[CCCĐ] Mường Khương, Simacai, Cán Cấu, Bắc Hà

cauberong

Xe hơi
Sau tết thời gian đầu năm rảnh rỗi, hẹn hò chán chê, lên kế hoạch đi 4 trang A4 , hôm nay bọn em phượt chuyến Hà Nội - Lào Cai, 4 anh em, xe Ranger XLS. Kế hoạch bọn em đi từ Hà Nội lên TP.Lào Cai - Mường Khương - Simacai - Cán Cấu - Bắc Hà - Hà Nội.
Ngày 1:
Buổi trưa anh em tập hợp ăn trưa rồi vào siêu thị Aeon small sắm các vật dụng cần thiết cho chuyến đi.
3h30 bọn em xuất phát qua cầu Đông Trù lên NỘi bài - cao tốc Hà Nội - Lào Cai

cauberong

Xe hơi
Cung đường cao tốc HN - LC cũng chẳng có gì miêu tả nhiều vì các cụ đi nhiều.
Duy chỉ có đoạn cầu Ngòi thủ, nghe nói mới có vụ xe chở xăng nổ nên đang sửa đường (như ảnh)

cauberong

Xe hơi
Đoạn Đền Đông Cuông - Văn Yên - Yên Bái có cụ nào đo đường làm tắc 1 đoạn

cauberong

Xe hơi
Xong rồi bọn em phóng 1 mạch đến Lào Cai
Lưu ý đến gần trạm thu phí có biển tốc độ về 60km/h thì phải, tài xế nhóm em mắt cận mặc dù được anh em nhắc nhưng phanh (thắng) ko kịp nên bị dính áo vàng tuýt khi vừa thanh toán phí BOT qua trạm (phí cao tốc HN - LC 300k các cụ nhé)
Áo vàng giải quyết nhanh ít bánh mỳ rồi cho đi hơi buồn nhưng bỏ qua vì chuyến đi còn dài

Bọn em lên thẳng 122 Phố Soi Tiền - Nhà Hàng chuyên ngựa Trọng Quý ăn Thắng cố (vì có quen mấy anh em đã ăn và bảo ăn được)
Thực sự bọn em dưới xuôi thích khám phá các món đặc sản các vùng đi qua nhưng vẫn sợ chưa xơi ngay được món thắng cố ở chợ Bắc Hà nên ăn thử tại Lào Cai xem sao, để hôm sau so sánh với thắng cố tại chợ Bắc Hà xem sao

chinhlv300391

Xe tải
Đoạn Ngòi Thủ này làm lâu thật. Hồi tháng 10/2018 e đi sapa là đang làm rồi giờ vẫn chưa xong. Hôm đó e cũng ăn thắng cố ở TP LC nhưng ăn ở nhà hàng Tuấn Anh đường Hồng Hà. Chúc cụ và anh em có chuyến đi vui vẻ

nhanoto44

Xe tăng
hóng chuyến đi của cụ thớt. Em cũng mới đi Bắc Hà cuối năm 2018

Tý phệ

Xe điện
Em hóng, chúc các cụ an toàn và vui vẻ

cauberong

Xe hơi
Sau khi xơi hết nồi Thắng Cố (phải gọi là lẩu thắng cố vì đã được cải biến cho phù hợp với mọi người ăn) cũng khá ngon và món Ngựa nướng rất ngon, bọn em lang thang tìm nhà nghỉ, khách sạn trước khi đi cafe bát phố hoặc massage (lành mạnh) lên vùng cao em rất thích xông hơi massage hoặc tắm lá thuốc người Dao trong các bản.
Lang thang khoảng 30p cũng tìm được 1 hotel đạt yêu cầu có 2 giường đôi / 1 phòng. Vì là 4 anh em zai chơi với nhau khá thân nên điều kiện tiên quyết là ngủ 1 phòng nên tìm khá nhiều nhà nghỉ khách sạn mới chốt được. Các khách sạn nhà nghỉ trên này thường có 1 giường đôi + 1 giường đơn hoặc 2 giường đơn.
Cuối cùng chốt tại Hoàng Gia hotel còn 1 phòng có 2 giường đôi như yêu cầu.

