Muốn có nước lạnh trên xe

vctv

Xe buýt
Tôi muốn lắp một cái giá giữ chai nước trước cửa gió điều hòa như thế này:

Có bác nào biết chỗ bán hoặc chế cái đó ở Hà Nội thì chỉ giúp. Xin cảm ơn.

mr_mad

Xe máy
Cái đó theo em biết thì bên Thái có khá nhiều các loại Tool như vậy nhưng ở Hà Nội thì em chưa thấy. Tuy nhiên em hỏi bác 1 chút là em không muốn mua cái giá đó mà là chỗ nào bán cái xe đó ở Hà Nội hả bác?

Chaien

Xe tăng
Thật ra thằng To Land Cruiser nó có thùng lạnh nhỏ ở giữa xe dùng luôn gió lạnh của xe rất lạnh tuy hơi nhỏ 1 chút nhưng rất tiện vì thực ra cũng chỉ cần vài lon nước chứ đâu cần nhiều! sao ta ko chế cái gì tương tự như vậy nhỉ!
như đã bàn luận !tủ lạnh dùng điện của xe có thể là 1 ý tưởng hay nhưng đã thất bại hoàn toàn trên thực tiễn

Các bác có ý tưởng gì chưa?

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Đi đâu xa xa thì dùng thùng xốp (hay thùng nhựa) đựng nước đá, còn đi lanh quanh thì uống nước mát được rồi bác ơi, làm làm gì mấy cái rắc rối này lợi bất cập hại - thứ nhất là nó cản gió thổi ra, vừa làm yếu vừa không tốt cho máy lạnh xe. Thư hai là cửa sổ gió này chịu hơi lạnh thường xuyên nhựa xuống cấp mau giòn lắm, gắn chai nước 30cc có khi lại làm gãy răng em nó, có phải là lợi ko bù được hại ko...

Vụ này mới mà cũ các bác à, bác nào muốn chế thì tìm 1 con dòng cao đời cũ 1 tý, như con Toy Crown đời 84 chẳng hạn, nó có cái "tủ lạnh" gin theo xe ngay sau băng ghế sau, để được khoảng 6 lon bia đấy .

Primera

Xe tăng
Có khá nhiều xe oto có cửa gió ở dưới gầm ghế trước, lẳng chai nước vào chỗ đó thì cũng làm nó mát được tí. Nhưng chỉ béo ông ngồi sau!

Dũng Khọm

Xe điện
Tưởng nhớ
Người OF
em thấy trong siêu thị hoặc cửa hàng đồ chơi oto nó có bán cả cái tủ lạnh chạy điện ôt mà, siêu tiện vứt ở cốp sau đâu chứa được khoảng 20 > 30 l gì đó, mỗi tội giá hơi trên giờ tý

vctv

Xe buýt
mr_mad nói:
Cái đó theo em biết thì bên Thái có khá nhiều các loại Tool như vậy nhưng ở Hà Nội thì em chưa thấy. Tuy nhiên em hỏi bác 1 chút là em không muốn mua cái giá đó mà là chỗ nào bán cái xe đó ở Hà Nội hả bác?
Bác vui tính quá, tôi chỉ lấy cái hình làm ví dụ thôi, còn cái xe nếu bác có tiền thì đặt mua 1 cái chắc là được ngay, bây giờ cho nhập xe cũ rồi mà :)

em thấy trong siêu thị hoặc cửa hàng đồ chơi oto nó có bán cả cái tủ lạnh chạy điện ôt mà, siêu tiện vứt ở cốp sau đâu chứa được khoảng 20 > 30 l gì đó, mỗi tội giá hơi trên giờ tý
Dùng cái này tốn tiền mà không hay, để quên không tắt điện là tèo cái ac quy, phải đẩy xe.

