[CCCĐ] Mường Khương, Simacai, Cán Cấu, Bắc Hà

BadBoy79

Xe lăn
Em vào du lịch qua màn ảnh nhỏ, chúc các Cụ có chuyến đi vui vẻ, an toàn.

cauberong

Xe hơi
Chợ đêm Bắc Hà sau màn hát hò, múa may rồi kết thúc bằng màn đốt lửa, nói chung cũng không đặc sắc lắm, 22h gần như tan tuồng, bộ phận thu dọn âm thanh ánh sáng rất nhanh và ban tổ chức dường như đã về trước :P nên bọn em cũng lui binh về Quyên Homestay, nghỉ sớm chuẩn bị cho hành trình ngày hôm sau - Ngày thứ 4: Chợ phiên Bắc Hà - Dinh Hoàng A Tưởng - Trại cây giống - Đền Bảo Hà - Hà Nội.
Sáng hôm sau bọn em dậy sớm, 7h thu dọn trả phòng và lang thang ra chợ phiên Bắc Hà ăn sáng (sáng nay anh em quyết định ăn sáng tự do, ai muốn ăn j thì ăn, không ăn chung 1 món, 1 chỗ nữa, Em thì ăn phở Thắng cố (ngon), anh bạn Khang đi cùng ăn phở gà, anh Dũng và ku Dương thì đi ăn xôi ngũ sắc.
Em thích món Thắng Cố ở Bắc Hà, cũng rất ngon, sạch sẽ, ngồi ăn trong chợ cũng có cái thú vị riêng :P, nói chung là em thấy ngon miệng.
Ăn sáng xong anh em tập trung tại 1 quán trà ven đường, uống cốc trà xanh rồi rồng rắn đi quanh chợ:

Rất nhiều mía, các mợ chắc thích :P

Dao kéo, nông cụ sản xuất, chắc toàn hàng Tủng của nhìn đúng hàng "chợ"

Các loại bánh, nhìn khá ngon, đẹp mắt, nhưng anh em đi qua ngửi đã ngấy tận cổ rồi.

Rất nhiều măng, giá mà ở HN là sẽ mua ngay, nhưng ở đây thì lười vác ra xe nên thôi

Nấm ngọc cẩu cho cụ nào cần mạnh mẽ ngâm rượu :D

Các loại Lan nhưng toàn lá :P

Xuống chợ, xuống chợ với em :)))

Nồi thắng cố em vừa ăn sáng đây ạ

Bày bán rất nhiều chó con

Số lượng Trâu ở chợ Bắc Hà nhiều gấp mấy lần ở Chợ Cán Cấu, ở đây giao thông thuận tiện hơn nhiều

Rượu đây, cụ nào comment em rót cho ạ :D

cauberong

Xe hơi
Chia tay chợ Bắc Hà, bọn em mon men qua Dinh Hoàng A Tưởng - nơi nổi tiếng 1 thời của gia tộc họ Hoàng nơi miền cao nguyên Trắng.

(Tương truyền, trước khi dinh thự Hoàng A Tưởng được khởi công, họ Hoàng đã mời một thầy địa lý nổi tiếng người Trung Quốc sang chọn thế đất. Địa mạch vô cùng quan trọng khi xây dựng một công trình kiên cố lâu bền nên thầy địa lý đã phải dùng đến cả 2 chiêu là thuật phong thủy và phép xem thuật phong thủy để chọn được đất âm dương hài hòa. Sau 2 năm tìm kiếm, thầy địa lý cũng tìm được khu đất tụ cả long - mạch - thủy - sa. Đó là khu đất cao ráo vuông vức hướng đông nam, phía sau và hai bên phải trái đều có núi. Phía trước có suối và núi “mẹ bồng con”. Nhắc tới dinh thự, nhiều cao niên sinh sống tại xứ mây trắng này vẫn còn nhớ như in những quy định cống nạp nguyên liệu sáp ong ở các vách núi của người dân để xây dựng dinh thự xa hoa. Sau nhiều năm lịch sử không thể phủ nhận việc dân Bắc Hà một cổ nhiều tròng, ngoài tiền thuế má, nô dịch còn phải nộp thuốc phiện theo định kỳ để nhà họ Hoàng hưởng lợi. Do độc quyền trong việc bán muối và nhu yếu phẩm khi có sự bảo hộ của Pháp, đã tạo nên sự giàu có khủng khiếp của Hoàng A Tưởng.)