Sau khi nhận phòng, tắm táp xong anh em lại lên xe dạo phố, TP.Lào Cai rất phát triển, quy hoạch thành phố 2 bên sông khá đẹp. Đặc biệt lên đây đi xe nên mở hết kính để hít hà không khí sơn cước trong lành (hơn hẳn Hà Nội )
Bát phố chán chê bọn em lang thang ra chỗ Ga thấy có quán Massage lành mạnh nên vào thử, vì hôm trước em cũng đi Yên tử leo núi chùn hết chân rồi về sắp xếp công việc ở công ty buổi sáng để buổi chiều lên đường, cũng khá ê ẩm.
Quán Massage hình như Phương Anh thì pải, vé 120k / 45 p yêu cầu tẩm quất lành mạnh ko "thư giãn" gì cả thì thấy các em cũng đấm đá, vặn vẹo nghiêm chỉnh, cũng giãn đc phần nào gân cốt. Gọi là tạm tạm chứ ko được như Tẩm Quất Tài Thu mấy anh em hay đi.

cauberong

Xe hơi
Ngày thứ 2:
Sáng nay anh em hò nhau dậy sớm ăn sáng vì tối hôm qua chỉ ăn thắng cố với linh tinh chứ ko có hạt cơm nào thanh niên bọn em cứ phải có bát cơm ấm bụng lâu được.
Sáng anh chủ khách sạn dắt xe máy ra dẫn đường ra chỗ khu đang xây Chợ Mới ăn món Phở (gọi là Phở Bắc Hà) khá ngon, sợi phở mềm dai, nước dùng vừa miệng cơ mà chỉ là phở thịt gà. Có 2 cái món ăn kèm là dưa muối và 1 lọ hình như đỗ tương ngâm chua. Em thử mà ko hợp gu

Ăn sáng xong anh em dắt nhau lên cửa khẩu Hà Khẩu check in, cách khoảng 2km là đến cửa khẩu:

Đây là 3 tên trong đội bọn em

Còn đây là em

cauberong

Xe hơi
Các cò vạc thấy mồi lượn lờ ngoài cửa xuất cảnh nên liên tục hỏi muốn sang TQ thì sẽ làm dịch vụ cho + hướng dẫn viên đưa đi 350k/người/ngày
Thực ra là bọn em cũng không có khoái sang TQ với cũng ko có lên lịch trình nên nán lại 1 chút nữa rồi lên xe xuất phát đi Mường Khương.
Lên Mường Khương bọn em bỏ qua đường 4D chọn đường 154 đi cho nó đèo dốc
Bắt đầu từ Hà Khẩu đi 30km đường QL 70 đến ngã 3 170 rẽ trái vào đường 154, đi tiếp 70km thì đến TT.Mường Khương.
QL 70 có 2 làn đường khá đẹp, đoạn sau thì hơi nhỏ lại chút nhưng vẫn đẹp.
Rẽ vào TL 154 đường khá nhỏ, 2 xe tránh nhau cảm giác vừa khít đường.
Đoạn này đường bé vậy, dân tình lác đác vậy mà lại xuất hiện các chú "Bạn của Rân" sáng sớm thu bánh mỳ

Mùa này chưa có lúa nên ruộng bậc thang chưa đẹp (chắc tầm tháng 8-9 lên đây đẹp hơn)

Lên Mường Khương đường này khá nhỏ & xấu, sóc. Đi qua có thuỷ điện Bắc Hà nhỏ nhỏ

Đi 1 đoạn nữa thì đến TT.Mường Khương, đoạn này đèo dốc nên em cầm lái nên có ít ảnh hơn, chủ yếu nhờ anh bạn ngồi chụp em lọc được vài cái

cauberong

Xe hơi
Lên đến TT Mường Khương, quê của cô bạn học cùng đại học (hiện tại cô bạn này của em cũng là ca sĩ chuyên nghiệp và đang du học năm thứ 3 bên Nga) chụp vài kiểu ảnh gửi cho bạn rằng tao đã lên đến quê huơng của mày, thật khâm phục nghị lực của bạn, bạn của em thật giỏi, hiện tại bạn rất thành đạt.
Bạn em bảo em M thấy thương tao? Thấy quê tao nghèo ko?
Em nói quê hương bạn thật đẹp và hùng vỹ. Còn giàu nghèo thì ở đâu cũng có người giàu và người nghèo. Các cụ hỉ !

Bến xe khách vắng hoe

Chợ đêm Mường Khương

Đói quá bọn em lượn lờ 1 vòng qua chợ, qua mấy đường trục chính thấy Mộc quán ở đối diện cổng chợ, vào hỏi thăm cũng chẳng có gì ngoài gà, bò nên bọn em đi tìm tiếp.
Có mấy quán Khổ Nhục trên map nhưng tìm ko ra. Lên tiếp 1 đoạn thấy có khá nhiều xe biển 24 dừng ăn uống nên bọn em phi vào.
Có món chân giò hầm, lạp sườn, rau, ăn tạm qua bữa cơ mà ngon quá các cụ ạ.
4 anh em xơi hết 2 tô cơm to

cakiem8x

Xe buýt
Cung Mường Khương em chưa đi nhưng nghe nói đường hẹp và khó đi. Hòng update tiếp của cụ. Tks cụ !

cauberong

Xe hơi
Sau khi cơm no bọn em lên xe tiếp tục hành trình điểm đến tiếp theo là Simacai, bọn em vào đường 153 cung đường này lên Simacai khá đẹp, di chuyển chỉ khoảng 90 phút là đến TT Simacai

TT Simacai là 1 thị trấn nhỏ, bọn em vào khách sạn lấy phòng và cất đồ trước, rồi bát bộ quanh thị trấn
Hotel ở đây 300k/phòng 2 giường đôi.

Hoa chuông rất đẹp

Cây này giống cây Thông nhưng không phải, em cũng không biết cây gì, quanh TT khá nhiều cây này.

Quãng đường 153 từ Mường Khương lên Simacai

Quanh thị trấn nhỏ, cũng không có gì nhiều để khám phá, nơi đây chưa phát triển du lịch nên mọi thứ còn khá sơ sài, có vẻ trầm hơn TT Mường Khương. Nhưng bọn em vẫn ngủ lại đây 1 đêm, vì không khí ở đây tuyệt vời, nắng đẹp mà nhiệt độ khoảng 15*C, se se lạnh, cảm giác xuân vẫn còn ở lại nơi đây khá lâu nữa

Thói quen đỗ xe ngay ngắn lên vỉa hè, sợ đỗ lòng đường bị cẩu đi

Rất nhiều loại rau, ăn rau nơi đây ngon và chắc chắn sạch sẽ hơn dưới xuôi.

Hết chợ rồi, em về thôi!

Em xin phép được chụp ảnh em này, em cười rất tươi, vẻ thẹn thùng

Bọn em chuẩn bị đầy đủ bếp ga, xoong, dao kéo, bạt ngồi, bát đĩa, thực phẩm để ăn bụi (phòng trường hợp ko có nhà hàng hoặc ngồi ăn nơi có view đẹp), anh em bàn nhau mua rau, và gà đen rồi bày ra chỗ công viên ngồi ăn bụi, mua rau củ đầy đủ, đến đoạn đi mua gà thì chủ gà lại bảo muộn rồi chợ nghỉ nên không thịt gà cho được , bọn em bị vỡ kế hoạch, đành để túi rau củ to tường vào cốp xe rồi mai tính tiếp
Bây giờ anh em lại bát bộ đi tìm quán ăn, ở đây nhà hàng khá hạn chế, sơ sài, vì là thị trấn nhỏ nhu cầu ít nên cũng ít sự lựa chọn. Trường hợp xấu nhất là bọn em sẽ ăn cơm bình dân rồi, tối về khách sạn ăn mỳ tôm, bia, với đồ ăn đóng hộp còn rất nhiều vì hôm đi chuẩn bị rất nhiều mà chưa dùng đến.
Vậy là sắp hết ngày thứ 2 tại miền sơn cước.
Một điều tuyệt vời mà em ko thể miêu tả chân thực với các cụ là thời tiết tuyệt vời và sự yên bình nơi đây.
Cảm giác rất tuyệt các cụ ạ!!!

cauberong

Xe hơi
hóng chuyến đi của cụ thớt. Em cũng mới đi Bắc Hà cuối năm 2018
Ngày mai bọn em chơi chợ Cán Cấu xong buổi trưa sẽ di chuyển qua Bắc Hà kịp xem văn nghệ buổi tối và chợ phiên sáng CN

cauberong

Xe hơi
Cung Mường Khương em chưa đi nhưng nghe nói đường hẹp và khó đi. Hòng update tiếp của cụ. Tks cụ !
Tuyến em đi đường xấu, hẹp và có sương mù. Nhưng đi cho biết, cứ chắc tay lái thôi ạ, không vội đảm bảo an toàn cụ ạ

cauberong

Xe hơi
Đoạn Ngòi Thủ này làm lâu thật. Hồi tháng 10/2018 e đi sapa là đang làm rồi giờ vẫn chưa xong. Hôm đó e cũng ăn thắng cố ở TP LC nhưng ăn ở nhà hàng Tuấn Anh đường Hồng Hà. Chúc cụ và anh em có chuyến đi vui vẻ
Cảm ơn cụ
Chắc lỗi vào cốt nên sửa lâu ạ

alongcamepolly

Xe lăn
Các cụ trẻ, khoẻ và có điều kiện thật, hóng tiếp hành trình các cụ