng phải Lì xì lại ngay trong Tết với số tiền tương tự, dù người lì xì mình là bậc con cháu hay người cùng lứa. Theo các cụ có nên như vậy không ? Thiếu gì dịp để có thể trả ơn, đâu cứ phải họ lì xì bao nhiều thì ngay hôm sau lại lì xì trả lại đúng bằng thế ? Bà già em là người như thế. Bất kể lớn nhỏ đến mừng cụ là cụ lại bận rộn chuẩn bị phong bao lì xì lại y hệt, trừ người không thể đi đến được thì chịu. Chưa lì xì trả ngay được là người bồn chồn, than vãn .... Nói thì cụ bảo kệ tao, tao không muốn mang ơn ai cả. Thôi đành chịu

elonmusk.usa

Xe hơi
Chuyện ngày Tết trẻ em, người lớn được người thân, bạn bè mừng tuổi (lì xì) đã thành thông lệ và mọi người coi đó là chuyện bình thường. Mừng to hay nhỏ là thể hiện tấm lòng đối với nhau để động viên trẻ em, người già sống khỏe mạnh, trẻ em chăm ngoan cố gắng học tập ... Tuy nhiên nhiều người lại coi đó là "món nợ" nên sau khi người ta mừng thì mình kiểu gì cũng phải Lì xì lại ngay trong Tết với số tiền tương tự, dù người lì xì mình là bậc con cháu hay người cùng lứa. Theo các cụ có nên như vậy không ? Thiếu gì dịp để có thể trả ơn, đâu cứ phải họ lì xì bao nhiều thì ngay hôm sau lại lì xì trả lại đúng bằng thế ? Bà già em là người như thế. Bất kể lớn nhỏ đến mừng cụ là cụ lại bận rộn chuẩn bị phong bao lì xì lại y hệt, trừ người không thể đi đến được thì chịu. Chưa lì xì trả ngay được là người bồn chồn, than vãn .... Nói thì cụ bảo kệ tao, tao không muốn mang ơn ai cả. Thôi đành chịu
Mỗi người mỗi tính, mẹ Cụ chỉn chu vậy cũng có điều tốt cũng là 1 ưu điểm

vneseman

Xe lăn
Cụ viết mà em cứ tưởng viết mẹ em :)) Y xì đúc luôn.

giang.pb

Xe đạp
Website
techsys.vn
Em thấy hầu như thế hệ trước các cụ đều thế, các thế hệ sau này tư tưởng thì khác hơn.

haiyen1012

Xe điện
Mẹ cụ sòng phẳng và không thích nhận không của ai cái gì, như vậy là tốt đấy chứ.
Còn em chuyện lì xì em coi là việc may mắn đầu năm thôi. Năm nào em cũng đóng sẵn khoảng chục cái phong bao 200k chục cái 100k và đôi triệu tiền 50k để ngoài. 200k để lì xì người già và mấy đứa cháu thân, 100k để lì xì mấy đứa cháu ít thân hơn, còn xấp 50k thì tùy cơ ứng biến gặp trẻ con thì tùy mà lì xì 1 hay 2 tờ. Trên 18 tuổi là em ko lì xì nữa.
Mỗi năm cứ xác định mình bỏ ra 5tr tiền lì xì còn ai lì xì con mình bao nhiêu kệ nó, hết tết tổng kết lại gửi vào tiết kiệm online tích lũy cho nó thôi.