Có khá nhiều xe oto có cửa gió ở dưới gầm ghế trước, lẳng chai nước vào chỗ đó thì cũng làm nó mát được tí. Nhưng chỉ béo ông ngồi sau!
Để xa nó lâu mát, mà cũng không tiện lấy bác ạ, phục vụ mình là chính mà.

Đi đâu xa xa thì dùng thùng xốp (hay thùng nhựa) đựng nước đá, còn đi lanh quanh thì uống nước mát được rồi bác ơi, làm làm gì mấy cái rắc rối này lợi bất cập hại
Tôi cũng đã mua cái thùng nhựa trong Metro, nhưng chỉ dùng khi cả nhà đi chơi xa thôi. Nhiều khi muốn có chai hoặc lon nước hơi lạnh một chút thôi, chứ để trong thùng đá lạnh quá, đồng thời kẹp đằng trước cũng tiện tay lấy.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Vậy để tôi mách thêm bác 1 chiêu này: SG đang bán một cái ca hàng TQ thì phải có nắp loại giữ nhiệt rất kín, gọn nhẹ như cái chai Lavie của bác, 2 người trong cty tôi đang dùng, đổ vào 1 ly caphe đá uống từ sáng đến 11 giờ trưa khua vẫn nghe đá lanh canh, hoặc bò miếng trà nóng vào 3 tiếng sau uống vẫn phải thổi. Vặn nắp ko đổ nước ra ngoài... Bác khoái mai tôi hỏi cho bác

vctv

Xe buýt
Nexus nói:
Vậy để tôi mách thêm bác 1 chiêu này: SG đang bán một cái ca hàng TQ thì phải có nắp loại giữ nhiệt rất kín, gọn nhẹ như cái chai Lavie của bác, 2 người trong cty tôi đang dùng, đổ vào 1 ly caphe đá uống từ sáng đến 11 giờ trưa khua vẫn nghe đá lanh canh, hoặc bò miếng trà nóng vào 3 tiếng sau uống vẫn phải thổi. Vặn nắp ko đổ nước ra ngoài... Bác khoái mai tôi hỏi cho bác
Cảm ơn bác. Kiểu như bác nói vẫn phải cần chuẩn bị trước đá cho cái ca.

Tôi thường để sẵn vài chai hoặc lon nước trong xe, khi đi đâu xa cần là có ngay, có những lúc muốn mua nước mát hoặc đá mà không có (đi đêm, đi vùng sâu vùng xa ...), có cái giá đấy chỉ cần cài chai nước vào 1 lúc là có ngay nước mát.

Xe tôi có thể để được chai nước vào cái hốc cửa điều hòa bên tài, nhưng vì không có cái vòng để giữ ở giữa nên khi xe lắc mạnh thì nó rơi. Có lẽ phải nghĩ cách chế ra cái vòng vậy.

Các bác có sáng kiến gì chế vào được xin cho biết nhé (y)

Primera

Xe tăng
Có luôn sáng kiến đấy: Bác giật cái nhựa cửa gió ra, lộ nguyên hình 1 cái hốc, đút vừa 1 lon bia, vẫn còn 4 góc cho gió lọt ra.
Còn nếu bác thích chế thì kiếm 1 cái ca nhựa có quai, cắt cái quai sao cho thành cái móc treo vào cửa gió là xong. Muốn lạnh nhanh thì dùi nhiều lỗ to quanh cái ca nhựa ý.
Nhớ kiếm cái ca hơi sâu lòng thì để được chai nuớc to, bằng không thì chỉ uống chai bé tí thôi.

vctv

Xe buýt
Primera nói:
Có luôn sáng kiến đấy: Bác giật cái nhựa cửa gió ra, lộ nguyên hình 1 cái hốc, đút vừa 1 lon bia, vẫn còn 4 góc cho gió lọt ra.
Còn nếu bác thích chế thì kiếm 1 cái ca nhựa có quai, cắt cái quai sao cho thành cái móc treo vào cửa gió là xong. Muốn lạnh nhanh thì dùi nhiều lỗ to quanh cái ca nhựa ý.
Nhớ kiếm cái ca hơi sâu lòng thì để được chai nuớc to, bằng không thì chỉ uống chai bé tí thôi.
Cảm ơn bác đã có sáng kiến trước giờ WC :) , tôi sẽ nghiên cứu, khi nào lắp xong tôi sẽ báo cáo lại các bác.