Khu đất của Dinh thự rộng tới 10,000 m2 trên một quả đồi bằng, diện tích xây dựng công trình hai tầng lên tới 4,000 m2. Đủ tất cả các phòng cho các bà vợ, những đứa con và khu ở riêng cho các quan, cố vấn người Pháp… Có thể khẳng định, dinh thự Hoàng A Tưởng là một kỳ quan của cao nguyên Bắc Hà :( nhưng được xây dựng bằng mồ hôi nước mắt và máu của dân nghèo.
Vé tham quan là 20k/người, có mỗi 1 cậu ngồi gác ở chòi cạnh cổng ra vào, thấy có người thì gọi vào mua vé, cũng có người vào thẳng chẳng thèm mua, rất lộ cộ...

Rời dinh thự Hoàng A Tưởng, bọn em tìm đường sang Trại nghiên cứu & sản xuất rau quả Bắc Hà (thuộc TT Giống Nông nghiệp Lào Cai)

ĐÂY LÀ CÂY VÀ QUẢ CÀ CHUA THÂN GỖ

Rất nhiều giống cây đang được trồng thử nghiệm và nghiên cứu.
Có loại cây: "Cà chua thân gỗ" lần đầu bọn em được nghe thấy, nhìn thấy, vì chưa bao giờ nghĩ là có cây cà chua thân gỗ :))))
Vườn Lê tại Trung tâm

cauberong

Xe hơi
Thăm thú trung tâm mãi mà không chán, không khí trong lành, xung quanh toàn cây cối, núi non, thời tiết mát mẻ, nói chung là không muốn về tẹo nào, nếu không vì cuộc sống cơm áo gạo tiền, gia đình, xã hội thì em sẽ xin luôn 1 chân công nhân cuốc đất ở đây :D tuyệt vời luôn CCCM ạ. Nhưng ... đang suy nghĩ miên man thì điện thoại kêu (nhạc chuông là bài: Thôi đừng chiêm bao - Lệ Quyên), bừng tỉnh luôn CC ạ :(
Mấy anh em gọi về, lang thang chụp choẹt tách đi riêng từ lúc nào không biết.
Thế là ra xe bọn em rời TT, rời luôn cả Bắc Hà :(
Cảm giác lâng lâng, buồn buồn khó tả, thời gian trôi nhanh quá, vậy là đã hết 4 ngày lang thang rồi, ngày mai lại ai vào việc nấy, lăn lộn ngày qua ngày biết đến khi nào lại thu xếp được dịp lên đường chuyến tiếp theo. nghĩ mà buồn hết cái thằng người CCCM ạ :((.
ĐƯờng về mịt mù sương khói, tầm nhìn xa chắc khoảng được 10m, các loại đèn cos, đèn cảnh báo nguy hiểm được bật hết lên, và nghe chừng đi đường đèo mà sương dày thế này rất nguy hiểm, anh em bảo nhau đi chậm cho chắc, cẩn tắc vô ưu.

Đi được 1 đoạn khoảng 5km thì ôi thôi, tắc đường... Chắc chắn là có vấn đề rồi, thấy các xe khác cũng xuống xe, nên bọn em cũng tạt xe ngay ngắn vào sát lề đường, để lại ku DƯơng trông xe, 3 anh em xuống xe xem thế nào, nhỡ đâu có người tai nạn cần trợ giúp.
khoảng 100m phía dưới là 1 xe tải lớn gặp tai nạn, suýt lật nghe người ở hiện trường nói do tránh gấp 1 xe 16 chỗ đổ đèo lấn đường với tốc độ bàn thờ, may mắn là không có thương vong nào, xe 16 chỗ thì đi luôn coi như không có chuyện gì xảy ra, khổ thân bác xe tải, vỡ 2-3 quả lốp vì cán vào vách sườn bên núi.

gửi CCCM một số Video Clip cảnh cứu hộ:

cauberong

Xe hơi
Khoảng gần 2 tiếng cứu hộ, thì xe tải cũng đã thoát hiểm, đường được thông, may quá, chứ nghe chú CSGT nói hôm trước có vụ y hệt, xe bị sáng sớm ko cứu được phải hạ tải xong xuôi tận 21h đêm mới thông đường :((((
May quá các cụ ạ, chứ hạ tải chắc bọn em cũng phải gọi cứu hộ chứ trả chơi, quay xe không quay được, trong xe còn mỗi mấy chai nước, và mấy cái bánh, chứ đồ ăn chuẩn bị lúc đi được giải quyết hết hôm nướng gà rồi, giờ mà tắc đến đêm chắc phải thuê xe ôm ship đồ ăn trên Bắc Hà xuống. :)) may mắn quá cccm ạ.
Đường thông bọn em xuống núi tiếp tục đường 153 rồi rẽ trái ra đường 70 đi thẳng Bảo Yên. (Lưu ý các cụ đừng đi vào đường 4E, rất xa và loằng ngoằng, bọn em đã thử và phải quay lại đường 70 đi Bảo Yên)
Đến Bảo Yên bọn em nghỉ ăn trưa rồi ra Bảo Hà, vào Đền Bảo Hà (ông Hoàng Bảy) rồi xuôi về Hà Nội. Kết thúc chuyến đi an toàn.
Cảm ơn CCCM đã quan tâm theo dõi, hẹn gặp lại và tiếp tục phục vụ CCCM ở các cụ ở các chuyến đi tiếp theo.

• Vodka
Reactions: MP3

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Lần sau em mời cụ ăn quán Ngọc Cừ cụ nhé.
Hihihi.
Em thổ dân đây ạ.
Xong rồi bọn em phóng 1 mạch đến Lào Cai
Lưu ý đến gần trạm thu phí có biển tốc độ về 60km/h thì phải, tài xế nhóm em mắt cận mặc dù được anh em nhắc nhưng phanh (thắng) ko kịp nên bị dính áo vàng tuýt khi vừa thanh toán phí BOT qua trạm (phí cao tốc HN - LC 300k các cụ nhé)
Áo vàng giải quyết nhanh ít bánh mỳ rồi cho đi hơi buồn nhưng bỏ qua vì chuyến đi còn dài

Bọn em lên thẳng 122 Phố Soi Tiền - Nhà Hàng chuyên ngựa Trọng Quý ăn Thắng cố (vì có quen mấy anh em đã ăn và bảo ăn được)
Thực sự bọn em dưới xuôi thích khám phá các món đặc sản các vùng đi qua nhưng vẫn sợ chưa xơi ngay được món thắng cố ở chợ Bắc Hà nên ăn thử tại Lào Cai xem sao, để hôm sau so sánh với thắng cố tại chợ Bắc Hà xem sao

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Em mời cụ lần sau ăn ở Ngọc Cừ ạ. Bọn em bản địa tuyền ăn ở đó.
Đoạn Ngòi Thủ này làm lâu thật. Hồi tháng 10/2018 e đi sapa là đang làm rồi giờ vẫn chưa xong. Hôm đó e cũng ăn thắng cố ở TP LC nhưng ăn ở nhà hàng Tuấn Anh đường Hồng Hà. Chúc cụ và anh em có chuyến đi vui vẻ

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

chip_m

Xe buýt
Cụ chủ có thể kể 3 điểm cụ tâm đắc nhất cung đường này ko ?
Em đang tìm chốn đi cho 30/4 và đọc bài cụ em đang tìm điểm nhấn :D

cauberong

Xe hơi
Cụ chủ có thể kể 3 điểm cụ tâm đắc nhất cung đường này ko ?
Em đang tìm chốn đi cho 30/4 và đọc bài cụ em đang tìm điểm nhấn :D
Hạnh phúc là con đường, không phải điểm đến mà cụ : D

khuongxk

Xe máy
Tây Bắc còn nhiều vùng hoang sơ quá!

chip_m

Xe buýt
Hạnh phúc là con đường, không phải điểm đến mà cụ : D
Haha con đường thì cũng phải có cảm nhận thế nào chứ cụ?
Thế cả chuyến đi ko có điểm nhấn j kể cả trên đường hử cụ? :)

cauberong

Xe hơi
Haha con đường thì cũng phải có cảm nhận thế nào chứ cụ?
Thế cả chuyến đi ko có điểm nhấn j kể cả trên đường hử cụ? :)
Lúc nào đi cụ ới em làm hoa tiêu cho :D văn rốt võ dát nên chả biết trình bày cụ dư lào

cauberong

Xe hơi
Cần xem có j hay ko để đi ấy chứ hoa tiêu thì em chả cần cụ ạ :))
À đi về thì em có ít ảnh thi thoảng sống ảo, với cái thằng người ê ẩm vì toàn chọn đường xấu.
Cung này thì với riêng em thì khoái mấy món ăn: thắng cố bắc hà, nạp sườn mường khương, rượu ngô nhà dân bản mời.
Ngắm thì có bắc hà là đẹp: thung lũng hoa, lâm trường còn đi đường time e đi cũng ko có gì đặc biệt lắm, chắc mùa hoa mận hoa đào trước tết hoặc mùa lúa chín tháng 8-9 thì đẹp hơn.
30/4 thì e chả biết coá zề ko.

mehainhoc

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ. Em tham khảo để 30/4 này gđ e làm 1 chuyến như các cụ vì em áo ước được đi Simacai và BH mà chưa thực hiện được.