Primera

Xe tăng
Papa em vừa đi Mỹ về có mua cái này (sx tại China nhưng bán ở Mỹ, 50$)
Hộp làm lạnh/nóng, có ácqui dự phòng, đựng được khoảng 10 lọ. Có cả quai xách để đi picnic!
Giắc cắm nguồn ghi là 12v/3A, cắm được mọi chỗ có nguồn trên xe hơi.
Khả năng làm lạnh thế nào thì em chưa kịp thử.

anhbq

Xe tải
HUYNHC240 nói:
Hay đấy, báoc xem tổ chức nhập về bán cho AE, đảm bảo bán chạy. mua 50 bán 70 $ là kiếm ngon....hi hi
Tôi mua 1 cái bên Guangzhou, 200-240 tệ (không nhớ) để vừa 6 lon bia, điện 12Vdc, cắm vào đầu mồi thuôc lá. Nguyên lý làm lạnh bằng bán dẫn, cho dòng điện chảy qua, 1 bên lạnh một bên nóng. Mùa đông thì để cốc cafe, mua hè thì để lon nước. Tuy nhiên độ chênh nhiệt độ giữa trong-ngoài chỉ được khoảng 15 độ chứ không lạnh sâu như kiểu máy nén tủ lạnh đâu.
Nếu gạt nhầm nút, khi cần lạnh, thì thành nóng, nhưng trong khoang xe lại mát.
Hiệu suất loại này khá cao.
Thực tế ít dùng vì: (1) đầu châm thuốc để cắm khử mùi, (2) lạnh được lon bia lại nóng môi trường.

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Thêm một nhược điểm của cái hộp lạnh này: cái quạt chạy liên tục nên khá ồn.
Chỉ ồn khi để trong xe đa dụng thôi, xe sedan thì OK thoả mái luôn..

tuandq

Xe máy
Ứ chơi. Cứ đi đến đâu thì mua đồ ở đấy là ổn nhất! :D

anhbq

Xe tải
HUYNHC280 nói:
Chỉ ồn khi để trong xe đa dụng thôi, xe sedan thì OK thoả mái luôn..
Không hiểu lắm, tại sao chỉ ồn trong xe đa dụng lại không gây ồn trong sedan hả bác C280?
Thực tế cái quạt này công suất nhỏ, kiểu quạt chip, để làm thoáng mát tấm tỏa nhiệt bên nóng, để khoang lạnh xuống được nhiệt độ thấp. Tôi không thấy ồn ào gì, hay vì xe mình độ ồn cao rồi?

tuandq nói:
Ứ chơi. Cứ đi đến đâu thì mua đồ ở đấy là ổn nhất!
Đang đi vội dừng lại cũng ngại, ví dụ như đi Hải Phòng, dừng lại 2 hay 3 lần để uống nước mát!

Chỉnh sửa cuối:

dongnat

Xe điện
anhbq nói:
Không hiểu lắm, tại sao chỉ ồn trong xe đa dụng lại không gây ồn trong sedan hả bác C280?
Thực tế cái quạt này công suất nhỏ, kiểu quạt chip, để làm thoáng mát tấm tỏa nhiệt bên nóng, để khoang lạnh xuống được nhiệt độ thấp. Tôi không thấy ồn ào gì, hay vì xe mình độ ồn cao rồi?

Đang đi vội dừng lại cũng ngại, ví dụ như đi Hải Phòng, dừng lại 2 hay 3 lần để uống nước mát!
Xoá rôi!:D

Chỉnh sửa cuối: